Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi a migirano tukuletea makala haya moja kutoka yetu kwa moja kutoka tovuti yetu anaona ikiwa ni sbsc mkoaji swahili pamoja na kwenye runinga zetu za kidijitali. Iwapo na runinga hiyo wazapata wa makala haya kwenye SBS2 ambapo watapata makala haya bila kuchelewa tukianza basi na taarifa zile ambazo tumeandalia kwa sasa, tukianzia kwa zile za ambazo serikali inachukua serikali ya Morrison imeonya kuwa maamuzi yote yanazingatiwa kusaidia kukabiliana na mambo na usambaji wa virusi vya korona. Baadhi ya maamuzi hayo yanaweza jumuisha kufunga shule zote katika siku za usoni na hata kusitisha matembezi na usafiri sawia na nchini Italia, Uhispania na Ufaransa. Baraza jipya la mawaziri la kukabiliana na COVID 19 linajumuisha viongozi wa majimbo na mikoa jadili suala hilo kwa simu mapema hii leo. Afisa mkuu wa afya wa Australia Brendan Murphy ameeleza makala ya Insiders ya shirika la habari la ABC kwamba One of the sema kitu kimoja tunachojua kuhusu mlipuko wa maambukizi ni kwamba yanaweza athiri sehemu moja ya nchi bila kuathiri sehemu nyingine. Mwandishi wa habari alimuuliza kuwa kwa hiyo mnaweza funga sehemu moja ya Sydney na si nchi nzima? Baramaf alijibu kwamba kuna uwezekano, unaweza fanya hivyo. Wakorea walifanya hivyo kwa mikoa kwa mafanikio makubwa, kwa hiyo kila kitu kinazingatiwa. Viongozi walitueleza sisi washauri wa kiafya Tupeni ushauri wenu bila wasiwasi na tutauchukua, Bwana Murphy alisisitiza. Chama cha Leba kimesema kwamba msaada wa ziada unahitajika kwa wafanyakazi wa huduma ya afya na ulinzi wa mipaka ambao wana watoto, iwapo shule zitafungwa. Msemaji wa upinzani wa maswala ya afya Chris Bowen amesema Waustralia wa wanastahili fanya maandalizi kwa uwezekano wa shule kufungwa kwa sababu ya virusi vya korona. Ameongezea kuwa mpango unastahili undwa kwa sasa, kutoa msaada maalum kuwasaidia wahudumu wa afya na walinzi wa mipaka ambao ni wazazi pia na This will cause, if it happens, Anasema ikitokea hili well, litasababisha usumbufu mkubwa kwa familia nyingi nchini kote, ila nadhani familia zikiwa na onyo la kutosha zitaweza kuweka hatua za kusimamia suala hili ziwezavyo. Wasiwasi wangu haswa unahusu wahudumu wa hudumu, afya ambao ni wazazi. Kama shule ama hifadhi ya malezi ya watoto inafungwa, naona majukumu katika hospitali yao zahanati yao ama kokote wanakofanya kazi itakuwa ni vigumu kutekeleza majukumu hayo, bwana Bowen alisisitiza. Tukielekea basi kule jimboni Victoria, ambako zaidi ya idadi ya waviktoria elfu saba wataharakishwa kufanyiwa upasuaji kama hatua ya kukabiliana na ongezeko la visa vya virusi vya korona jimboni humo, ambavyo kufikia sasa vimeongezeka kwa visa vinane, visa vya wanaume wa sita na wanawake wawili wenye miaka kati ya kumi hadi sitini vilihusu wasafiri waliorejea katika jimbo hilo. Afisa mkuu wa afya wa Victoria, Brett Sutton, amesema kwamba visa hivyo vipya vimeongeza idadi ya visa vya virusi vya korona jimboni Victoria kufikia 57 na 40. Anasema vipimo elfu kumi na nne ambavyo vimefanywa kufikia sasa vimetupa majibu ya visa 57 chanya. Kwa hiyo hicho ni kiwango kidogo sana, na hatua za kujitenga katika jamii ambazo tunazungumzia zikijumuisha marufuku kwa mikusanyiko ya zaidi ya watu mia tano ni muhimu. Bila kujali kama umepatwa na virusi hivyo, kuna vitu ambavyo watu wanaweza fanya ambavyo vitapunguza ongezeko la visa hivi. Taarifa hiyo imejiri wakati serikali ya Viktoria imetangaza mfuko wa jeki wa dola milioni mia moja za kupiga jeki mfumo wa afya wa jimbo hilo kwa ajili ya kujiandaa kukabiliana na, na janga hilo la korona. Katika taarifa zingine, serikali ya shirikisho imesema kwamba idadi ya watu milioni 65 wanaopokea malipo ya ustawi na mapeshana wanaotarajiwa kupokea dola 750 mwisho wa mwezi huu wataona hela hizo katika akaunti zao za benki baadhi ya waustralia wa wengi wasiojiweza wanatarajiwa kupokea sehemu ya mfuko huo wa dola bilioni 4.8 ya jeki ya dola bilioni 17.6 ambayo serikali imetoa kuhakikisha afya ya uchumi inaendelea kuwa shwari wakati wa mlipuko wa virusi vya korona malipo hayo yatapewa wanaopokea msaada wa malipo ya ustawi na wale wanaofuzu kwa na wamiliki wa kadi za msaada wa ustawi. <mulikimu> Tukiangaza taarifa zingine ambazo zimejiri kwa sasa, tuelekee kule Ufaransa ambako taarifa hilo linaelekea kupiga kura hii leo Jumapili, lakini kuongezeka kasi ya kusambaa virusi vya vi korona kote nchini humo kunaweza sababisha wapiga kura kuogopa kushiriki kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa. Wapiga kura watachagua mamea na mabaraza elfu thelathini tano ya miji vijiji na mji mkuu wa Paris na karibu madiwani nusu milioni katika uchaguzi unaofanyika wakati huu wa mlipo kwa virusi vya korona na pia wakati ambapo wasiwasi umeongezeka nchini Ufaransa juu ya siasa za nchini humo. Wakati huo Ufaransa na Uhispania zimetangaza hatua za dharura na kuzifunga huduma kadhaa ili kuzuia kuonea virusi vya COVID 19. Ufaransa itafunga maduka, migahawa na sehemu za burudani kuanzia ile Jumapili na watu wapatao milioni sitini na saba wanaoishi nchini humo wametakiwa wakae nyumbani kama hatua mojawapo ya kusaidia kupambana na virusi vya korona vinavyosambaa kwa haraka, ambapo idadi ya watu walioambukizwa nchini humo imeongezeka mara mbili katika muda wa masaa sabini na mbili. Waziri Mkuu Edward Philippe amesema kwamba serikali ya Ufaransa haina jinsi nyingine isipokuwa kuchukua hatua ya namna hiyo baada ya idara ya afya ya umma kutangaza kuwa watu 91 wamekufa na karibu watu 4500 wameambukizwa hadi kufikia sasa. Nchini Ujerumani, mamlaka ya mji mkuu Berlin na ya jiji la Cologne katika jimbo la North Rhine-Westphalia wametangaza kufungwa ba vilabu vya starehe majumba ya sinema na kumbi za matamasha wakati ambapo Ujerumani inaongeza juhudi za kupunguza kasi ya kuenea kwa virusi hivi vya Covid 19. Kuanzia sasa hafla yoyote inayohusisha watu mia hamsini au zaidi katika mji wa Berlin imepigwa marufuku. Tukilekea barani Afrika, Serikali ya Rwanda imetangaza kuchukua hatua kadhaa za dharura kukabiliana na janga la coronavirus, saa kadhaa baada ya kutangaza kwamba raia mmoja wa India aliwasili nchini humo mwezi Machi tarehe nane amethibitishwa imethibitishwa kuwa na virusi vya vi korona. Katika mahojiano na redio Rwanda, mawaziri Anaste Shaka na wa mambo ya ndani na daktari Ngamije Danielo afya alisema kuwa hatua hizo ni pamoja na kufungwa kwa shule zote za umma na za binafsi, kibinafsi, maeneo ya kuabudu na sehemu zote za umma. Hatua hiyo imeanza kutekelezwa kuanzia hii leo, wamesema. Bwana Shaka alisema kwamba pia makasisi wanaelewa ukubwa wa janga hilo ambalo Rwanda na dunia nzima inakabiliana nalo. Miongoni mwa hatua hizo, bwana Shaka alisema kwamba matukio kama vile mikusanyiko ya watu katika maeneo ya michezo na harusini ambayo yameahirishwa na kwamba wale waliopoteza wapendwa wao watazikwa kwa namna ya kipekee. Shirika la soka la Rwanda, FERWAFA, pia limetangaza kwamba michuano yote kwa sasa itafanyika bila kuhudhuriwa na mashabiki katika viwanja vya michezo, huku shirikisho la mpira wa mikono nchini humo likiahirisha michezo yake tukielekea basi nchini Kenya ambako wakati Kenya ikitangaza mgonjwa kwanza kwa wa kwanza kuambukizwa kirusi cha corona covid-19 Ijumaa, nchi hiyo tayari inayumba kutokana na bandari ya Mombasa kupoteza biashara zaidi kuliko wakati wowote wa ule. Kwa mujibu wa gazeti la The East African, nchini Kenya hivi sasa meli chache zaidi zinawasili na safari nyingi kusitishwa, wakati nchi mbalimbali duniani zinaweka vizuizi vya kusafiri ili kudhibiti maradhi ambayo imetangazwa kuwa janga la kimataifa. Hadi sasa bandari hiyo imepokea taarifa za kusitishwa safari za meli 37 ambazo zilikuwa zimepangwa kuingia katika bandari ya Kenya mwezi Machi, wakati hatma ya meli mia na nne hazi haizaweza kujulikana mkurugenzi wa mamlaka ya bandari ya kenya daniel manduku amesema hata meli hizo chache ambazo zimewasili bandarini hapo mapema mwezi februari zimefikisha kiwango kidogo sana ikiathiri kiasi cha mzigo uliokuwa unatarajiwa mkuu wa KPA amesema kwamba japokuwa bado hajafanya tathmini kujua kiwango cha hasara ya kibiashara iwapo janga hili la korona litathibitishwa mapema wanatarajia kupunguza zaidi kwa idadi ya meli hususan kutoka China. kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Kwa sasa tukiangalia hali livyo katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo wa NRL ambapo kumekuwa na hali ya mshike mshike katika mchezo huo ambapo mwenyekiti wa tume ya mchezo huo wa Australia Rugby League ama ARL ukipenda Bwana Peter Vlandis amesema kwamba kwa sasa raundi ya pili ya mchuano wa NRL ambayo ilianza wikendi hii itaendelea mbele kama ilivyokuwa imeratibiwa, lakini baada ya hapo basi kutakuwa na tathmini itakayofanywa kujua iwapo msimu mzima utaahirishwa ama kufutiliwa mbali amesema kwamba mchezo huo umewajiri wataalam wa usalama wa kiafya pamoja na wengine ambao wanashughulikia masuala ya magonjwa maambukizi, kuweza kupata ushauri zaidi kwa mchezo huo kwa jinsi ya kuendelea mbele. Amesema kwamba ameomba serikali shirikisho itoe msaada wa kifedha kwa ajili ya pengine hasara ambazo huenda zikakabiliwa na baadhi ya vilabu vya mchezo huo I can't Like bwanavalani sasa kwamba siwezi nikasisitiza zaidi kuwa mchezo wetu hujawekabiliwa na changamoto kama hii. Hela hazitadumu kwa muda mrefu bila shaka, na tuko katika hali kubwa ya hatari. Australia bila mchezo wa rugby league si Australia, na serikali inastahili kutusaidia katika mgogoro huu ama katika janga hili, kwa sababu bila shaka ni mgogoro ambao hakuwa na kosa letu, hatukuwa na kosa lolote kupata janga hili. Rugby league ni sehemu kubwa ya jamii ya Australia, pamoja na kimbilio kwa mamia ya watu kwa miaka mingi, ya mamia ya miaka. Bwana Vlandis alisistiza, na wakati huo michuano mingi ama michezo mingi ikiahirishwa kama mchezo wa soka wa Italia, Uingereza vilevile -vile na Uhispania. Ameahirishwa mchezo wa vikapu kule Marekani umeahirishwa, pamoja na mchezo wa soka umeahirishwa vile, kwa sababu ya virusi hivi vya COVID 19 na vilevile -vile katika michuano ya mashindano ya magari ya malangalanga kama unapenda michuano ya Dutch Grand Prix vilevile imehairishwa, wakati Formula 1 ya Sheffield kule Uingereza nayo pia imepigwa kalamu kufikia sasa, wakati Australia, kama ulivyosikapo awali, michuano yake imehairishwa, vilevile Bahrain, Vietnam na China pia kuahirishwa, wakati huu ambapo taifa na nchi nzima na dunia nzima bila shaka inaendelea kukabiliana na virusi hivyo. Vilevile vile, katika mchezo wa vikapu, ilikuwa ni mechi ya pili ya marudiano kati ya Sydney Kings na Perth Wildcats, ambapo walipata ushindi wa alama 111 dhidi ya 96, ambayo Sydney Kings walipata kumaanisha kwamba Perth Wildcats wanaongoza kwa mechi uh, mbili kwa sufuri dhidi ya Sydney Kings. Na katika soka, mechi zilizochezwa mapema leo kwa Wellington Phoenix walikichapa na Melbourne Victory mechambalisha kwa magoli matatu kwa sufuri kwa Wellington Phoenix. Vilevile, Adelaide United waliopokea Newcastle Jets ni ambapo waliweza kupokea vichapo vya magoli matatu kwa sufuri. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, mjini Sydney kwa sasa nywezi joto ni 16.9, wakati Melbourne ni 14.6, Brisbane 21.7, Perth 22.3, Adelaide 14.9 wakati Hobart ni 12.2 Canberra zikiwa ni 11.1 na dawa ni kwa sasa nyuzi joto pale ni ishirini na tisa, na nukta tatu kufikia hapo, ndio mwisho wa taarifa habari ambazo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo atawaletea kutoka studio zetu za SBS. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.