Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya leo. Waweza sikiza makala tunayopeperusha moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Waweza pata pia makala tuliyochapisha kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mraba sbs Swahili. Makala ya leo yanaambatana na bajeti ya taifa itakayotangazwa hivi punde, ila kwa sasa tutazame jinsi suala zima la bajeti huwakabili vijana na jinsi vijana hao wanavyokabiliana na masuala ya bajeti katika maisha yao ya kila siku. Nyumba za gharama nafuu ni tatizo kubwa kwa miji mingi nchini Australia, ila ni tatizo kubwa haswa kwa vijana. Gharama kubwa ya maisha pamoja na uhaba wa kazi za ujuzi wa kati imewaacha vijana nchini wakiomba msaada katika bajeti ya shirikisho itakayotangazwa muda usio mrefu, ili waweze jimudu kwa siku za usoni. Jose Francisco alihamia mjini Sydney kutoka Newcastle kusomea shahada ya biashara na sayansi chuoni. Jose amesema changamoto ya kuumudu maisha ya kifedha ni halisi kabisa, kama anavyofafanua hapa. The rent, having a rent, and food, kodi, chakula and na mahitaji mengine ni gharama mno, if, hususan if no kama hauna msaada wowote, amesema bwana Jose. Bwana Francisco hupokea msaada toka kwa serikali kulipa kodi na ana kazi ya siku chache ambayo hujumuisha na masharti ya shahada zake mbili. Kama vijana wengi wa Australia, ndoto yake ni kuhitimu, kupata kazi na kununua nyumba. Ndoto hiyo huenda ikawa karibu zaidi. Mnamo mwezi Machi, bei ya nyumba katika miji mikuu ya Australia ilipungua kwa asilimia sufuri nukta mbili. Bei hiyo imepungua mara tano mtawalio na kufanya kiwango cha ukuaji kwa mwaka kuwa asilimia 0.8. Katika mwezi Mei mwaka jana, kiwango cha ukuaji huo kilikuwa katika asilimia 11 na nukta nne. Ila licha ya afueni hiyo Katie Acheson kutoka shirika la Youth Action amesema serikali inastahili fanya kazi ya ziada kuwasaidia vijana kuingia katika soko la nyumba, kwa sababu ni kazi ya serikali kuunda mazingira ya kufanya gharama ya nyumba kuwa nafuu, na tunachostahili ona katika bajeti ni uongozi bora toka kwa serikali ikijaribu kukabiliana na upatikanaji wa nyumba za bei nafuu nchini Australia, alisema B Acheson. Ila John Daly kutoka taasisi huru ya Grattan amesema kwamba serikali ya shirikisho haiwezi fanya mengi. Bwana Deli amesema suala la msingi ni uhaba wa nyumba kutosheleza mahitaji, na serikali za majimbo na mikoa zinahitaji wajibika. Bwana Deli na maelezo zaidi If we're serious about, uh, affordability issues, it's the state governments, iwapo tuna nia uh, ya kukabiliana uh, na masuala uh, ya gharama uh, nafuu ni that, that serikali that za mikoa na hususan uwezo wao wa kubadili sheria za mipango ambazo zimekuwa na ushawishi mkubwa juu ya matokeo alisema bwana Daly. Wakati huo huo, chama cha Leba tayari kimeahidi kufanya tathmini kamili ya malipo ya serikali iwapo chama hicho kitashinda uchaguzi mkuu ujao. John Daly ameongezea kuwa sehemu ambako serikali ya shirikisho inaweza boresha hali hiyo ni kuongeza malipo ya kwa vijana ambao wanakabiliana na changamoto za kupata kazi, wanakabiliwa na sintofahamu kuwa siku za usoni. Iwapo hawana bahati kama hawapati kazi, wanajua kuwa watakuwa katika hali ngumu kifedha. Kwa hiyo, ukitazama mfumo wa Newstart, kimsingi kuongeza kiwango hicho ni kitu ambacho serikali ya madola inastahili chunguza, alisistiza bwana John Daly. Na wakati ongezeko la bei ya nyumba pamoja na ongezeko ya deni ya mkopo wa hex ni matatizo ya kutosha kwa vijana, kuna suala la soko la ajira linaloendelea kubadilika pia. Simon Koshtemasha ndiye mkurugenzi wa utafiti katika shirika la Demographics Group mjini Melbourne. Amesema hali hiyo inamaanisha kuwa wahitimu wanastahili kuwa tayari kufanya mageuzi na kuwa tayari kufanya kazi aina yoyote. Ni muhimu sana kwa vijana kuchagua shahada iwapo ni kupitia tef au chuo ambayo itawafikisha mahali ambako unaweza ona kuna maendeleo and katika hatua za kazi. Masomo mengi katika vyuo yanaweza toa hiyo kazi. Nyingi katika biashara hazihitaji elimu yoyote ya chuo kabla, ila zinachohitaji ni kuwa na uelewa wa kutosha, alisema Bwana Simon data ya sensa imeonyesha kuwa kazi ambazo hazihitaji ujuzi mwingi nchini australia zimekuwa kwa asilimia moja tu katika miaka mitano kati ya mwaka 2011 na, na 2016 kwa upande mwingine kazi nyingi zinazohitaji ujuzi mwingi zimekuwa kwa asilimia 46 katika wakati huo na kazi zenye ujuzi mdogo zimekuwa kwa asilimia 18 naye jose francisco amesema kwamba Anajua kazi za ndoto zake kama anavyoelezea hapa. Chaguo langu la kwanza itakuwa kufanya kazi katika sekta ya mawasiliano, na chaguo la pili itakuwa um, ni kufanya kazi katika makampuni makubwa. Ningependa pia kufanya kazi katika sekta ya anga, alisema Bwana Jose Francisco. Kwa makala mengine kama haya, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili Makala haya yaliandikwa na Matt Conlan na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkowa jiswahili