Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS ukona migode migerano. Tukaendelea na makala haya moja kwa moja, tukiangazia yale ambayo yalijiri katika tamasha ya Kiafrika, hususan wakati ilikuwa ikiadhimisha miaka kumi nchini Australia. Je, ni yapi ambayo ya walifikiwa? Waliohudhuria walisemaje? Mwandishi wetu Frank Mtao na makala zaidi. Ni miaka kumi ya tamasha hili la Afrika, ambapo nimekutana na wale tunasema wanaongea rugha ya kiswahili hapa Sydney. Kwa jina unaitwa nani bwana? Kwa jina mi naitwa Bernard, lakini watu wanajua sana vizuri kama Bumzo. Ndio, na tumefurahia e, sifurahia sherehe kama hizi sababu tunakuja tunasherekea kitamaduni chetu, chakula chetu na kuongea lugha yetu na, you know, na, na wakurugenzi wa huku wote yani, kwa, kwa jumla tunafurahia kuwa uh, na Waafrika wenzetu huku. Na bwana mzee, jina lako nani? Uh, kwa majina anaitwa maina uh, Maina, kipi kimekufurahisha kwenye tamasha la leo? um, kuona tu marafiki zangu uh, Waafrika wenzangu, chakula kizuri um, watoto kufurahia. Na dada hapa, kwa jina unaitwa nani? Kwa jina naitwa Zige. E, Zige, umekuja na familia leo? Yeah, na bwanangu huyo. Uh, umeonaje tamasha hili kifamilia kwa ujumla? Naona ni nzuri, nimeona watu wengi ambao sijawaona kwa siku nyingi. Ala, yeah, na chakula kizuri pia <laughs> Bwana mzee, ni miaka kumi sasa tamasha hili linaendelea. Umeshawahi kuhudhuria mwaka wote? Ni mwaka kumi hii. Mwaka imekuwa mwaka mzuri sana, watu wamekuja, wameshirikia, watu wamekuwa na furaha sana, na tunaitamani ni kuwa na watu wengi hivi sana e. e, labda tukizungumzia maoni, mnataka kuwapa maoni gani kwa ambayo umeyaona leo? Bwana mzee, kwanza jina lako nani? Jina langu uh, Ian. Eh, nafurahia sana kuwa huku leo. Nimekuja pia kuona vijana wa kucheza mpira hiyo e, ndio sababu pia nimekuja huku ndio kuona ile talanta ya waafrika ambao wanacheza mpira huku Australia. E, kuna timu zingine zinginezo katika Ghana, Tanzania, Uganda, wa Kenya, Ivory Coast, yani jumuiya ya Afrika yani. So vizuri tumekuja huku leo pia kuona vijana, ile talanta inakuja kutoka huko chini yani youngsters yani. Yeah. Labda unawapa maoni gani kama kuna kitu umekiona kimeenda kibaya vibaya unataka kifanyike vizuri zaidi? Unatoa maoni gani kwa mwakani tamasha linalokuja? I think uh, labda tuone ile ile uh, kuungana kati ya Afrika yani so ile tuseme yani, saizi kuna makompetishon nyingi zinafanyika. Ile kompetishon kubwa hiyo imefanyika Oktoba kila mwaka kati ya Afrika, but uh, I think also hiyo hiyo imeendelea for too long, so I think uh, labda tufanye zingine katikati ya mwaka uh, labda tuone list, labda kuna kuna tournament zile za vijana wadogo yani from eight, talents are grassroots yani so it'd be good to see a lot of kids wwacheza huko wakianzia very very young age, hivyo hivyo eh, tu eh, ndio maone yangu so eh. Bwana mzee umekuja na familia, unaonaje tamasha hili na kitu gani kifanyike kuboresha zaidi hii? <laughs> tamasha tunaona iko maarufu kabisa, lakini kile kitu ningependa kuonelea ya kwamba um, nimeona huku kweli kuna ngoma lakini ile kitu ambapo alipo ni ngoma kitamaduni lile, najua eh? hapo eh? unasikia ukisikia hii ngoma nini ambayo inachezwa hapa ni kile ya kisasa, lakini hakuna ngoma yetu ya kia kiafrika bana, hakuna ile ino ile kitabule ino Kofi Olomide ile Papa Wemba ino ile ngoma unasikia ina, na, na, na kilugha ya, ya kilugha yetu yani eh? unasikia hapa labda kidogo unasikia Kingosa pale kidogo, unasikia Kiswahili pale pale unasikia Kibaganda pale eh? alafu pale pia unasikia pia Kinigeria yani unaijua ya, ino eh? Hiyo ndio tunasaa tunataka yani, eh? tunataka watu kuja hapa wanasikia ngoma ya kitaratibu ya kiafrika, na pia hata mavalio, kiona kila mtu amevalia maino rangi za mavalio ilo mavalia ni, ni rangi za kiafrika. So ngoma itaandamana na ngoma ya kitamaduni itandamana na hizo mavazi bana, lazima tukreate hiyo atmosfera. Na bwana mzee, unaonekana unatabasamu sana, umekunwa kidogo na ujumbe huu <laughs> Eh, nakubaliana na, na hayo maoni ya kwamba kama ni uh, kila kitu ya kiafrika basi nafaa kuwa kiafrika kabisa, sio uh, kiafrika hapa alafu imechanganyishwa na ki kalcha uh, zingine, eh, lakini hata hivyo tunafurahia, tunashukuru okay. Okay. Asanteni sana bwana kwa kufika katika banda hili na nawatakia mufurahi. Lakini bwana mzee, tumalizie kwako kwa, una maoni gani zaidi? Kwanza nataka kusema asanti sana kwa SBS kuwa hapa na tumefanya vizuri kuja kufanya ma-interview na tumeshukuru kazi yenu, na tuendelee mwendeleo hivyo hivyo, asante sana. Tuambie jina lako kamili. Jina langu ni Nduku Njehya. Aha, ukiwa kama mmoja wa andaaji ya matamasha, unaonaje tamasha la leo? Tamasha ya leo ni mzuri sana, ukiona kuna watu wengi kutoka country mbalimbali, kama unaona kuna Wakenya, kuna wa Zimbabwe, kuna South Africa, kuna Ethiopia. Vijana wamefurahi muziki, uh, watoto wamefurahia michezo, kulikuwa na vitu tofauti ya kila kila mtu. Ah, kuna matatizo yoyote yamewakumba mewa, ya kama waandaaji mmepata matatizo yoyote hakuna? Ah, tulikuwa tunafikiria kutanyesha lakini jua imewaka vizuri, kila mtu ana ako vizuri, hatuna shida lolote. Tumefurahi venye kila kitu imeenda vizuri. Na kuna kitu chochote unafikiria kwa leo hamjakifanya lakini mwakani mngeweza kufanya ili mboreshe tamasha liwe zuri zaidi? Hakuna ah, kwa sababu kila siku tunaulizanga watu wanataka tufanye nini, na kila kitu wanatuambia wanataka tumelete. Asante ah, sana, okay. tumekutana na mmoja wa waongeaji Kiswahili pia ambaye amehudhuria tamasha hili kubwa ah, Luis, kwa sasa ni miaka kumi tamasha hili linafanyika, umelionaje? I say kati ya miaka yote ambayo tamasha limefanyika, mwaka huu unaona kama yaani watu, watu waliotokea ni wengi sana sasa hivi Eh, lakini kuna watu wengi sana nadhani, watu kabla wanavyozidi kujua hili tamasha linaendelea, wanazidi kuboresha utamaduni wetu wa Waafrika na nini. Kwa hiyo kuna vyakula tofauti tofauti, watu wanafundishana jinsi ya ku ya, jinsi ya labda jinsi ya kutengeneza vitu au culture au tamaduni zetu zikoje na nini, kwa hiyo inasaidia sana. Wewe unaona kitu gani kimekufurahisha zaidi kwenye tamasha? Ah, mimi ndio kwanza nimefika, lakini kwa sasa nimeshapita kwenye vyakula nana vyakula bado watu wanaona wajacha asili yao, kwa hiyo vinanifurahisha sana bado, na hata kama mzikihata hizi kuna maeza ambao saz na hizi aendelea, ni vitu ambavyo vinatuliwaza sana, si watu ambao tuko, tuko nje ya nchi kusema kweli. Ah, okay, unafikiria mwakani nini ambacho kinaweza kikaboresha kwa mpaka sasa olivahona. Ila kwa sababu sijazunguka sana, nataka nizunguke kidogo, kama kuna michezo na nini na vitu ambavyo labda kutokuwa kuna matamasha na mashindano ya hapa hapa pale wakiweza kuongezea na vitu kama hivyo au vitu kwa ajili ya watoto ambao wanaweza wakacheza, kunakuwa kuna eneo la watoto kucheza na nini. Kwa hiyo watu wengi ambao wana watoto na familia zao watakuja, watapata muda mzuri, na watoto watafurahia, na wakubwa watafurahia, na watu watazidi kuongezeka. Tukija kwenye michezo, ni mmoja wa makapteni wazoefu kwenye timu ya Tanzania na mwaka huu haikuwepo kwenye michuano hii, unalizungumziaje? <laughs> Aise, kusema kweli ugusu michuano na, na kucheza mpira mii mwenyewe nilikuwa ni, kwanza nilikuwa nje kwa sababu nilikuwa nimeumia kwa muda mrefu kipindi cha muda mrefu. Halafu tutajitahidi tuta angalau hata ambao mwaka kesho tukaingia kwenye hii michuano tukacheza tuka na wote tukafurahia, kama, kama jamii yetu ya Tanzania ya huko Australia, lakini kwa sasa naona timu kama imeshuka kidogo, lakini mimi na imani kwamba kuanzia mwaka kesho labda tutakuwa tuna timu ambayo inatosheleza kabisa. Hii ndio sababu ya kufanya umeanza kuona kitambi. <laughs> Amna huku kuku <laughs> ni kukua tu. huku ni kukua tu. Aya, huyo ni Luis Amon ambaye alikuwa ni mmoja wa ongeaji Kiswahili, yuko katika tamasha hili na tumezungumza naye, ni mmoja wa tunasema viongozi wakubwa, kapteni wazoefu kupitia timu ya Tanzania ambayo kwa mwaka huu ilikimbia michuano hiyo, na tumekutana naye hali yake ikiwa nzuri zaidi, hasa kwenye mazingira kuna yakunenepa. Asante sana Bwana Luis, asante sana. <laughs> Mimi naitwa Saada Abdi Karim, naishi Sydney. Anasikia ni mmoja wa waandaaji hapa, umelionaje tamasha la leo hii? Hey, ma, ma, ni mashareke yetu ya wafrika ni once in a year Tuna, ndio tunakutana, tunasherekea sasa. Imekuwa Afrika alcha, imekuwa um, makutano ya Waafrika siku moja wanasherekea. na kitu gani kimekufurahisha sana leo kile kitu? Yani kuangalia wenzangu wako hapa kutoka kile nchi ya, ya Afrika, marangi kila aina, chakula kila aina, vitu mengi, kama sasa nimenunua zawadi kwa mtoto ya ndugu yangu namtumia all the way to America. Yaani, mara ingine unapata vitu yenye uioni kila mara. Na kitu ingine, ni mwaka hii, unaona inakuwa zaidi kubwa kila mwaka. Sasa kuna wa watu wengine pia wageni yenye e, sio wa Afrika, wako wengi wamekuja leo. Kwa vile ni mmoja alinielezea akasema, hii festival imekuwa imejulikana sasa the whole of uh, Australia imekuwa festival ya yaani watu wanaihamu kuja kila mwaka. Ni mwaka wa kumi sasa hivi hili tamasha linafanyika. E, kulinganisha na mwanzo zilivyoanza umeona, kuna tofauti gani kubwa sana? Yaani tulianza na park ndogo inaitwa Oban Park huku mjijini ya Oban, na imezidi imekuwa kubwa mpaka park ilikuwa haitutoshi. Sasa mwaka ya watatu tumekuja hapa Mwaka saba tumemaliza huko, mwaka watatu sasa tuko hapa. Na kitu yenye imebalika mwaka yenye nasema sema, pengine nne iliyopita, ni hata tunayo Commonwealth Bank ATM, yaani unaona kila mara watu wanaitumia hiyo pesa wakikuja kutumia hapa, yaani inakuwa ime watu wamekuwa wakubwa kutumia pesa yao kufanya biashara. Watu wa Afrika pia wamepata fursa ya kuuza vitu mengi, sasa hata wameendelea, yani in terms of uh, masomo. Unaona kama sasa, kwa mfano, huyu mama hapa anauza chakula uh, kutoka Somalia. Tangu mwaka iliyopita, ameingia full time TAFE kutu, kusoma about cooking uh, program so she wants to have a restaurant. So watu wengi walianza na biashara ndogo, na sasa wanatamani biashara yao inaendelea, inakuwa kubwa Eh, ukiwa kama mwandaaji hili ni la mwisho, ah, umekumbana na matatizo yoyote wakati mnaandaa hili A? Yani, matatizo yenye tunasema ni struggle, kwa vile kila kitu hapa ni ina cost pesa, yani in terms of ku hire hizi vitu tunaikobesha uh, kutoka watu wengine, tunalipa kila mwaka pesa nyingi In, uh, na hiyo inatuletea lazima tu hakuna kugumzika hii uh, uh, uh, festival ikiisha, manake manat, tunapambana kutafuta pesa ingine ya mwaka ijayo. Sasa hii, hapo ndo tungependa sisi Waafrika at least tukutane, tukae, tufikirie, je, tunaweza kuendesha vipi hii na festival, bila inani, kila mkono, kila mtu akiweka mkono yake, tusaidiane, kazi itakuwa rahisi. Okay. Na wambaha wakuja leo unawaambia nini? Well, ningesema tafadhali mje muone muone vile inaendelea, ndio mjue. Ni yaani, unatamani unafikiri huko Afrika unatembea ah, makiti ya nyumbani <laughs> asante sana, asante, asante Frank. Yajitambulisha kwa majina kamili ni nani? Kwa majina naitwa Mapenzi Juliana. eh, Mapenzi umelionaje tamasha la leo Naona limefana sana. Naona ni kama kila mwaka linazidi kuongezeka, watu wanazidi kuja kwa wengi, kwa hivyo inafurahisha sana. Haujai nafikiri matamasha mengi umekuwa ukija, umeona kuna tofauti gani kati ya haya na matamasha mengine? Cha kusema ukweli, tamasha la mwaka huu naona cha vyakula vimekuwa vingi mno, maduka yamekuwa mengi mno. Uh, watu wanauza bidhaa nyingi tofauti, wengi sana, kwa hivyo ni vizuri kuona Waafrika tunaendelea Tunasaidiana, unajua tunainuana juu, pia ni muhimu sana. E, ukitaka kuwapa maoni waandaaji wa tamasha hili, unafikiria nini kuambia kitakachoweza kuwasaidia baadaye? <laughs> pengine tu naweza kusema kama ni mambo ya kutengeneza sehemu, kujipanga vizuri kwa sehemu ya kuweka magari then <laughs> itakuwa vizuri <laughs> yeah. wakijipanga waki vizuri kama kuna sehemu kubwa zaidi ya kuweka magari ama ya kupak magari, itakuwa vizuri. Asante okay, sana, sana mapena. Asante sana Frank, ukiwa ni mmoja wa wafanyabiashara vijana sana ambao mmekuja hapa kwenye tamasha hili la Afrika, umelionaje tamasha la leo? Tamasha kwa kweli ni zuri na um, limechangamka kama kawaida wateja um, yeah. wengi na cultures tofauti na kila kitu na wageni wa Australia pia wameongezeka. Uh, uh, wewe umekuwa umehudhuria matamasha haya mara kwa mara na huu ni mwaka wa kumi kwenye hili tamasha. Unaonaje, ni tofauti gani na miaka mingine iliyopita? Uh, mimi nimehudhuria kama mara tatu, na kila mwaka naona linazidi kuwa kubwa na watu wanapata mwamko zaidi na zaidi. Unafikiri ni kitu gani kimekuvutia sana kwa mwaka huu? um, kimenivutia, um, wa Australia wamezidi, kwa hiyo wanazidi kutambua na wateja pia wamezidi kwenye biashara, kwa sababu ni nafasi ya sisi kuuza vitu vyetu kutoka Afrika, na kwa sababu hawezi kuipata popote, kwa hiyo wateja wameongezeka. Ni maoni gani unawapa waandaaji wa tamasha hili? Ah, maoni nawapa waandaaji waendelee kufanya kazi nzuri, na wanaweza kufanya mara mbili kwa mwaka, kwa sababu ni mara moja hivi sasa. Sasa, asante sana bwana. Asante sana Simon Masenja. Asante sana, karibu. Tunaendelea na, na mazungumzo katika tamasha ya Maonesho ya Kiafrika. Tuko hapa katika kibanda cha Asida, pengine ungeweza kutueleza jina lako nani? Asida ni nini hasa? Eh, kwa jina mimi naitwa uh, Theophile Longo. Mimi ni mwenyekiti wa Asida Australia. Asida maana yake ni shirika la Kiafrika lenye kuhusika na maendeleo ya jamii, na tuko hapa ni kwenye African Festival ambayo ni sherehe kubwa sana katika mji wa Sydney na sherehe hii mara nyingi huwa ina, uh, inafanywa na wana memba wa African Community ndio wanao organize hii. Na asante sana bwana mtangazaji wa SBS Bwana Gode. Nimefurahi sana kabisa leo mimi kukutana na SBS kupitia ninyi watangazaji. Na lengo kuu la shirika lako ni gani? Uh, lengo la sida ni moja Ah, tunagombania zaidi sana kupiganisha umaskini. Umaskini wa vijana, umaskini wa wamama, umaskini wa wazee na umaskini wa walemavu. Hiyo ndio lengo letu kubwa sana. Hmm. Na mnafanya kazi ni hapa Sydney peke yake ama katika mikoa mingine? Ah, katika mji wa Australia tunafanya kazi katika mikoa miwili sasa. Na tunaendelea tunafanya kazi katika mkoa wa New South Wales hapa mjini Sydney na pia tumeanza kazi katika mji wa Adelaide the south Australia. Eh, na vile vile Asida imeendelea kwa miaka ya tano imepita, tumefungua pia branch ya hii shirika Manchester pale Uingereza, tumefungua branch ya hii shirika pale Ngozi, Burundi, tumefungua pia branch ya hii shirika katika mji wa Uvira, mashariki mwa Kongo vilevile vile. Unasema na kwa ni shirika la kimataifa sasa, limekuwa shirika kweli la kimataifa limekuwa shirika la kimataifa. Na katika nchi hizo zote ambazo nimekutajia, shirika la Asida limesajiriwa na linakuwa kila nchi lina ofisi yake na linafanya kazi huduma moja, moja, mo, mo, moja kama hii tunayoifanya hapa katika mji wa Sydney. Na ni changamoto gani ambazo mnakabiliana nazo katika kazi yenu? Katika kazi yetu ya, ya Asida tuna changamoto mbili au tatu tunakabiliwa na changamoto ya, ya ukosefu wa, wa pesa za kuendeza makazi mbele ile inakuwa moja ya changamoto changamoto ya pili pia tumekuwa nayo ni ya kusafirisha mavolontia wetu kutembelea vituo mbalimbali mbali ambavyo tumevifungua katika miji mbalimbali mbali ya dunia kwa hiyo kwa wale ambao pengine wangependa kusaidia shirika lenu wanaweza wakawasiliana nanyi aje Uh, ikiwa kuna yeyote hule ambaye anaweza kukuwa na nia ya kusaidia shirika letu, tunayo website ambayo iko www.asida.net. Hiyo iyo website iko wazi, website yenyewe ina pia uh, contact details zetu. Kwa hiyo anaweza kuwasiliana nasi saa yoyote ile, na vilevile vile anaweza kuwasiliana nasi kwa namba ya 0470 uh, Six, one, four, five, three, six, hapo atawasiliana na sisi vilevile. Na hapa Sydney makao makuu yetu au ofisi yetu iko pale namba one Regents Park, pale ndio tunafanya kazi, wafanyakazi wetu anafu, wa, uf, ofisi yetu iko wazi kuanza kila siku ya kwanza saa tatu za asubuhi hadi saa kumi ya magharibi, kila siku isipokuwa Jumamosi na Jumapili. Jumamosi na Jumapili hatufanyi ofisi, huwa inafungwa hatufungue ofisi lakini vilevile vile inawezekana zimoja Jumamosi tunakuwa na mikutano mbalimbali vilevile ya kuendesha shirika mbele. Ujumbe kwa Waafrika wenzako hapa Australia ni upi? Ujumbe wangu kwa Waafrika wenzangu hapa Australia ni kwamba ningewaalika wote wajaribu kusapoti hii shirika ya Sida shirika kweli. Tumeanza kufanya makazi hapa Australia, wa, wa vijana wa mama na wazee wanafurahi sana na kazi yetu na hatutaweza hatutaweza sisi, kwa sababu kundi yetu ingali ndogo. Tunahitaji tupate watu wengine. Sasa hivi Asida ina mavolontia 35 wanaofanya kazi katika ofisi ya Sydney. Adelaide tunakuwa na wavolontia saba na idadi ya watu inaongezeka, na tunahitaji waafrika wenzetu waweze kusukuma pia watoto vijana wajiunge na shirika la Asida, na vilevile vile Asida imekuwa shirika nzuri kwa sababu tunasaidia pia vijana wetu kufanya kazi ya placement na sisi, wale ambao wanasoma masomo ya, ya, ya social science, wale ambao wanasoma elimu eh, mbalimbali, wanakaribishwa pia kuja kufanya placement na sisi. Tuko wazi kuchukua wanafunzi wa TEF na wa university kufanya placement na sisi. Na vile vile tunakuwa na hii e ofa kwa Waafrika kuja kufanya makazi ya volunteer na sisi vile vile ya ile inakuwa kitu nzuri sana. Asante sana Bwana Tofili kuzungumza nasi, kila laheri katika kazi unafanya. Asante sana bwana mtangazaji Godet, tunashukuru sana kwa SBS. Uh, tunaendelea bado, tuko katika tamasha hili la Afrika ambalo ni mwaka wa kumi sasa linafanyika, na tumekutana na msanii mkongwe ambaye kwa mara nyingi huwa anafanya tamasha hili na anakuwepo. Eh, Polo, umelionaje tamasha la leo? tamasha la leo rafiki yangu hapa ni abani nikiweka kifupi ni kwamba limefanikiwa sana, kwa sababu wingi wa watu leo nadhani ni kama mara tatu ya mwaka jana nikiangalia. Alafu na hali ya hewa leo ni nzuri sana. Uh, program imeenda smooth. Uh, timing tumeku, yani tumekuwa kwenye stage exactly time ambayo tulikuwa kutupo. Tofauti ya, ya, ya waafrika ambao nimewaona leo ni kubwa zaidi ya, ya mwaka jana naweza kusema Nimeona Waafrika toka nchi mbalimbali mbali, leo ni kwamba representation imekuwa kubwa zaidi ya mwaka jana na mwaka juzi. So in general ni, ni mafanikio makubwa mwaka huu kuliko miaka ilopita. Eh, kama mtumbuizaji, as a performer, wewe ulikuwa unaona hadhira inaendana na mambo ulikuwa ukifanya pale, au? Sana, kwa sababu sisi tumekwenda kwenye stage baada ya, ya fashion show. Ina maana watu wengi walikuwa tayari wametulia wamekaa, kwa hiyo sisi tulipewa dhamana ya kuwainua watu tena na kuweza kuwachezesha kwa hiyo na ndio kitu ambacho tumekifanya, kama unavyoona watu wote tukawavuta kwenye stage, wakaja wakaanza. Wengi sana ni Watanzania, Wakenya na Waganda na Wakongo ambao wanaelewa Kiswahili, wame appreciate sana kazi ambayo tumeipiga pale juu. Eh, kitu gani zaidi, baada kabla, achilia mbali mziki unaofanya, kuna kitu ambacho zaidi kimekufurahisha kwenye tamasha hili? Tamasha hili, tamasha hili bwana, kila kitu kimenifurahisha, chakula. Kuna vyakula zaidi ya mia tatu tofauti, yani aina mia tatu tofauti ya chakula. Nimetembea muda mrefu tangu nimefika, nimetembea vyakula toka nchi mbalimbali, toka Kenya, Ethiopia, Uganda, West African countries, kila sehemu uh, kuna stores ambazo kuna maduka ya vifaa vya Kiafrika toka Afrika nzima, unaanzia South Africa mpaka Egypt, kila sehemu. Kuna sehemu ya watoto kucheza fana, ambayo ni bure, sio ya kulipia kwa hiyo ni sehemu, ni tamasha ambalo limekuwa programmed, yani limekuwa designed, yani vizuri, sehemu ya kuleta familia na kila kitu yani it's just, hafu ni amani ambayo ipo, sababu mara nyingi matamasha kama haya yanavutia na nini, yanavutia vijana, unategemea hapa na pale kulikuwa kuna mivutano vitano, hakuna kichotokea mpaka sasa. Hizi ni kwamba watu wote wana furaha, wana amani, sijaona mtu ambaye amelewa, sio anafanya fujo au nini, papo vizuri sana yeah. Kwa msanii mkongwe na ambaye umekuja kwenye matamasha haya mara kwa mara, unawashauri nini wandaaji watakachokifanya kwa mwakani ili kiboreshe matamasha uh, mata hio, mi nadhani kwa, kwa nilicho kiona leo wamefanya kazi kubwa sana sana, lakini kwa mwakani mi nadhani sijui kama inawezekana ku, ku shift stages labda, kwa sababu attention inakuwa kama imegawanyika, kuna stage mbili au tatu tofauti ambazo zina function at the same time kwa hiyo inagawanya kidogo attention ya watu, lakini sio kitu kibaya labda kwa sababu watu wanavutiwa na muziki tofauti, vijana wanakuwa upande mwingine na wengine, lakini kwa maopinion yangu mimi, maoni yangu, yangu mimi ningedhani kwamba hii ndio main stage, kwa hiyo inapofika wakati ule wa main stage kwa sasa ndo wasanii bendi kubwa zinaanza kupiga stage zingine a kama ndo zinaanza ku wind down ili kuvuta watu wengi kuja kwenye main stage na kuona kinachoendelea at the the same same time. Kwa sasa hivi ukiangalia ni kuna activities nyingi zinatokea time it's just ni vigumu ku, ku traffic attention ya watu kwenda sehemu moja kama kwenye entertainment. Hicho ndio ambacho nakiona, alafu kitu kitu kingine kingine labda labda ni ni ni i i think think yeah, kweli hamna kusema sehemu nzuri parking parking ku open sababu kuna parking upande wa huku ambao ni ya wasanii wa na watu ambao wanashughuli katika asalat ya, ya, ya ile tamasha, wenye maduka na kata kama nyinyi na nane, lakini papo tupo sana ni almost empty, lakini watu wengi ambao wamekuja kutembea hapa, kuja kuona na familia zao, nimeona huko nje wakiwa wanaangaika sana kuangaika kutafuta parking na nini. Nadhani wakisha kuwa wame, wame designate parking number za watu ambao wa wanawajua hizi ndio pasi ambazo wamezitoa the reminder of the place wachi empty watu wa waweze ku, kupata access rahisi ya kuingia kupaki magari na watoto wao yeah. Uh, ni Paulo Mbena huyo, eh, mkongwe wa muziki ambaye amekuja kwenye matamasha haya kwa mwaka huu wa kumi, na mara nyingi amekuwa akitumbuiza katika matamasha haya. Ni uzoefu aliokuwa nao kwa muda mrefu, anaijua hadhira na anajua mazingira, na ameweza kusema mengi ambayo amefanyika mazuri na ametoa maoni yake kwa waandaji, lipi la kufanyika, na tunaendelea kuzungumza nanaongea Kiswahili kupitia tamasha hili. Unaendelea kusikiliza SBS Radio. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au sbscou mkoa Swahili.