Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idha ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migara, na tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuende moja kwa moja katika makala ambayo tumeandalia yanayoendana sawa na ibada na waumini. Wakati Australia iliamkia mapunguzo kwa vizuizi vya idadi ya watu wanaoweza kutana pamoja, viongozi katika jamii za kidini walianza kujiandaa kuwapokea idadi ya watu kumi katika sehemu za ibada. Wakati huo viongozi hao wamejiandaa kuwafungia milango mamia ya waumini ambao wanatarajia wataanza kuwasili kushiriki katika ibada, wakati ni watu kumi tu wanaoruhusiwa kujumuika katika sehemu za ibada. Viongozi wa kidini wa madhehebu ya Kiislamu, Wakristo na Wahindu wanasema kufanya ibada kwa watu kumi tu kwa sasa haiwezekani. Allahu Akbar, Allahu Akbar. Allah... msikiti wa Galipoli huko katika kitongoji cha Oban mjini Sydney, New South Wales. Ergan Genel ni mfanyakazi katika msikiti huo, amesema idadi ya watu kumi haitatosha kufanya ibada, hususan wakati huu wa mwezi mtukufu wa Kiislamu wa Ramadan. idadi ya watu wanaoruhusiwa katika sehemu za ibada haitufai sisi kwa sababu huduma tunazotoa itakuwa vigumu kuwasimamia watu kumi. Tukitangaza kwa umma kuwa tumefungua milango kutoa huduma, hatutaweza simamia umati utakaokuja ndani. Milango yetu imefunguliwa kwa watu wanaotaka kuja wawili wawili au mmoja mmoja au watu wachache wakati mmoja wanaweza kuja ndani, so, um, kusali peke yao na si kwa umati, hadi vizuizi vitakaponuliwa na sheria kujitenga um, kijamii ziregezwe zaidi doing... nadhani itabidi tuendelee tu jinsi tumekuwa tukifanya tangu swala hili lilipoanza. Msikiti wa Galipoli unaweza mudo idadi ya wa waumini 350 wa kwa wakati mmoja au idadi ya watu mia hamsini kama sheria za watu kujipa nafasi katika jamii inafuatwa. Hadi wakati idadi ya watu wanaoruhusiwa kuwa ndani itaongezwa hadi watu mia hamsini ndipo wakati jamii ya Waislamu watahisi hali ya kawaida inarejea. Bwana Geniel tena Tunahitaji idadi iregezwe zaidi uh, kupitia masharti ya kujipa nafasi katika jamii, tunaweza wapokea takriban watu mia hamsini uh, humo Wahiyo, the the level, kwa hiyo kama vizuizi vinaregezwa kwa kiwango hicho tunaweza fanya ibada ya siku nzima um, na tunaweza weka alama ambako watu watasimama wakati wa kusali, kwa sababu kwa kawaida watu wanaposimama wakati wa sala huwa tunasimama bega kwa bega, ila kwa bahati mbaya hali hiyo haitawezekana kwa sasa. Kwa hiyo idadi hiyo itabidi iongezwe sana, ili tuweze tumia msikiti huu kwa ibada. Bwana Genel alikuwa anatumai vizuizi vizu vitaregezwa kabla ya sherehe za Eid ambazo zinatarajiwa kuwa katika siku kumi zijazo, wakati mfungo wa Ramadan utakapoisha, ila kwa sasa haoni hali hiyo ikiwa. And normally in Ramadan the mosque would be You know, packed with a lot of people. Kwa kawaida wakati wa Ramadan msikiti huwa umejaa watu, na bahati mbaya mwaka huu itabidi watu wafanyie ibada zao nyingi za kidini nyumbani, nadhani uh, pia I think, ambapo Idi inahusika ambayo itakuwa katika takriban siku kumi, nadhani hali itakuwa hivyo tu. Na katika kanisa Katoliki la St. Mary's mjini Sydney, kiongozi wa kanisa hilo Padre Don Richardson anaamini kwa sababu ya ukubwa wa kanisa hilo, zaidi ya watu kumi wanaweza pokewa ndani na bado sharti la kujitenga kijamii likazingatiwa. It's a very big church for only 10 people. Ni kanisa kubwa sana kwa watu kumi tu. Kwa hiyo ibada zetu nyingi kwa sasa zitafanyiwa ndani ya vyumba vidogo, ila bado tukizingatia kanuni za kujitenga kijamii. Kuna vitakasi vingi vya mkono na watu wanahamasishwa vitumie, sisi wenyewe tunavitumia na tuna sehemu tofauti ambako watu wanaweza keti ndani ya kanisa wakiwa salama. Padre Richardson ameongezea kuwa watu ambao wanataka enda katika kanisa hilo wanastahili piga simu na kujisajili kwa sababu ni watu kumi tu ndio wanaweza shiriki katika ibada. Tuna mfumo ambapo itawabidi watu wapige simu na kuomba wachungiwe nafasi katika ibada fulani. Tumeongeza idadi ya ibada, si kwa sababu tunaweza hudumia kila mtu anayetaka kuja. Kama tungesema tufanye ibada za watu kumi kila Jumapili, itabidi tufanye ibada takriban mia mbili kila Jumapili. Kwa hiyo hatuwezi fanya hivyo, ila tunafanya tuwezavyo na vile tunavyo. Sabaratnam Pratapan ndiye rais wa shirika la Darwins Hindu Society ambalo liko katika wilaya ya kaskazini. Amesema katika siku za nyuma, wakati jamii ya Wahindu ilipokuwa ndogo kupunguzwa kwa vizuizi kwa watu kumi ingekuwa theluthi tatu au tano ya waumini wa kawaida wanaohudhuria ibada za Ijumaa, ila amesema wakati idadi ya wahindu inaendelea kuongezeka nchini Australia inatarajiwa takriban watu 350 washiriki katika ibada 50 to 100. Kila mara ya Ijumaa huwa tunapokea kati ya watu 50, 50, na, na 100, ila mara ya mwisho tulipofanya sherehe tulikuwa na watu 350 hapa. Idadi ya wahindu hapa Darwin imelipuka na kuna uwezekano tunaweza kuwa na Wahindu elfu tano hapa na watu wanatoka nchi tofauti kama Sri Lanka, India, Nepal, Singapore, Malaysia, Fiji na kadhalika. Licha ya changamoto za waumini wao kujumuika katika ibada, Bwana Prataban amesema kwamba viongozi walipata suluhu ya kimtandao wa jamii kwa waumini wao wakati huu wa vizuizi Hatua zilipowekwa na tukafunga hekalu, tulisema hakuna a, mtu anaweza kuja hapa. Ijumaa tunapokuwa uh, na sherehe zetu za kawaida za kidini, mhubiri huja mwenyewe na tunapeperusha ibada kupitia Facebook ili kila mtu so anaweza tazama katika so nyumba zao. Hakuna aliyeweza kuja yeah. Hapa okay. Milango iliendelea kufungwa. Bwana Prataban anaamini kuwa masharti ya kujitenga kijamii pamoja na usafi wa mtu binafsi, kuosha mikono ikijumuishwa itakuwa rahisi kwa jamii ya Wahindu kuendelezwa kwa sababu Hindu religion has been a way of life. Dini la Kihindu limekuwa hali ya maisha ambayo imezingatia usafi binafsi kuanzia siku ya kwanza. Kwa sasa tunapoenda temple, katika hekalu huwa he tunaoga, tunavaa nguo zilizofuliwa, hatumkiani kwa mkono huwa tunasema na kabla ya kuingia namaste. Ndani ya hekalu huwa tunaosha miguu yetu mikono, na watu wa kifa huwa tunawachoma. Pakiwa kifo katika familia, huwa hawaji katika hekalu kwa mwezi mmoja. Kwa hiyo ndani ya hekalu huwa tunachoma ubani kuua vijidudu vyote. Hiyo imekuwa hali yetu ya maisha, ila kwa sasa, bila shaka, tunawalenga watu wanaokuja kwa kitu kama hiki. Like kufikia Jumatatu, mikusanyiko yote ya kidini na sehemu za ibada kote nchini Australia zitaweza wapokea waumini wapatao kumi. Katika jimbo la Magharibi Australia, kuanzia Jumatatu ijayo, sehemu za ibada zitaruhusiwa kuwapokea watu ishirini. Na unaweza endelea kupokea taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kupitia tovuti hii. Makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Isam Al-Halib, Adrian Achuli na Gode Migerano. hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.