Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idhaa Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala a ya Kiswahili ya SBS migera migerano, tukulete makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoni ambao ni, ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tufanye tathmini yaliyojiri katika mwaka huu wa 2020 ambao bila shaka umekuwa na matokeo mengi ya kushangaza ya kusikitisha pamoja na mengine ya kutoa matumaini kwa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na moja. Umekuwa mwaka mgumu kwa upande wa afya, ila wakati dunia ilishuhudia idadi ya visa vya covid-19 vikiongezeka na kupungua, wanasayansi na madaktari hawakusahau magonjwa ambayo tulikuwa tukikabiliana nayo tayari. Ifuatayo ni tathmini ya ulimwengu wa afya na matibabu. Hakuna shaka coronavirus ni janga la kiafya la mwaka, ila janga hilo liliingilia kati ya masuala mengi zaidi ya harusi na likizo. Wakati mkazo umewekwa kwa mafanikio ya chanjo dhidi ya COVID-19, mipango ya chanjo kwa magonjwa mengine duniani kote imesimamishwa kwa muda. Lota Silwenda ni mwakilishi wa shirika la Umoja Mataifa la UNICEF nchini Ukraine, amesema maafisa wa afya katika nchi hiyo wana wasiwasi kuhusu ugonjwa wa surua katika watoto. Amesema ni asilimia 28 ya watoto tu ambao wamechanjwa mwaka huu, hata kama katika mwaka 2019 Ukraine ilikuwa moja ya nchi za Ulaya iliyoathiriwa zaidi na surua. Shirika la Afya la Dunia liliripoti takriban visa elfu hamsini na saba. Nchi 26 tayari zimeahirisha kampeni zao za surua kwa sababu ya janga la covid 19, hali ambayo imeongeza athari zaidi ya milipuko katika siku za usoni. Natasha Crowcroft ni mshauri mkuu wa kiufundi kwa magonjwa ya surua na rubela katika shirika la afya ya dunia, amesema kama vizazi vya ujana vitalindwa, nchi zinastahili endeleza angalau viwango vya asilimia 95 ya chanjo. so many um, kampeni nyingi za chanjo zimecheleweshwa au kusimamishwa kwa sasa. Kuna kampeni ambazo zimecheleweshwa katika nchi 26. Kama tutarejea katika mwelekeo sahihi, nchi zinasahilifika na kubaki katika viwango vya asilimia 95 vya chanjo, zikitumia angalau dozi mbili za chanjo za surua, kujaribu kupunguza madhara ya uharibifu wa janga la COVID-19, alisema Bikra Croft. Mradi mwingine wa chanjo za watoto uliopata pigo toka kwa COVID-19 ni kampeni ya kutokomeza polio nchini Pakistan. Vizuizi vya usafiri vilivyosababishwa na janga hili viliwacha wafanyakazi wa huduma ya afya wakiwa na jukumu la kuwafikia watoto laki mbili katika muda wa siku nne tu. Miradi mingine iliyocheleweshwa ni pamoja na miradi ya chanjo ya kipindupindu, homa ya manjano, pamoja na ugonjwa unaoathiri ubongo na uti wa mgongo. Watoto ambao wako katika maeneo ya wa vita wako hatarini zaidi. Paul Ronald ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika la Save the Children amesema usambaaji wa magonjwa ambayo yanaweza zuiwa kwa sababu ya chanjo zilizokoswa yanaweza kuwa na madhara hasi kwa usalama wa afya ya dunia. of the live theluthi mbili ya watoto ambao hawajachanjwa duniani really wanaishi katika maeneo ya migogoro on those health, na hiyo ina madhara course, mabaya kwa afya ya watoto hao, ila pia kwa usalama wa afya ya dunia. Hata hivyo ongezeko la uwekezaji pamoja na malengo ya utafiti mwaka huu yalisaidia binadamu kujua asili zao bora. Emmanuel Charpentier na Jennifer Doudna walishinda tuzo ya Nobel ya kemia kwa kuvumbua teknolojia ya kuhariri genom. Teknolojia hiyo ambayo inajulikana kama CRISPR inatumiwa kama njia ya kusahihisha kasoro ndani ya seli zilizo hai badala ya kuzichukua kutoka sehemu nyingine. Uwepo wa teknolojia hiyo umeruhusu upanuaji wa mageuzi ya jeni za mimea kama mchele na mtama. Teknolojia hiyo kwa sasa inatumiwa katika matibabu ya magonjwa ya binadamu. Majaribio ya kwanza ya kurekebisha seli za damu ya binadamu kuziruhusu kukabiliana na saratani ambazo hazikuwa zinaweza tibiwa yalikuwa mafanikio makubwa katika sayansi, ila kama bibi Doudna anavyosema, ilikuwa wakati muhimu sana kwa usawa wa jinsia katika sekta hiyo. No, nadhani kwa wanawake wengi kuna hisia kuwa hajalishi wanachofanya, kazi yao haitawahi tambuliwa vile kazi ya wanaume ingetambuliwa na kutambuliwa huku, nadhani kunaondoa shaka hiyo. Inatoa heshima kwa kazi zilizoanzishwa na ushirikiano kati ya wanawake wawili ambao hawakuwa na lengo la kushinda tuzo ya Nobel, ila wanafanya sayansi ya kimsingi tuliyodhani inavutia na ni muhimu, na tuliongoza timu zetu kuifanyia kazi kwa ushirikiano. Mafanikio katika genetics yanasaidia pia kukabiliana na ugonjwa wa alzheimers ambao ni aina ya kawaida ya ugonjwa wa dimensha. Shirika la afya la dunia limesema kuwa idadi ya watu milioni hamsini duniani kote wana dimensha na takriban idadi ya asilimia sabini ya watu hao wana ugonjwa wa alzheimers. Wanasayansi nchini Sweden wamevumbua vipimo vya majaribio vya damu ambavyo kwa sasa vinasaidia kutofautisha watu ambao wana na wale ambao hawana ugonjwa huo. Inatarajiwa kuwa uvumbuzi huo utafungua njia kwa mfumo wa kutegemewa kama daktari kutumia kutambua aina hii ya ugonjwa wa dimensha katika siku za usoni, ila watafiti wanaofanya kuwa kazi ya ziada inastahili fanywa. Daktari Oscar Henson ni profesa wa kumbukumbu ya kliniki, amesema bado ni mapema kuzingatia chombo hicho kama chombo sahihi cha vipimo. Sidhani for... vipimo hivi vya damu vinastahili tumiwa kuwapima watu wenye afya, kwa sababu ni kwamba hatuna tiba leo inayositisha au kupunguza kasi ya ugonjwa huo. Kilichotokea ni kwamba safari zote za ndege zilisimamishwa katika mwaka wa elfu mbili na ishirini. Ndege zisizo na rubani ndizo zilitawala zi zi anga mwaka huu teknolojia hiyo ilikuwa ikitumiwa kabla katika operesheni za siri za kijeshi, ila kwa sasa ni chombo ambacho wanasayansi wa kimatibabu wanatumia kuboresha huduma ya afya. Mradi kwa jina la Project Detect unatumia ndege zisizo na rubani katika mistari ya mbele ya vita dhidi ya malaria, ugonjwa unaosambazwa na mbu. Na ugonjwa huo husababisha vifo vya watu laki nne kila mwaka. Sehemu ambako mbu huzalia hutambuliwa na vifaa vya angani ambavyo huona ndani ya giza na pia kupitia mawingu. Baada ya hapo, ndege zisizo na rubani zinazopuliza dawa hutumwa kuangamiza mayai hayo. Mradi huo unatarajiwa kuzinduliwa duniani kote kwa malengo ya kuangamiza kabisa malaria. Na haiwezi kuwa mwaka elfu mbili ishirini kama haihusishi COVID-19. Katika anga ya mji wa Berlin nchini Ujerumani, kuna ndege zisizo na rubani zinazotumiwa na maabara za Ujerumani zinazotumiwa kupunguza muda unaotumiwa kusafirisha vipimo vya coronavirus mjini humo, hatua ambayo inakwepa msongamano wa magari barabarani. Tukifanya tathmini pia, mwaka 2020 unatukumbusha kuwa sayansi na madawa yana nguvu sana kuliko kabla. Ila pengine tutakachokumbuka zaidi kupitia uzoefu huu ni jinsi tulivyojifunza kushona barakoa zetu binafsi. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba matangazo tunayopeperusha, tembele ya tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Makala haya aliandaliwa na waandishi wetu Sofia Petrovich na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.