Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Na tuendelea mazungumzo na baadhi ya mashabiki wa timu ya Kongo Yasini ambao wamepata ushindi dhidi ya Liberia moja bila, katika fainali ikiwa katika uwanja wa Lili Home Stadium. Moja wa mashabiki wakubwa ni bwana Picha ambaye na tunazungumza naye kwa sasa. Mechi leo umeionaje? Ah, mechi leo kweli tunashukuru kwanza, kitu cha lazima inapita kwa usalama, maneno yote ilikuwa vizuri, organization ilikuwa vizuri sana, ndio kitu cha muhimu. Tunafurahi sana kwa ajili ya timu mbili kweli walikuwa walipambana vizuri sana lakini inashabikia timu yangu ya Kongo. Kongo alikuwa juu kwanza. Kuna magoli mawili tulipiga, refa akasema ilikuwa offside, lakini tulikubali na tunampigia sana asante. Goalkeeper wetu Francis, Francis kweli ndio alikamata timu ya leo ali, alilewa uzito wote wa timu. Lakini tunashukuru maana tunapita vizuri, tunapata ushindu Kongo. Kongo tunaenda mbele tu. Kuna wakati ulikuwa na wasiwasi yote kama pengine wanaweza karudi wa, wachukua hiyo nafasi ambazo Kongo ilikuwa inapoteza. Kweli niliona kunakuwa kipindi moja wachezaji wote walikuwa kama wanachoka kidogo, tuliona kule defense walichoka kidogo, na mbele wa ndugu zetu laebela walijitahidi, lakini yote inarudilia kwa goalkeeper wetu nani? Francis, maanake attempt yote walikuwa wanajaribu kwenda kwenye, kwenye goal zake alikuwa anatupatia kutupa nje kabisa. Kwa hiyo si dawa, maana Kongo inajulikana kwa dawa kidogo apa <laughs> hakuna ile ile ni experience na tunampigia tena coach wetu ni kijana kidogo sana Dani manake alijituma sana kuna masiku zingine hata kazi alikuwa anakosa ende akafanye training na rafiki zake so ye pia tunampongeza sana kwa kujituma kwa ajili ya kufikisha timu kwa matokeo tunaona leo tunashukuru sana so una matumaini pengine timu ya Kongo ya taifa pengine ya wenye vijana wa chini ya umri ya miaka ishirini ama kumi na nane ama hata timu kubwa inaweza ikachukua mmoja kati yao ku, kuwakilisha kweli kweli. Tuna, tuna vijana kweli wanakuja, weko vizuri sana, na tunatumainia mchezo hii. Tunapenda wasibaki tu kuchezea chezee loko, tunapenda kweli, kama nyie mna watu wale wanaweza kwa kuwasajili wacheze kiwango cha juu tutashukuru sana. Tunapenda vijana wetu tuwaone wanachezea chezea matimu mbalimbali mbali, matimu makubwa ya hapa Australia na Sydney So tunaomba, kuna kila wakati mwe mnatusapote, na tunapenda tuunge mkono vijana wetu waendelee mbele. Tunashukuru wa sana, asante tuna sana bwana picha na hongera tena kwa ushindi sawa, tunashukuru sana. Hapa tunaanza party, naenda kuendelea inji hapa, ilikuwa tu tulishabikia kidogo, tunana nyumbani feti naendelea, hii ilikuwa ni kionjo. Hii ilikuwa ni onjo. Sasa tunaenda huku. Goalkeeper huyu kama huyu namwona Francis hey! Asante sana, tuendelee mazungumzo na baadhi ya mashabiki wa timu ya Kongo. Mzee, kwa upande wako umeona, uh, machi leo aje? Machi ilikuwa mzuri sana, nafurahi watoto wanafua kazi mzuri. Unaona, DRC Congo ni ni country ya football, so tunaonesha tunaonyesha ba George Weah, lakini kwa Kabongo ngongo wamutubile Santos ba autofiche ba, ba, ba, ba, kwa ni ku Kongo ndio kazi watoto wanaonesha leo. Tukuna furaha sana tunapikia watoto wote aksanti kwa watoto wa Liberia na watoto wa Afrika wote wale walikontributi kusema hii tournoi ikuwe ifike na kumwisho. Tunawapikia aksanti na tunapenda tuonane mwaka kesho. Kuna wengi walikuwa na wasiwasi kama pengine vile Kongo ilikuwa inapoteza magoli mingi Liberia ingerudia naweze kushinda, kwa upande wako ulikuwa unafikiriaje? game ilikuwa tu mzuri, unaona, watoto walitumika season mzima, ilikuwa naonyesha kumwisho ya game ya mwisho, walikuwa na fiche saa tumafatige, but ilikuwa bien, ilikuwa ekilibre na walaberi ya walishinda wagolo mingi wa Kongolizi uh, na Wakongolizi vile vile, but tulikuwa tuna avantage ndio paa tuliwina hii game. Ujumbe kwa wale ambao wanachagua wachezaji wa, wa timu ya Kongo kule Kongo, ni nini kuhusu hawa vijana? Uh, wa kwanza kwanza ni chairperson uh, wa mazembe Moise Katumbi chapwe, na nampikia master wangu Ngoka uh, Sanje wangu Ngoka Sanje Buzimai Yambo ba, yu, kama hapa Australia, especially Sydney Adelaide, na Brisbane na Melbourne, tuna watoto wanacheza football vizuri sana na pourquoi pas sanga valende Mazembe Lupopo waneze kuwa hko vanauza va joueur wanende kuvasaidia kuleji tuku na batalente, si joueur hapa wakuja pia hapa waangalie wasangale tukule peke yake. Hapana si unaona, leo football inakuwa ni dunia mzima. Naona Mazembe anauzaka ba, a ba, ba, players Cameroon everywhere. Pourquoi vanavakiri hatu mu Afrika waneze kwa tena kuuza huko na huku shui batoto wetu bnacheza vizuri sana abataka share saa baldkuzia kule ma Zambia nini nini, anga atimu ya mazembe je crois uh, plus de 70% banatoka inje ya Kongo, but ni ni ku, ku, ku support kupatia mazembe nguvu so banezikwa naapatna batoto saa peti wanguyu, kijaba tunamuzala huku, huyu ni kijaba mjima, petit frais anakombola kijaba, donc Mazembe aweze kuangaika bila sangavalenda. Ila Vita Klab ibenge akuya hapa tukoe tumwonyeshe, banakuya bashongope, bata nipa tu tiketi yabo, chakula, fasi ya kulala, kila kitu. Shi vakongolizi tuleesha wenesha mambo. Huku ni kwetu, na vakiko tutavapokea vilevile. Sawa na batengia mukini, banaona namnakani mukini iko naendee. Asante sana kwa ujumbe mzuri na mwende mfurahii sasa pati. Asante sana Gode. Uh, happy new year kwa Gode, kwa Afrika Mbote na vilevile vile, na kwa SBS tunafurahi sana na kazi mzuri mwonatufanishi. Asante karibu tena katika mazungumzo ambayo tunafanya maalum kuhusu kombe la Afrika ambalo limefanyika katika mji wa Blacktown katika uwanja wa Lili Hom ambapo tunapata fursa ya kuzungumza na mmoja waandalizi wa mechi bwana Boniface. Mwanzo kabisa hongera kwa kuandaa kombe zuri kabisa ambalo watu wamefurahia wengi. Kwa wewe mwenyewe unasikiaje, unajisije ndani? Uh, kwa kweli nashukuru kwa watu ambao wametusaidia kwa, kwa kuandaa hii African Cup, mwaka na tumefurahia kuona timu ya Kongo imewina kapu ya leo, yaani furani nyingi sana uh -huh. kama mwandalizi ni vitu gani ambavyo ulikuwa unatilia maanani sana kuhakikisha kwamba vinaenda sawa? Uh, kwa kweli tumejitahidi kama vile komiti ya ansa, tuliongea tulikaa chini tukaongea na tukapanga vitu yaani kila kitu kiendelee salama, na kwa kweli tulifanyikiwa na tukaikabidi, tukuja hapa kwenye Lili Stadium, na kwa hiyo tukajikuta kweli tumefanyikiwa kujiandaa vizuri kwenye Grand Final, na tumehudhuria hapa. Watu wengi walikuja, wengi kabisa, hatukuwa tunajua kama watakuja, lakini walikuja wengi na Uh, Grand Final iliendeka vizuri bila tatizo yoyote na kila mtu amerudi nyumbani salama kabisa. Kawaida, timu za Afrika Mashariki na Afrika ya Kati zinakuaga ni katika kundi, zinafanya kelele kidogo kisha zinafifia baadaye. Lakini tuna mara ya kwanza inaenda mpaka fainali na kushinda. Kwa hiyo hili ni funzo gani kwa timu kama Tanzania ama Kenya kama wataingia ana Uganda katika siku za usoni? Kwa kweli, naweza nika encourage timu kama vile za Kenya, Tanzania na zinginezo ambazo haziko kwenye African Cup wajitahidi wa wa, yani wasogee kwenye African Cup kwa sababu kila nchi ya Afrika inakaribishwa kukuja kwenye African Cup na kujiandaa na kuja kuji, um, kujiandikisha kwenye African Cup. Na waza nikawa encourage ya kwamba kama wanajua wana timu ama wana watoto ambao wako nyumbani bila kucheza mpira, na wa encourage sana, wakuje watoke nyumbani waje waji, uh, wajiandikishe kwenye African Cup ili wapate kuburudika na wengine hapa kwa hmm, hiyo kwa siku za usoni ni mambo gani ambayo mashabiki pamoja na wale ambao wanashiriki katika mchezo huu wanapaswa tarajia kutoka kwa kamati yako? Uh, kama vile kwa kamati yangu mimi niko na encourage watoto wengi na familia ili waendelee kuja kwenye African Cup. Unajua, kama hii ni kama vile community ya Afrika wote, sio kusema zile timu kumi na mbili ama kumi na nne ambazo zinacheza kila mwaka ndo zinastahili kubaki, amna kila mtu anakaribishwa na tutaendelea kuwa encourage watoto wote na familia waje wajiunge na sisi tu mpira hapa. Hmm. Kuna mpango pengine ya mshindi kuweza kucheza na timu ya Afrika ambayo itashinda katika mikoa mingine, ama kwa sasa tuni hapa tu ndio mnajali kwa sasa? Uh, kwa sasa sijajua maelezo mengine, ila nilikuwa najua kwamba hii grand final ndo ilikuwa ni mechi ya mwisho Labda mengineo yatakuja baadaye, sijafahamu vizuri. Ujumbe wa mwisho kabisa kwa mashabiki pamoja na watu ambao wanashiriki katika kombe hili, kama neno la mwisho, kama mwana kamati ni gani? Aa, sisi kama kamati tunashukuru sana kwa timu zote ambazo zilikuwa zimejiandikisha kwenye African Cup, ni timu kumi na sita. Basi tunashukuru sana, na tunawa encourage waendelee ku kukuja kama vile waafrika wenzetu ili tuendeleshe kucheza hii African Cup. Naam, huyu ni bwana Bonface mmoja wa wanakamati ambao wanaandaa kombe la Afrika mjini Sydney, New South Wales. Akimalizia mazungumzo ambayo tulikuwa nayo kuhusu fainali ya kombe la Afrika. Kongo ilishinda moja bila dhidi ya Liberia. Naam, hayo ni makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Asante sana kwa kujiunga nasi. Mengi zaidi kuhusu makala haya, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.