Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala idhaa Kiswahili ya SBS. Uko na migode migerano juni hili tukiletea makala maalum kutoka Glaped. Shirika la Glaped limefanya mkutano maalum pamoja na uchaguzi ambapo viongozi wapya wameteuliwa. Tuko na baadhi ya viongozi ambao watajitambulisha pamoja na kutueleza ni kazi gani ambazo wataweza kufanya katika shirika la Glaped na mchango wao katika shirika hili la kimataifa ambalo unatoa wa msaada kwa watu kutoka jamii ya mashariki ya Afrika na Afrika ya Kati. Nashukuru sana kwa muda huu ambao umeweza hu, kutupa. Kwa majina anaitwa Isaac Serem uh, natokea sehemu ya Kenya na uh, naishi hapa Sydney Sydney, uh, New South Wales. Uh, kwa majina anaitwa Stanley Kipto Koisa natoka Kenya pia. Position yenye nimepewa leo ni ya IT and communication. Hmm. Nashukuru sana kwa uteulo wa leo and Natarajia na tarajia, tutafanya kazi kwa pamoja na shirika hili. Tumesema kwamba linafanya kazi ama linawahudumia watu kutoka jamii ya Afrika Mashariki na Afrika ya Kati. Kwa upande wenu, kama kutoka Kenya, ni kipi ambacho mnaleta katika shirika hili, na wanachama watarajie nini kutoka uongozi wenu? Kile ambacho tutaleta kama Wakenya ni ushirikiano wa mwema, maanake a inajulikana kila mahali kuwa Wakenya wako na ushirikiano wa mwema, na hatuna budi ila kushirikiana na uh, nchi zingine za Afrika ya, ya kati na hata mashariki. Kwa hivyo um, kama Wakenya tutakuja kuwa pamoja na hiki kikundi, na tunatazamia kuwa Wakenya wengi wataweza kunufaika katika zile programs ambazo tumeambiwa zinaendelea katika iki kikundi. Wakenya ni maarufu katika masuala ya mitandao, kwa mfano Kenyans on Twitter na nata, katika masuala mengine ya kuweza kuhamasisha watu kimtandao, kuja pamoja kufanya kazi. Kwa upande wako, ni kipi ambacho wanachama watarajie? Uh, natarajia kwa wanachama wataweza kupata um, uh, participation ya Wakenya and uh, kwa vile Kenya tunajulikana kwa um, kwa IT na, na communication tunatarajia kuwa tukiwaleta waje, waje, wawe among the community ya uh, Central and East Africa, wote tutaendelea vizuri na wata, wataweza kuelewa chenye chenye inaweza wapa manufaa more zaidi kutoka kwa hii kikundi mm. Yeah. Tunajua kwamba ni hata saa haijapita kabla uchaguliwe kuwa kiongozi wa miradi hapa ni miradi ipi ambayo unaona hapa nchini Australia itakuwa kipaumbele sana kwa wanachama wa Glaped, ambayo inaweza ikawasaidia watu ambao wako hapa na hata wale ambao kwa nyumbani, maana tunajua kwamba shirika hili linafanya kazi na mataifa barani Afrika pia. Jambo ambalo limeweza kunikuza sana ni miradi ambayo tumeona wameanzisha ya kwenda ya kuweza kuhamisha watu waende mashinani, ama waende rural settlement hili uh, ni jambo ambalo linakuza uh, binafsi maanake najua vizuri kuwa uh, Wakenya wengi tumetoka katika makao ya, um, ya mashinani na ikiwa hii programu tutaendesha kwa um, Wakenya pia uh, itakuwa ni jambo nzuri, maanake hii ni maisha ambayo tumezoea maisha ya kufugaji um, na na maisha ya ukulima ni maisha ambayo tulikuwa nao tukiwa tangu tukiwa wadogo. Kwa hivyo tukipata hii nafasi ya kuweza kwenda kwa mashinani ya hii nchi tutaweza kuwa manufaa kwa hii nchi na pia manufaa kwetu wenyewe. Maanake um, ni ile ya kutafuta maisha na kutafuta riziki kwa kila mahali hmm. Na kwa upande wako, kwa upande wa mitandao, mnaweza mtashirikiana naje na Bwana Isaac kuhakikisha kwamba ujumbe huu wa kuweza kuhamasha watu ambao wangepata na fursa za kuishi mashinani, hususan ambapo gharama ya maisha si ghali sana kama mijini. Upande wako mtashirikianaje? kwa sababu kwa saizi, na nashirikiana na Isaac kuendesha ile kikundi chenye inaitwa Kiswa, na hiyo ndio platform tunaitumia uh, wakati wote kuongelesha wakenya wenye wako uh, Sydney, na wakenya wenye wako New South Wales na Canberra So um, kwa sababu tunao kufanya na kazi nao, then nashirikiana the na Isaac, at least tupatiane ujumbe kwa Wakenya wa, at least wajue kuna opportunities, kuna kuna manjia nyingi zenye tunaweza faidika kama Wakenya. Na mi mimi naye tukiwa pamoja na tukishirikiana na hii kikundi ya Eastern Central Africa, tuta make sure ya kuwa tumeonyesha Wakenya na tumewaambia Uh, uh, kile kinachoendelea na vile wanaweza saidika mm. Yeah. Pengine neno la mwisho kwako kwa wanachama wa Glaped na Kiswa na jamii wa Kenya kwa ujumla nchini Australia. Ujumbe wako kama kiongozi wa miradi katika shirika hili ni upi? Uh, ujumbe wangu ni kuwa um, tuweze kuwa watu wa kujitokeza wakati miradi ama opportunities zinapositokeza ikiwa watu hawatajitokeza na kuweza kunufaika, itakuwa vigumu sana kuendesha miradi zingine ama kuendeleza kuexpand miradi zingine ambazo tutaweza kuwa nazo. Kwa hivyo ningependa kuhamasisha Wakenya wote na Uh, wanachama wote wa Club D waweze kujihusisha hasa na yale miradi ambayo tutakuwa nayo, na watusaidie kwa kueneza ujumbe ifikie kila mtu. Maana yake inaweza kuwa um, miradi fulani iwezi kufaidi binafsi, lakini ukiweza kumweleza mwenzako ambaye anaweza kufaidika itakuwa vizuri sana, kwa sababu hatuwezi kuwa na uwezo wa kuweza kufikia kila mmoja kwa safari moja lakini tukiweza kusongesha ujumbe itaweza ita, kuwa ita, ita, ita, uh, uh, wa busara kwetu na nufaa kwa kila mmoja, mm. Na kwako Bwana Stanley uh, hatimaye tukiweza ku, uh, kupata wakenya wenzetu, kwa sababu tunajua uh, wakenya wengi wenye tunawajua sisi ni wanafunzi tunaona, um, tukiwaleta katika hii uh, community ya uh, Clubhouse wataweza kufaidika, na wataweza kujua afta kusoma ama Uh, apart from masomo peke yake ni nini kingine kinaweza wasaidia wakuwe integrated kwenye hii community ya Australia? Yeah. So tukifanya kazi kwa pamoja uh, natimaye wote wataweza kujua chenye kinaendelea na wenye watataka kufaidika, for sure watafaidika, yeah. Naam, Bwana Isaac Seren pamoja na Bwana Stanley ambao ni viongozi wapya ambao wamechaguliwa katika shirika la Glaped, mmoja kuongoza miradi ya Glaped, mwingine masuala ya mitandao pamoja na mawasiliano. Asante sana kuzungumza nasi na kila laheri katika kazi mpya. Shukrani. Shukrani sana, asante. Kazi yenu mpya. Na mimi niseme kwanza, mazungumzo ambayo tunafanya na viongozi wapya ambao wamechaguliwa katika mkutano maalum wa shirika la Glaped. Muda mrefu, tutaendelea na mazungumzo haya pamoja na viongozi wengine wapya. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode Migerano, tukiendelea makala maalum ambayo tumeandalia kuhusu maswala ya jamii hapa nchini Australia, hususan mjini Sydney, ambapo tuko katika ofisi za shirika la Glaped ambapo kumekuwa na uchaguzi maalum, na mmoja waliochaguliwa ni bi Rosali na Himana, ambaye amepatiwa fursa ya kuongoza idara ya jamii pamoja na tamaduni. Mwanzo kabisa, hongera kwa kuchaguliwa. Asante kwa, kwa kunipa nafasi ya kuongea. Wamenichagua kama social culture affairs mgraped. Nashukuru Mungu kwa hiyo, yeah. Ni kazi yenye nimeshazowea kuifanya, nafanya na wamama, nafanya na domestic violence. Yeah. Mwaka huu umekuwaje, hususan katika uongozi ambao mlikuwa nao katika shirika la Glaped? Ni masuala gani ambayo mliangazia zaidi, ni matokeo gani ambayo mmepata na kuendelea mbele, ni kipi ambacho mnatarajia kupata katika kazi mpya ambayo mmepata? Ah, matokeo yetu tumepata kuanzia mwaka huyu na mwaka jana tumeshukuru Mungu juu tumepata watu wameenda ku karibuni Mingula. Kuko watu walikuwa wanasema tungekuwa tunaishi Sydney tungakuwa tubesha kufa juu ya upweke na kutokosa kitu cha kufanya, lakini sasa wamepata cha kufanya. Tunashukuru, tunaendelea, tunaendelea tulisha pata nafasi nyingi ya kuweka watu. Tunahitaji watu wajiandikishe, tuwabebe kule vijijini waende wa wakalime mwenye anahitaji kwenda kijijini kabisa atuone, tutamhamisha aende kule. Pengine manufaa ya kuishi vijijini kuliko mjini, kwa wale ambao tayari ameamisha, mona ni gani? Ah, mafaa ah, ya kutoishi mjini. Kwanza mjini mjini, ni ni mjini, na ukiangalia mainchi mbalimbali yenye ya mbalimbali, watu wenye wanaishi vijijini njo wenye wana wana kitu wanalima, wanavuna mavuno, wana wana yao wana fanya kila kitu, hawana stress kama ja mjini mjini tu. Tunapenda mjini, lakini mjini kuna stress hmm. Yeah. Yeah. Kwa hiyo watu watarejia nini kutoka uongozi wako katika idara yako mpya ya, ya jamii pamoja ah, na tamaduni? Tutaendelea kuongea na wamama, unajua zaidi domestic violence, unawafariji unawatembelea, unawafariji, unawafundisha kacha, unawafundisha jinsi ya kuheshimu wamewao ya kama vile hata tuko Ulaya, mume ni mkichwa cha familia na mama anapashwa kujua kama bwana anapashwa kumheshimu na mume wake, na yeye aheshimu mke wake. Hapana, hivi vya kusema siwezi nikakuheshimu juu tuko Ulaya, unafanya ni kama minaoza sahani nawe uoshe sahani. Hapana. Ile heshima inapaswa kuwepo, tujue kama wamezetu wa, wa ni vichwa vya familia, lakini na wamezetu wajue kama na sisi tuko binadamu kama wao, watuheshimu. Hapana mume kwenda naongea mambo ya mke wake hadharani, balabalani, wapi, akumbuke. Hata vile naongea mambo ya mke wake balabalani, mke wake ni mke wake, hata badilika kuwa mwingine, yeah. asante sana bi Rosalina, hongera tena kwa kupatiwa nafasi ya kuendelea katika nafasi ya uongozi katika shirika la Glaped. Asante Gode, Mungu akubariki. Naam, huyo ni Bi Rosarina Himana ambaye amepewa wadhifa wa kuongoza idara ya jamii na tamaduni katika shirika la Glaped. Tuendelee basi na mazungumzo na baadhi ya viongozi wengine ambao wamechaguliwa. Naam, tuko na mwingine wa viongozi wapya katika shirika la Glaped ambaye ni Bwana Alaska, amepewa wadhifa wa kuongoza idara ya vijana. Bwana Alaska, mwanzo kabisa hongera. Asante sana nimeshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu ni kitu ambacho sikuwa napangilia au sikuwa nafikiria, lakini kwa neema ya Mungu na mpangilio wa Mungu, Mungu ana njia zake. Nimechaguliwa kuwa kiongozi wa vijana, ni kushukuru Mungu kwa kila jambo. Aha. Wewe kama kiongozi wa vijana mpya wa shirika la Glaped, kipaumbele chako ni gani katika kazi ambayo umepewa? Kipao um, changu mbele katika kazi ambayo nimepewa ni kupenda kuangalia vijana, kwa sababu tunajua kwamba vijana tumetoka Afrika, kuko opportunity mingi ya sisi kufanya katika nchi ambayo tumekuja na kuangalia vizazi wetu, wazazi ambao tumekuja nao wameshakuwa wazee, ni sisi ndio kuangalia. Na tunakuta kwamba vijana wengi wanaingia katika matatizo, kwa sababu atujue orientation ya kwamba tunapenda kufanya nini, lakini tunajua kwamba gisa ambayo Mungu atakavyotuongoza tutatengeneza kila kitu ili kwamba vijana wapate kuwa katika vipao mbele, hata katika serikali kila idara ambao wanapenda vijana kuingia, tutaingia kwa neema Mungu. Mungu atatusaidia kila kitu. tunaona kwamba mjini Melbourne kumekuwa na matatizo kadha wa kadha ambayo yanahusu vijana na vyombo vya usalama ama vyombo vya ulinzi ikiwa ni polisi hapa Sydney. ni kipi ambacho mtafanya kusha kwamba vijana wanatoka katika hiyo mitego ya kujipata mbele ya mahakama, mbele ya polisi na masuala kama hayo? kazi ambayo tutafanya kama vile viongozi wa vijana, tukikaa na vijana chini kuwaambia matatizo ambayo inapenda kutuingiza, ili tuwe tunaingia katika a, kila wakati nikikaa nao chini na kuwaambia jinsi ambavyo tunapenda kuikala katika inchi, kwa sababu ni inchi ya uhuru, ni inchi ambayo kila mtu anapenda kujitegemea, kufanya kazi yake ambayo anatakiwa yeye kuifanya. Kumbe tutakaa na vijana chini, tuwaambie na kuonesha jinsi ambavyo anavyo kupendeza watu kuishi katika maisha ambayo yanafurahisha community zetu kwa pembeni, kufurahisha kwenye tumetoka, tusikie watu wenye kuwa kwa kipi ambacho, kipi ambacho uh, tuwatoe vijana katika mambo kama vile drugs ama mambo mengine ambayo sio stahili, ni kitu ambacho mimi nimependa kujiwaza na kufanya kwamba tutoe vijana katika njia kama hizo. Bona Lasca, asante sana kwa kuzungumza nasi na kila la heri katika kazi yako mpya ambayo umeipata. Asante sana na wewe, Mungu akubariki kwa kuja kuongea na mimi. Asante Bwana Alaska hapo kiongozi mpya wa idara ya vijana katika shirika la Glaped. Na tuzungumze basi na mwenyekiti bwana Musoni ambaye alikuwa an, ndiye kiongozi wa zamani wa shirika hili, lakini baada ya uchaguzi mpya amepewa tena wadhifa huo kuongoza shirika hili kwa mwaka mwingine mmoja. Bwana Musoni, hongera tena kwa kupewa wadhifa ama fursa ya kuongoza bila upinzani tena. Inakuwa sasa ni uongozi wa Kiafrika ama inakwaje? Hapana, ni uongozi si, wa kidemokrasia, kwani sinimetia jina yangu na wengine, labda wakasema inatosha, mimi nikuwe tu pale, halafu watu wakavoti. Na nashukuru sana kwa wale ambao wote wamenipa wame kura zao na ni kitu mzuri sana kusave kuendelea kwa wakati, ila uweze ipatia uh, organization ipa, uipatie mamlaka fulani, uifikishe kiwango fulani, ila iweze iweze jisimamisha pia. Alafu uone namna utatoka na mwingine ingie, umwachie kitu mh, mwingine umwachie kitu ambacho ina tembea. Pengine kwa ufupi kidogo, wale ambao hawakuwepo hapa lakini wanatusikiza kwa sasa, mwaka ambao umepita, ni mafanikio gani ambayo mlipata? Ni changamoto gani ambazo mlipata pia? A, tulipata changamoto nyingi kuhusu, hasa ya kwanza, ya kwanza muhimu kupata redio ambaye ni mojawapo wa lugha zetu, ilikuwa kabisa ni kitu muhimu sana kwetu kwa maana ile programu imesaidia sana sana. Redio ya Kirundi inasaidia sana. Juzi nilikuwa na interview nao kwa, kwa lugha, na maana ya hiyo ni ku, kuwashawishi kuwa watu kutoka katika kanda ya maziwa makuu kwamba kuna i, i mradi ya nani, ya, ya, ya kuelekeza ya watu katika vijiji, na inasaidia sana baadha yangu pia wakawahoji waka waka waka wale ambaye wako, wako tayari vijijini, ambayo wametoka miji na wako vijijini. Kuna bwana mmoja kutoka Victoria, wengine kutoka ngambo ya Mingura kwenye New South Wales. Walipatia wale taarifa pia kuhusu maisha, kuhusu namna hiyo mradi inasaidia, na nadhani na watu wengi watasikia kwamba ni kitu ambacho wangeweza jitia ndani. ile kabisa ni kitu muhimu sana kwa kuelemesha hata uh, baadhi ya watu ambao hawasikii lugha ya Kiingereza kutoka kanda ya maziwa makuu. Chengine ni hizo changamoto kuhusu watu ambao wanayoondoka vijijini. Tumekuwa na settlement hii mwaka hao pekee, tumekuwa na settlement areas tatu. Kuna moja uh, Victoria, kuna mbili ndani ya New South Wales, na ingine ya ine ya ambayo tunataka wanza ngambo ya kora ambayo tutakuwa sasa tunaseto watu kutoka kutoka nje kutoka katika nchi zetu, mm, direct waingie kule tunawatafutia makazi wana wana wana wanaweza wana pata kwenye wana wanatia wana kilimo na mambo kadhaa. Hiyo kabisa ni ni, ni, ni mulada ambayo tutaendesha ku, ku, uh, ku, kusaidia endelee tumeweza kuchangana na kuleta serikali kushirikisha serikali katika kama majadiliano ambaye yanaendelea kuhusu hii region settlement kuendesha watu katika vijijini, na tunadhani labda mwaka ujayo serikali itaweza hata kutia mchango wao na kusikia kwamba kuna nia nzuri ambaye itasaidia hii mradi. Hii mradi haisaidi watu wetu peke yake. Inawasaidia hata watu wanaoishi katika vijijini. Unajua, population jiii population inadidimia kule vijijini, ya? Ikiwa inadidimia, mashule yanafunga kila kitu kinafunga na maisha pe, kabisa yanaishi, yanaishi katika, yanaisha katika ile vijiji. Tunachotaka ni kusaidia watu wakikuja hata wanaboreka kupata ile ile nafasi lakini na vijiji navyo vinaboreka. Ingine miradi ni kadhaa ni, ni, ni kuhusu kuwasaidia watu kutoka Kanda ya Maziwa Makuu wanaofika kwenye nchi ya Australia. Pia tumeweza kuwakaribisha Wakenya katika hii shirika, hasa Wakenya ni mmoja wetu, tunashirikiana nao na tunasaidiana pia kusaidia jamii ya wa Wakenya kukua uh, pia uh, uh, kukuwa mojawapo wa wa hii shirika. mm -hmm. mm -hmm. Na, ku na kuendelea mbele, watu watarejea nini kutoka uongozi wako pamoja na viongozi wenzako ambao wamechaguliwa leo katika mwaka ujao? Yeah. Kwenye mwaka ujao tunataka kuendesha hii mradi ya, ku ya kusaidia watu kwenda ku katika vijiji kwa maana tunataka nani uh, namba iongezeke namba ya watu ambao wanaenda iongezeke, lakini pia tunataka kutia nguvu katika hiyo huyo, huyo kipande ya mradi ya, ku, ya kutoa watu nje ya nchi wala kutoka katika kanda ya maziwa makuu ambao wanakuja ku, kuishi Australia wala ambao wanapenda kuelekea katika vijiji. Tunawasaidia direct, wanaenda kuishi, wanaanza maisha pale, na kumbuka, wanaanza na kazi, wanaanza na kazi, wakifika hakuna kupoteza wakati. Ile ni mojawapo ingine ni kuendelea kusaidia watu wanaokuja katika hii mradi wa serikali ambayo tunapata funding nayo, ila tusaidie watu ku kujingiza katika ka, ka, ka, ka, ka, ka maisha ya, ya kawaida ya jamii ya Australia. Pia tuna mradi ambayo tutaendesha na utafiti. Tumekuwa na uhusiano na, na, na, na vyuo vikuu kadhaa University of Wollongong, University of New South Wales, University of Sydney, University of Melbourne now Uh, University of uh, Newcastle, University of Newcastle. Of au, au wote natumika katika miradi mbalimbali ambayo inasaidia jamii kuhusu utafiti na ile pia tutaendea nayo, nadhani iyo, iyo Inatosha. Bwana Mosoni, ina asante sana kuzungumza nasi na kila laheri katika kazi ambayo mnafanya katika jamii. Asante sana, ninashukuru sana SBS kuwa imesaidia katika easy community, na tunashukuru kwa kwa mmetupa muda wa kuongea kwenye redio yenu kama lugha ya Kirundi, lugha ya Kiswahili, lugha mbili ni kitu kikubwa. Asante sana kwa SBS na tunawashukuru sana Bwana Mosoni hapo, kiongozi wa Glaped ambaye ametetea wadhifa wake alikuwa nao mwaka jana na ataendelea kuongoza shirika la Glaped katika mwaka ujao. Mengi zaidi kuhusu makala haya unaweza unawezakasasia kwenye tovuti yetu SBS.com.au au mkwaju Swahili. Sikiliza SBS radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji swahili.