Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migirano tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na kama kawaida, wazasikiza makala haya moja kwa moja kutoka tovuti yetu anaone ambayo ni sbs.com.au, mkoa wa juu swahili. Australia inachunguza uwezekano wa kufungua masoko mengine kwa wazalishaji wa mtama baada ya China kutangaza inaweka mauzo ama inawekea mauzo ya mtama wa Australia ushuru wa asilimia themanini kwa muda wa miaka mitano ijayo. China imedai kwamba mtama unaopunguziwa gharama na serikali ya Australia na kuuzwa chini ya thamani yake sokoni, hatua inayokiuka sheria za kuuza bidhaa chini ya thamani yake. Waziri wa biashara amesema kwamba, Simon Birmingham amesema kwamba Australia itajaribu kushawishi China kuwa inafuata sheria za biashara kwa sababu We acknowledge that China has a right to use anti-dumping, tunakiri kuwa China ina haki ya kutumia sheria na kanuni za kibidhaa kutouzwa chini ya thamani yake. Kuna wakati tunatumia sheria hizo pia, ila ni kesi ambapo China tunadhani imekosea kwa hali ya kihakika na matumizi ya sheria hizo. Naye waziri wa kilimo David Littleproud amesema kwamba Australia inaweza tuma suala hilo katika shirika la biashara la dunia. Ameongeza kuwa wazalishaji wa mtama wa Australia wanastahili kuwa na uhakika kuwa serikali ya Australia inajaribu kupata wanunuzi wapya wa bidhaa zao na mbunge mmoja wa shirikisho katika chama cha Leba ameomba serikali ya Australia iongeze mapokeo ya uhamiaji wa kudumu kusaidia uchumi wa taifa kupona. Mbunge wa Wills, Peter Halil amesema kwamba wahamiaji wa kudumu ni waundaji wa ajira wa ambao husaidia kupiga jeki ukuaji wa uchumi kwa kufungua biashara na kununua nyumba. Ameongeza kuwa serikali ya shirikisho inaweza ama inaweka msisitizo mwingi kwa uhamiaji wa muda kwa masuala ya kisiasa. Anasema serikali hii ya mseto kwa muda mrefu sasa imekuwa ikieleza kila mtu kuwa wanapunguza uhamiaji wa kudumu kwa ajili ya kushinda alama za umaarufu na kundi za mrengo wa kulia kuhusu msongamano na kadhalika, ila wakati huo inaongeza nafasi za viza za mpito kupata mafao ya ukuaji wa uchumi, kwa hiyo wanashinda pande zote, bwana Khalil alilalamika na makazi mengi ya huduma ya wazee mjini Melbourne yanakabiliwa kwa tisho la coronavirus, baada ya kifo kingine cha mzee mmoja katika makazi ya nyuma cha mjini Sydney. Makazi manne jimboni Victoria yamewekewa amri ya kufungwa, mamlaka wakisema kwamba makazi hayo yanastahili chukua tahadhari za ziada kuwalinda wazee wanaoishi humo. Naibu afisa mkuu wa afya wa Victoria, Daktari Analise Van Demen amesema kwamba familia za wakazi ambao wameathirika wamepashwa taarifa na idara yake inasubiri matokeo ya baadhi ya vipimo vilivyofanywa. An anasema kuna ufuatiliaji wa kina wa maambukizi unaofanywa kujumuisha usafi, utoaji wa vifaa vya kinga katika makazi husika, pamoja na vipimo vya wakazi na wafanyakazi. Kifo hicho kipya katika makazi ya Newmarch House kimeweka idadi ya vifo nchini Australia kupitia COVID-19 kufikia 100. Tukiendelea na taarifa ambazo tumeandalia kutoka studio zetu za, za SBS. Kwa sasa tuangazie taarifa za kimataifa, tukianzia pale Ujerumani na Ufaransa ambapo Ufaransa na Ujerumani zimependekeza kuanzishwa kwa mfuko wa yuro bilioni mia tano kwa kufadhili juhudi za kukwamua uchumi wa Umoja wa Ulaya ulioathiriwa na mgogoro wa virusi vya Korona, huku wakiwemo kando tofauti za zamani na kutaka kuonyesha kuwa ushirikiano wa Ufaransa na Ujerumani ambao ndio kitovu cha Ulaya unabaki kuwa imara. Rais Emmanuel Macron na Chancellor Merkel wa Ujerumani, Merkel wametangaza mpango huo wa kifedha usio wa kawaida baada ya mazungumzo kwa njia ya video wakati uchumi wa Ulaya ukikumbwa na changamoto kubwa kabisa tangu vita kuu vya pili vya dunia. Bwana Macron pia amekiri kuwa umoja wa Ulaya hujafanikiwa katika namna ilivyoanza kulishughulikia janga la virusi vya korona, na kwa hiyo unahitaji kushirikiana kwa karibu zaidi kuhusu suala la kiafya. Taarifa ya ya viongozi hao wawili imesema kuwa fedha hizo zitakazotolewa kupitia ufadhili wa mikopo kwa niaba ya umoja wa Ulaya zitapelekwa kwa sekta ya maeneo ya umoja huo ambayo yameathirika pakubwa zaidi. Na tukiendelea, taarifa zingine ambazo zinakujia kutoka taarifa hizi tu hususan kwa swala la coronavirus. Makamu rais wa kwanza Sudan na kusini Riek Mashar na mkewe Angelina Teny wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya vi korona. Daktari Mashar alisema kwamba yeye na mkewe wake ambaye pia ni waziri wa ulinzi wamepata maambukizi baada ya kutangamana na jopo la ngazi ya juu kukabiliana na virusi hivyo nchini humo. Mashar amesema kwamba hana dalili zozote na hali yake ya afya iko sawa, lakini atajiweka karantini kwa siku kumi na nne. Wengine waliothibitishwa kuambukizwa ni walinzi kadhaa na wafanyakazi. Mpaka sasa Sudani Kusini merekodi waathirika mia mbili thelathini na sita pamoja na kuwa na vifo vinne vya virusi hivyo. Na katika taarifa zingine, serikali ya Tanzania imeondoa zuio la ndege za kawaida za abiria kuingia na kutoka nchini humo ili ruhusu shughuli za usafiri wa anga na utalii kuendelea kama kawaida. Hatua hiyo imefikiwa baada ya serikali kuidhinisha kuwa mwenendo wa maambukizi wa virusi vya COVID 19 umepungua kwa kiasi kikubwa nchini humo, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana jioni na serikali hiyo. Taarifa hiyo inayamongo mwongozo wa usafiri iliyotiwa saini na waziri wa afya wa Tanzania Biumi Mwalimu, pia imebainisha kuwa serikali imeondoa pia sharti la karantini ya siku 14 kwa abiria wote wanawasili nchini, wageni au wenyeji wakijumuishwa. Na Thomas Tabane ametangazwa kuwa atajiuzulu kama waziri mkuu wa Lesoto kufuatia miezi kadhaa ya shinikizo baada ya kutajwa kama mshukiwa katika mauaji yalikuwa mkewe. Hakuna hakusema ha, kwamba ataachia madaraka lini, lakini chama chake kimesema kuwa waziri mkuu mpya atapishwa Jumatano. Mke wa Tabane wa sasa ambaye ni mke mdogo ambaye alikuwa akiishi naye ya wakati aliyekuwa mke wake aliuawa, alishtakiwa mwezi Februari kwa kuhusishwa na mauaji hayo. Mwanatabani mwenye umri wa miaka themanini na mkewe mdogo wa wamekanusha kuhusika na mauaji ya mke mkubwa. Asema kwamba nimeamua kuja na kuwaarifu kuwa nitajiuzulu kama waziri mkuu wa Lesotho. Shirika la habari la AFP limesema kwamba aliwaambia wafuasi wake katika mji wake wa nyumbani wa Abia viungani mwa mji mkuu wa, wa Maseru. Lesoto imegubikwa na ukosefu wa uthabiti wa kisiasa mwaka huu, na waziri huyo mkuu alipoteza wingi wa viti bungeni wiki jana pale muungano na muunga mkono uliposambaratika, na serikali mpya inatarajiwa kushika usukani Ijumaa hii. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS kutoka studio za SBS um, na katika mtandao anwani ikiwa ni um, swali kwa sasa. Tuangazie makala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa cricket, ambapo shiriko, shirika ma baraza la kimataifa la cricket limependekeza kwamba matumizi ya mate kuweza kuregeza mpira pamoja na kufanya utelezi zaidi unaporushwa yaondolewe mara moja. Hatua hiyo iondolewe kwa sababu ya kujaribu kuzuia usambaji wa virusi vya corona. Mkutano huo ambao utafanywa mapema baada ya mwezi huu utazingatia geuzi hilo ambalo ni tendo ambalo limekuwa likitumiwa kwa muda mrefu katika mchezo huo wa cricket. Na katika mchezo wa NRL, mchezaji wa Warriors halfback Kodi Nikorima amesema kwamba na shukrani nyingi kwa timu yake kuweza kuendelea kufanya mazoezi na kuweza kushiriki katika mchezo huo, hata kama itakuwa ni kwa msaada wa mwamuzi mmoja katika mechi hiyo. Bwana Nikorimu amesema kwamba anadhani kwamba sheria mpya pamoja na kuwepo kwa hatua mpya za kuweza kulinda wachezaji na wote ambao wanashiriki katika mchezo huo ni bora, na mfumo utatumika vizuri sawia alivyokuwa kabla. Unajua uko sawa uwanjani walipokuwa wawili, uh, ila kwa kusema hivyo, tulikuwa tukicheza bila mashabiki, kwa hiyo sidhani kuna mengi ambayo yatabadilika. Utaweza ona timu zikiwa nzuri kwa upande wa kupumzika sasa vile, kuna mwamuzi mmoja anayejaribu kuweza kusimamia mchezo huo. Wakati huo, baraza la chama cha waamuzi wa mchezo huo kinasema kwamba kinapeleka swala hilo katika maamuzi makuu kuweza kutazama jinsi sera ya uamuzi inavyofeli kuweza kusimamishwa pamoja na kuweza kusimamiwa katika tume ya haki ya kazi ambayo itasikiza kesi hiyo inafikishwa na baraza linalosimamia uamuzi wa mchezo wa NRL. Katika masuala ya soka hususan kwa usajili Klabu ya Juventus inakaribia kuwafikia makubaliano ya kumsaini Paul Pogba mwenye umri wa miaka ishirini na saba kutoka klabu ya Manchester United na tajaribu kumtumia kiungo wa kati wa Ufaransa wa Adrien Rabiot mwenye miaka ishirini na tano ili kupunguza bei hiyo kwa mjibu wa jarida la Lekipe pamoja na Sunday Express, lakini mkurugenzi wa Real Madrid ztan mkufunzi wa, wa, wa Madrid an bado ana matumaini ya kumsaini mchezaji huyo kutoka Manchester United kupitia taarifa ambazo zimechapishwa katika jarida la Mondo Deportivo na kupitia Star On Sunday. Na mshambuliaji wa Ufaransa Kylian Mbappe hatalazimisha kuondoka katika klabu ya PSG mwisho wa msimu huu kutokana na madhara ya kifedha ya mlipuko wa corona. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 atasalia na mabingwa hao ligi ya kwanza ya Ufaransa kwa msimu mmoja zaidi, kwa mujibu wa jarida la L'Equipe na AS vilevile vile. Barcelona na Real Madrid zinamnyatia winga wa Borussia Dortmund Jadon Sancho, lakini Manchester United wamekuwa katika mstari wa mbele kujaribu kumsaini mchezaji huyo wa mwenye umri wa miaka ishirini kwa mjibu wa Atletic kupitia Star On Sunday vilevile -vile. na wakati huo Chelsea inatarajia kupokea pauni milioni 48.5 kutoka kwa Atletico Madrid kwa mshambuliaji wa Hispania Alvaro Morata mwenye umri wa miaka ishirini na saba mwisho wa msimu huu na inaweza kutumia fedha hizo kwa mwandama Jadon Sancho. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa katika gazeti la The Sun on Sunday. Kabla tumalizi taarifa za habari, tuangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya He hewa mjini Sydney, tukianzia kwa nyuzi joto 17.9, wakati Melbourne ni 16.8 Brisbane 19.8, Perth ni 18.7, Adelaide 12.4, Hobart 15.6, Canberra ni 10.9 na Darwin kwa sasa ni 31. Kufikia hapo basi, tunarudisha taarifa habari. Bakia nasi kwa makala mengine, na so kwamba azapata makala haya yote na mengine ambayo tumepeperusha hapo kabla kwa tovuti yetu sps.com.au. Mkwaju swahili Shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.