unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs waziri wa afya wa taifa aelezea imani yake kuhusu kupatikana kwa chanjo ya covid-19 kwa waustralia wote wakati huo mlinzi alazimisha bunge la victoria kufungwa kwa muda pande hasimu wa afghanistan azaanza mazungumzo ya amani ya kihistoria wakati mgodi wa dhahabu wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo huporomoka na kuwaua wa watu 50 na Tanzania kujipatia faida ya asilimia 60 ya mafuta nayo Uganda ikipata asilimia 40. Katika taarifa za michezo, adhabu zatolewa katika viwanja vya michezo ya NRL na AFL, wakati Naomi Osaka akiwasha katika final ya tenis ya Me, mechi za wazi ya Marekani na ligi kuu ya Uingereza yarejea dimbani kwa kishindo. Mengi zaidi katika taarifa za hab, michezo na habari, lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa za habari Waske idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano na makala haya, kama kawaida, unaweza kuyapata moja kwa moja kwenye tovuti yetu anani, ambayo ni, ni sbs.com.au mkwaju swahili Waziri wa afya wa taifa Greg Hunt amesema kwamba anaendelea kuwa na imani kuwa chanjo ya coronavirus itatolewa kwa wa Australia katika nusu ya kwanza ya mwaka ujao. Majaribio ya chanjo ya coronavirus iliyoundwa na kampuni ya madawa ya AstraZeneca na chuo cha Oxford nchini Uingereza yameanza tena. Majaribio hayo yalisitishwa kwa muda wiki jana kwa sababu ya taarifa kuhusu madhara ya chanjo hiyo kwa mgonjwa. Australia imesaini mkataba wa kupata chanjo milioni 34 kama majaribio hayo yatakuwa na mafanikio. Bwana Hunt amesema chanjo hiyo inaweza patikana kwa baadhi ya watu kabla ya mwisho wa Machi mwaka ujao na anasema na tuna moja ya vyuo vikubwa duniani ikishirikiana na moja ya kampuni kubwa ya madawa duniani, zikiwa chini ya masharti makali duniani. Wameweka kipaumbele kama tulivyofanya kuweka usalama juu ya kila kitu, na wamechunguza kesi hiyo na kuamua ni salama kuendelea, na kwa hiyo majaribio ya chanjo hiyo yanaendelea, yanaendelea, Bwana Hunt alisisitiza. Na bunge la Victoria limefungwa kwa muda mfupi baada ya mlinzi aliyefanya kazi hapo wiki jana kupatwa na virusi vya korona. Taarifa hiyo imejiri wakati jimbo hilo limerekodi visa vipya 41 vya Covid 19 pamoja na vifo saba, sita kati yavyo vikiungwa na makazi ya wazee. Watu wanaoishi katika maeneo ya kikanda ya Victoria wataruhusiwa kujumuika katika maeneo ya nje ya michezo na katika sehemu za kuogelea, wakati vizuizi vingi zaidi vinaregezwa kuanzia kesho Jumatatu 14 Septemba. Wakati huo katika maeneo ya jiji la Melbourne, wakazi wataruhusiwa kufanya mazoezi nje kwa masaa mawili au kuwa nje katika jamii na mtu mmoja mwingine. Kiongozi wa jimbo hilo Andrews amesema kwamba maendeleo katika kanda ya Victoria yanastahili wakilisha chanzo cha matumaini kwa watu wa Melbourne na Every metro Melbourne. Anasema kila mkazi wa Melbourne atatazama kinachoendelea na kinachokaribia fanyika katika kanda ya Victoria na kuitazama kwa mizani yake, ushahidi kuwa ni nadharia bali si halisi. Mkakati huo unatumika na tunafungua kwa usalama na taratibu, hali ambayo inastahili wapa watu wa Victoria tumaini. Hiyo inastahili ipa Victoria imani ya kushinda kitu hiki na kufungua na kuendelea kuwa wazi, alisisitiza bwana Andrews, kiongozi wa jimbo la Victoria. Na katika taarifa zingine, madaktari makubwa wa Queensland wamekosoa wanaopinga ushauri wa afisa mkuu wa afya wa jimbo hilo. Afisa mkuu wa afya wa jimbo hilo Janet Young amelengwa na baadhi ya wanachama wa umma kwa msimamo wake mkali kwa vizuizi vya mipaka na hatua zingine, ila naibu rais wa tawi la Queensland la shirika la matibabu la Australia Dr Bev Manaharan amesema kwamba kundi hilo linaunga mkono maamuzi ya kisayansi ya Dr Young, na anasema, nadhani swali tunalotaka watu wote wa Queensland wajiulize ni je, tunataka watu wengi zaidi katika mazishi au tunataka mazishi mengi zaidi ya COVID? Nadhani hiki ni kitu ambacho tunastahili fikiria kama mtaalamu wa afya binafsi. Dr Peri na wanachama wote pamoja na Daktari Janet Young, sisi ni watu wenye huruma, lazima tuwe na huruma. Hiyo ni sehemu ya kiapo chetu. Kwa hiyo tunasilisema ni nini tunachopima hapa? Je, tunapima maslahi ya sekta ya utalii na sekta zingine, au je, tunatazama afya ya watu wa Queensland? Daktari Manharan aliuliza. Nam, tukivuka mipaka sasa hivi, tuelekee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, tukianzia nchini Afghanistan ambapo Marekani imezishinikiza pande ya simu nchini Afghanistan Jumamosi kuelekea katika mazungumzo yao ya kwanza ya amani ana kwa ana kwa nia ya kufikia makubaliano ya kushirikiana madaraka ambayo yatashirikisha fikra zinazoshindana na kumaliza kabisa miongo kadhaa ya umwagaji damu nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ametoa matamshi hayo katika tafrija maalum huko Doha, Qatar. Kushiri, kwa sheria ya kuanza kwa majadiliano ya kutafuta suluhu yanayosimamiwa na Marekani ya kujili, ya kujilikana nayo kama mashauriano ya ndani ya Afghanistan kati ya ujumbe wa waasi wa Taliban na serikali ya Afghanistan. Mwanadiplomasia wa juu wa Marekani amesema kwamba makubaliano ya kihistoria ambayo Marekani imesaini na, ta, na Taliban Februari 29 yaliwezesha kuanza kwa mashauriano ya Jumamosi kati ya pande hasimu zinazopigana nchini Afghanistan, wakati akisema ilikuwa kwa wananchi pekee na Afghanistan kwa mwa mstakabali wa mfumo wa kisiasa utakaoongoza nchi yao. Pompeo aliongeza kusema kwamba alikuwa na matumaini matokeo ya mazungumzo hayo yataheshimu haki za wananchi wote wa Afghanistan na kulinda maendeleo ya kijamii yaliyofikiwa katika kipindi cha miongo miwili iliyopita. Tukilekea barani Afrika, ambapo nchini Mali jeshi la mapinduzi nchini Mali limeapa kuunda serikali mpito ya muda wa miezi 18 ili kurejesha nchi hiyo katika utawala wa kiraia baada ya mapinduzi ya mwezi uliopita dhidi ya serikali ya Rais Ab Ibrahim Bubakar Keita. Lakini viongozi maarufu wamekataa kuendelea kwa ushawishi wa kijeshi nchini humo kamati iliyoteuliwa na jeshi hilo la mapinduzi iliidhinisha kwa kauli moja mkataba wa mpito katika mkutano wa faraha kuhusu ubadilishanaji wa mamlaka, hatua inayofuata na hatua inayofaa njia kwa, mas, kwa serikali ya muda itakayoongoza kabla ya kuandaliwa kwa uchaguzi mpya, lakini moja ya masuala tatu zaidi bado halijapata ufumbuzi kuhusu iwapo serikali hiyo ya mpito itaongozwa na raia ama mwanajeshi na tukilekea hadi katika ukanda wa kati Afrika, waokoaji wanaochimba wana vifusi kufuatia kuporomoka kwa mgodi wa dhahabu nchini DR Congo na kuwawacha watu takriban hamsini wakiwa wamefariki. Mgodi huo uliopo karibu na mji wa Kamituga, mashariki mwa taifa hilo, uliporomoka siku ya Ijumaa kufuatia mvua kubwa. Maafisa wa eneo hilo wamesema kwamba wengi wa wale walio, wanaofiwa kufariki ni vijana wadogo, na sasa wametoa wito kwa siku mbili za maombolezi. Ajali ni vitu vya kawaida katika sekta za migodi nchini Kongo, ambayo ina viwango duni vya usalama. Kanda za video zilionyesha watu wakijaribu kuchimba vifusi hivyo vilivyokuwa vinaziba mlango wa mgodi huo, huku waokoaji wakitumia vifaa vingine, mikono yao ikikuondoa vifusi hivyo. Gavana wa eneo hilo la mkoa wa kusini mwa Kivu Teokasi alisema kwamba ameshtushwa na vifo hivyo vya watu hamsini wa wengi wengi wao wa wakiwa ni vijana wadogo. Na viongozi wa Tanzania na Uganda hatimaye wamekubaliana kuhusu ujenzi wa bomba la mafuta linalotarajiwa kujengwa kutoka mji wa Hoima nchini Uganda hadi changalieni mjini Tanga, Tanzania. Katika makubaliano hayo yaliyotiwa saini na mawaziri wa nishati kutoka pande zote hizo mbili na marais wa mataifa hayo mawili John Pombe Magufuli wa Tanzania na rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda katika eneo la Chato, asilimia sitini ya faida ya mafuta hayo itaenda kwa Tanzania huku asilimia 40 ikienda kwa Uganda. Akizungumza katika hafla hiyo, rais wa Uganda Yoweri Museveni alisema kwamba cha muhimu ilikuwa kwanza mradi huo, aliodai kucheleweshwa kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Kiongozi huyo amesema pia kwamba uwekezaji wa bomba hilo la mafuta utagharimu dola bilioni nne za Marekani. Awali akizungumza Rais Magufuli alisema kwamba mradi huo utaimarisha uchumi wa mataifa hayo mawili na eneo lote la Afrika Mashariki na Kati. Alisema pia kwamba mataifa yaliyopo katika ushorobo wa kaskazini yatafaidika pakubwa na bomba hilo. Mwendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode ya migarano. Kwa sasa, tuelekee moja kwa moja katika taarifa za michezo, tukianzia katika dimba la michuano ya wazi ya Marekani ya tenis, ambako Naomi Osaka alikichapa na Victoria Azarenka, ambapo Osaka aliibuka mshindi katika seti zikiwa tatu, baada ya kupoteza seti ya kwanza moja sita, seti ya pili akaibuka mshindi sita tatu, na ya tatu na ya mwisho ikiwa ni sita tatu vilevile vile. Mjini New York, Osaka amekuwa mtu wa kwanza kushinda michuano hiyo ya wanawake katika michezo hiyo ya wazi baada ya kupoteza seti yake ya kwanza tangu mwaka wa 1994. Punde baada ya kushinda mechi hiyo, alieleza waandishi wa habari kwamba Yeah, I mean, nasema kwangu nilidhani itakuwa aibu kupoteza mechi hii chini ya saa moja, kwa hiyo ilinibidi niongeze nguvu niwezavyo na kuacha kuwa na mtazamo mbaya sana. B Osaka alisema. Osaka amekuwa ama, huu ni ushindi wa tatu wa Grand Slam wa B Osaka katika michuano hiyo baada ya kupata ushindi katika mwaka elfu mbili na kumi na nane na mwaka elfu mbili kumi na tisa wa michuano hiyo ya wazi ya Marekani. Na tukielekea katika michezo ya wanaume, Mjerumani Alexander Zverev atakichapa na mchezaji wa Austria Dominic Tim katika mechi zao za fainali, ambapo inakuwa ni en ni Grand Slam yaini ambapo tm atakichapa ikiwa ni katika fainali za michezo hiyo. Tukilekea basi moja kwa moja katika taarifa zingine za michezo, hususan katika NRL, mechi ambazo zimechapwa muda usio mrefu ilikuwa ni kati ya Sharks na Warriors wa New Zealand, ambapo Warriors walipokea kichapo cha alama zikiwa ni 22 kwa 14, wakati Melbourne Storm wakiwacharaza Cowboys 36 kwa 20, Roosters wakiwachapa Newcastle Knights 42 kwa 12, wakati Titans wakiwalisha Broncos kichapo cha alama 18 kwa sita na katika upande wa mchezo wa AFL mechi ambazo zimechezwa kati ya Sydney na Brisbane ushindi ulienda kwa Brisbane 73 kwa 41, wakati Bulldogs wakawachapa Hawthorn 76 kwa 40. Na katika soka ya EPL, tukitazama mechi ambazo imechezwa za kwanza kwanza za kufungua ligi, ilikuwa ni kati ya Fulam na Arsenal. Fulam wakirejea katika daraja kuu la Uingereza baada ya kucheza katika ligi ya pili hata hivyo walikaribishwa tena katika ligi kuu ya Uingereza kwa kichapo cha magoli matatu kutoka kwa Arsenal. Wakati Palace wakamkaribisha Southampton uwanjani mwake Selas Park na kumpa kichapo cha goli moja kwa sufuri. Liverpool wakacheza mechi kusisimua wa dhidi ya wageni wa ligi hiyo baada ya miaka mingi, Leeds United, ambapo magoli yalikuwa ni manne kwa matatu. Wakati West Ham wakapokea kichapo cha magoli mawili kwa sufuri. Muda usio mrefu, itakuwa ni zamu ya Westbrom wakichapa na Leicester City, wakati Tottenham wakivaana na Everton, Sheffield United dhidi ya Wolves na Brighton wakichapa dhidi ya Chelsea. Yote hayo tutaweza kuletea na uchambuzi wake katika taarifa za michezo punde tu tutakapokamilisha makala tulioandalia tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tuanzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 16.7, wakati Melbourne ni 12.8, Brisbane zikiwa ni 14.9, Perth 16.8, Adelaide kwa sasa nyuzi joto ni 11.9, wakati Hobart ni 9.8, Canberra nyuzi joto zikiwa ni 10.6, wakati Darwin, pia pale joto ndio rafiki ambapo nyuzi joto ni 26 nukta tatu kufikia hapo. Ndio mwisho wa taarifa ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine, bwana kujia muda usio mrefu. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.