Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kama unajiunga nasi, tunazungumza na mmoja wa wauguzi hapa nchini Australia, kutoka hospitali moja kubwa ambayo inakabiliana na masuala ya virusi vya korona ama COVID-19, tukizungumzia suala zima la maambukizi ya ugonjwa huu wa coronavirus kwa sasa tu. Basi tuzungumzie suala zima la hatua ambazo zinafuata. Tuseme nimekuja hospitalini ama nimeenda pale kwa GP, naambia nahisi mwili nguvu zinanishia nasikia pengine maumivu katika viungo vya mwili na nahisi kwamba kuna kichwa kinauma, mafua kidogo, dalili za mafua. Ni nini ambacho kinafuata kutoka pale, na tuseme nilikutana na mtu ambaye alikuwa ametoka safarini ngambo hivi karibuni? Ni hatua gani ambayo inafuata? Uh, unapofika hapo hospitalini ama unaenda hapo kwa GP na unajua uko na hizo dalili za kama homa ambayo tumeongelea juu yake ni muhimu uambie hawa watu ambao wanafanya kazi hapo kwa reception wakupatie mask, na ni muhimu ukwe unaosha mikono yako na either maji na sabuni ama unatumia hiyo ambao anaitwa handrub alcohol gel. Hapo ndo utazuia kwanza kusambaza hiyo ugonjwa. Alafu ukishamwona daktari, unampatia history ya kuwa umekutana na mtu ambaye mwenye alikuwa amepata hiyo ugonjwa ama ulikuwa unatembea, umeenda sehemu zingine za dunia na umerudi na unasikia mgonjwa, ama unafanya kazi na watu ambao, mtu ambao amekuwa mgonjwa. Ni muhimu kusema hivyo, kwa sababu daktari anataka hiyo taarifa, ili atatenganisha ugonjwa huu na ule mwingine, kwa sababu ambapo tumeongea nayo, hizi saa hii za hii ugonjwa inafanana na zile tu za homa, lakini ni mzuri kutenganisha kusema niko na hii ugonjwa, nimekutana na mtu ambaye ako na hii ugonjwa, nahisi na, na hivi na hivi. Hapo daktari atakupatia testing, atakuchunguza ata kuangalia, kama unaweza kwenda nyumbani na ukaugua nyumbani ama unahitaji kuja hospitalini. Ukishafika hospitalini, ni hatua gani ambazo zinafuata? Tayari usha, usha daktari wako ama jipi wako wameshaona ni kama huenda ukawa na hivyo viru, virusi vya korona, mara moja amekutuma pale hospitalini cha kwanza ukifika pale unapokewa na watu wa dharura, ndio wanakupokea pale. Unatengwa na wagonjwa wengine katika chumba cha dharura, ama unaingia pale kwa chumba, chumba cha dharura kisha ndio una, unaweleza ambapo ana suspect kuwa uko na COVID 19 ama uko na coronavirus. Watakutenga na watu wengine watakupeleka kwa specialized ward, hapo watakutibu, utakufanyia further testing waangalie kama kweli ni COVID 19 na hapo wakisha kutest, daktari atakuja kuangalia na pia kuchunguza kama unaweza kaenda nyumbani ama unaweza kaka. Watu wengi wameenda kuugua nyumbani na wanaitu, what we call self isolation, ama unajitenga na watu ili usisambaze ugonjwa. Unaweza kakaa kwa chumba chako ambapo unajitenga na familia wengine, ama unaweza kakaa hospitalini kusema wakurejesha nyumbani. Umefika nyumbani Bahati mbaya kuna, kuna watu wengine ambao wanaishi pale katika nyumba hiyo, ni kumaanisha kwamba hutoki ndani ya chumba chako, na ukitoka ukiguza mlango, kwa mfano, iwe unataka kwenda jikoni, ku, kuenda chakula, pengine unahitaji kwenda, tuseme msalani, una haja fulani ambazo unabidi utimize pale, hapo hauweki wenzako katika athari, na vilevile vile, kusema utoke nje kidogo ya nyumba kupata kahewa kidogo milango ambayo utaguza ya kuingilia katika jengo lako, si kuna wengine pia wanakuwa katika hali ya hatari. Kuna mavazi unapewa, kuna vitu ambavyo unapewa kutumia, ili ukiguza sehemu wengine wasije wakapata wasi maambukizi. Hilo ni swali muhimu. Ni muhimu kuosha mikono, hasa unaosha mikono na sabuni na maji moto. Ukienda chumba cha kujisaidia una, una make sure iko safi. Sasa kama uko mgonjwa sana na uwezi kasafisha ka chumba cha kujisaidia ama uwezi ka kasafisha e, kitu chochote, wale ambao wanaishi na wewe inabidi wajue wa namna ya kujikinga. So kwa hiyo self isolation, nasema ni muhimu kuosha mikono na sabuni, na kama unaweza kakua kwa chumba ambayo iko na bafu yake na unakaa huko ndani usitoke. Na ambapo watu wanakuletea chakula, kuna watu wanakuletea chakula ama kuna watu wanakuja ku, kusaidia wakwe, wanajikinga na kuvaa mask na wewe unavaa mask pia. Mask ni muhimu pia kwa ajili ugonjwa huu unasambazwa na inaweza kusambazwa na kukoa na kupiga chafya ama kuwa karibu na mtu ambaye ni mgonjwa, so wanasema karibu ni kama umbali wa kunyosha mkono. Ni muhimu ku, kuvaa mask na kuosha mkono Unaweza katoka kwa hiyo chumba na uende uote jua kwa ajili watu wengi huwa wanapenda jua ambapo wanakwa wagonjwa, lakini kitu chote tunashika lazima ipanguzwe, ipanguzwe na na disinfectant. Umesema na kwamba dalili zake kidogo zinaenda kufanana na mafua ama homa. Ikiwa nilipata chanjo ya mafua na homa, na kwa niko salama ama bado inabidi kufanya tahadhari zaidi? Um, ni muhimu kuanza kupata chanjo kwa ajili hii ni ugonjwa tofauti. Ukishapata chanjo ya oma ina reduce severity, ukishapata chanjo ya oma aikukingi na hii ugonjwa, hii ni tofauti, ni kirusi tofauti. So oma ni chanjo zile za oma zilishokuja zili mwaka zilizopita. I ugonjwa ni mpya na bado wanatengeneza chanjo, so aiwezika kuzuia kwa chanjo chan, la wakati wezika kuzuia unless ni chanjo uh, kipya enye inasemekana kuwa iko na Covid vaccine. Tumeona katika mitandao ya kijamii kuna baadhi ya tuseme watu, watu wa Mungu wanawaita wahubiri ambao wanasema kwamba wana nguvu na, ama vipawa vya kuweza ku, kuombea na kuponya na kukinga virusi hivi vya coronavirus. Je, maombi yanatosha ama unahitaji msaada wa kitaalamu zaidi? Unahitaji msaada wa kitaalam. Maombi ni mzuri kuomba na uko na kuna imani lakini unahitaji msala wa kitaalam because ugonjwa ukishaingia kwa mwili pia iko na, na barabara yake yeah, inafuata mtindo wake yeah. Imani ni mzuri lakini tafuta wasala za wa kitaalam <laughs> yeah. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.