Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, na baada basi ya kusikiliza taarifa ya habari ya hapa na nje ya hapa za ulimwengu. Na kwa sasa basi, e, tugeukie huko Afrika Mashariki, hususan nchini Tanzania ambako tunaongea kwa simu moja kwa moja na kaimu meneja wa kitengo cha utambuzi wa miamba na uchenguaji madini, na anatokea katika taasisi ya jiolojia na utafiti wa madini kwa kifupi GST, uko mjini Dodoma na uh, huyu ni Eri Isa Gombera. Eri Isa uko hapo mtangazaji, e, habari za mjini Dodoma bwana? Ah, Dodoma ni kwema kabisa, hali ya hewa vizuri, kibaridi kidogo, kuna chomoza Heri Isa, najua kazi yako ni kubwa sana na kitengo chako ni kikubwa sana hapo cha Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini, lakini swali la watu wengi ni kwamba kwa nini e, baada ya masomo yako ya shahada ya udhamiri katika masuala haya madini umeenda kukaimu? Lakini ofisi yako kwanza imewekwa Dodoma. Kwa nini Dodoma? Dodoma kuna nini? Hebu tueleze tu kwanza na ofisi O, o, ofisi hii ya ya ya utafiti wa madini ipo Dodoma tangu mwaka elfu moja mia tisa na tano, tangu wakati wa ukoloni. Kwa hiyo wakoloni waliamua kuweka makao makuu ya ofisi hii ya kutafiti uh, upatikanaji wa madini nchini Tanzania kuwa Dodoma. Kwa hiyo ofisi ipo Dodoma tangu mwaka elfu moja mia tisa ishirini na tano. Wakati wanaweka ofisi hii, kwani kulikuwa na madini yoyote? Maanake tunavoelewa madini yako maeneo ya kanda kaskazini Inakuaje Dodoma? Ulifikiria hivyo Dodoma? Dodoma kwa sababu ni katikati ya nchi, pia kuna madini mengi tu Dodoma. Kuna madini ya dhahabu, madini ya shaba na madini ya chuma na kadhalika. Pia kuna madini ya vito, uh, rubi na kadhalika. Uh, kuna mengi ambayo imepita ambayo kwa leo hatutoyagusia na ambayo wengi huwa wanakii nao, hususan ni masuala ya makanikia ambayo tunajua ilikuwa ni mmoja wapo wa kutoa ripoti hizi. Hatutaenda huko, turudi kwenye utafiti ambao unaufanya wa kitengo hicho. Hebu tueleze bayana, ni utafiti wa kiasi gani ambao mnaufanya hapo na mmefikia wapi mpaka sasa kupitia kitengo hicho? Ha, kitengo hiki tunafanya tafiti mbalimbali. Unajua, ili uweze kuprosesi madini yoyote, lazima ujue tabia za madini husika. Kwa maana hiyo, hapa kitengo hichi tunafanya utambuzi wa kujua kwamba ile mbare yetu au kwa Kiingereza naita oa, imehusishwa na madini gani ya ndani yake, ili tuweze kujua ni njia ipi sahihi ya kuweza kuchenjua ili kupata madini kwa asilimia kubwa. E tuna, kwa hiyo tumeweza kufanya kazi tafiti mbalimbali kwa wachimbaji wadogo na kwenda kuwapa ushauri ni jinsi gani ya kuchenjua madini ili wapate kwa asilimia kubwa. Ah, ina maana endelea uh, endelea na, uh-huh, yeah, na kutokana na na nani na, na, na, na tafiti hizo kulikuwa na mradi pia World Bank wa kushana na ambapo kutajengwa vituo vitano vya umahiri kwa ajili ya kutoa demonstration kwa wachimbaji wadogo vituo hmm, hivyo vitakuwa sehemu za Mpanda, vitakuwa sehemu za Buhemba, vitakuwa sehemu za Tanga na sehemu nyingine za hapa nchini Tanzania. Uh, Heri Sagombela, uh, tunaporudi kwenye wachimbaji wadogo wadogo Hususan ile si mwananchi wa kawaida leo anasema aingie katika biashara hii ya madini, ni hatua gani ambayo unafikiria, eh, mnafata kumsaidia mtu huyu kuweza kujikita kwenye biashara hii? Hatua ya kwanza lazima awe na leseni, awe na leseni ni ka primary mining license, PML, ili kurasimisha hilo eneo kwa ajili ya kufanya hizo shughuli zake. Pia atatafuta leseni kama anataka kuprocess, leseni ya kuchingilia, ili afanye mambo yake kwa kwa utaratibu wa serikali walioweka. Kwa hiyo baada ya hapo ataanza kufanya hizo uh, activity zake. Ina maana mnachangia kuwaeleza maeneo ambayo inapatikana uh dhahabu ya kutosha au mnasaidia kwa kiasi kubwa kugawa maeneo haya. Taasisi e, yetu hapa, kasi yake kubwa ni kuyaidentify kuya yale maeneo ambayo yana kwa iyo, apa, uh, u, u, u, madini. Kwa hiyo tuna ramani hapa ambazo zinaonyesha madini yaliyokuwepo Tanzania na sehemu zake, kwamba labda dhahabu iko maeneo fulani, lakini kwa kwa wingi wa madini kujua kama kuna madini kiasi gani ni swala la mwenyewe mhusika wa leseni aweze kufanya hizo details, kujua kufanya exploration, na kujua atakuwa na misezi ya kiasi gani. Lakini unajua hata wachimbaji wakubwa, migodi mingi ya Tanzania imeanzishwa kutokana na ramani za hapa taasisi ya jiolojia na utafiti wa madini uh, sasa eh, kwa ajili ya kuwasaidia ambao hawa ni wachimbaji wadogo wa wadogo wewe kama e, tunasema kama kaimu hapo katika masuala ya utafiti, unafikiri unawashauri nini hasa la kuzingatia wakati wanaelekea katika uchimbaji huu? Kwa sababu tumekuwa kuna malalamiko mengi, baadhi wa maeneo yaliyopangiwa yanakuwa hayana madini ya kutosha, wanaingia hasara kubwa, ndio maana wanakwenda kuvamia maeneo ambayo hawakutengewa hivi. Kwa wewe kama kaimu, mnawashauri nini hawa wachimbaji wadogo wadogo kuhusiana na kuanza kuingia katika uchimbaji hapa, uh, tuko zaidi ki, ki, kitaalam kitaaluma, au professionalism uh, maswala ya upangiaji wa eneo ni, ni suala ambalo wizara, si wizara ya madini ndiyo waona wanafanya kazi hiyo, ila kama sisi huwa tunaweza kuwashauri, uh, ni jinsi gani ya eneo iliokuwa nalo, ni jinsi gani utaweza kuchinjua hayo madini yako vizuri kwa kuzingatia utaratibu uh, wa kiafya na kipato pia, kwa sababu unajua wachimbaji wadogo walivyo unaza, utakuta njia alikuwa anaitumia mchimbaji mdogo wa Jeita ndio njia hiyo wanatumia mchimbaji mdogo wanachingwea. Sasa utakuta kuna tofauti kati ya, ya zile zile minerals zilizokuwepo kule Jiita na Nachingwea. Hivyo utakuta kuna baadhi ya wachimbaji wanapoteza madini kwenye mabaki, kwa sababu wanatumia njia moja, wakati madini yanakuwa na tabia tofauti, na madini ambayo utatumia njia ya tofauti ya uzito ambayo madini yanakuwa yako free, yani yako yametoka, yani katika eleo yake, na kuna madini ambayo yanaweza yaka contain salfa au shaba ndani yake kwa hiyo nayo prosesi yake inakuwa ni tofauti. Sisi na... kama mm -hmm. kama kama taasisi tunatoa elimu na pia tunatoa elimu ya kutotumia zebaki kwa sababu ya madhara yake kwa kwa jamii. Uh, herisa uh, kuna kuwa na wakala mbalimbali wa kufanya tunasema, uh, uchunguzi huu au uh, utafiti huu uh, jiolojia survey, kwa, kwa sababu uh, kama kitengo chenu nafikiri mnaweza mkahusika kwa hili pia, wakala wa kupewa uh, kazi za jiolojia uh, Tanzania za wale wale tunasema E, wamiliki wote ambao wanakuwa na leseni zile za utafiti na uchimbaji um, mnatoa pia nyinyi au ni wizara ambayo inahusika kutoa, e, kwa wale e, tunasema subcontractors wa kufanya masuala ya utafiti uh, utafiti wowote wa, wa masuala ya madini madini uh, custodian wa data ni ni hapa wakala wa taasisi ya jiolojia, na utafiti wa madini Tanzania? Ndio, kutokana na sheria mpya ya madini ya mwaka elfu mbili kumi na saba imeipa mamlaka taasisi ya jiolojia Tanzania kuweza kukusanya takwimu za za utafutaji wa madini. Hata kama kampuni inafanya tafiti uko bwehemba au wapi Tanzania, tafiti wanazozifanya zile data lazima waziweze kuzileta Uh, taasisi ajehio Tanzania kwa ajili ya kuhifadhiwa vikazi. Kwa hiyo taasisi ipo kwa niaba ya serikali na inafanya kazi kwa niaba ya serikali. Okay, asante sana bwana Heri Isa kwa ajili ya mwongozo huo kuhusiana na masuala ya utafiti, hususan tulikuwa tumejikita kujua eh, ni nini wakifanye wachimbaji wadogo wadogo ambao wamekuwa na mawazo mengi na maswali mengi kuhusiana na uchimbaji huo. Nini lako la mwisho eh, bwana Heri kuhusiana na sekta hii ya madini hasa hususani masuala ya jiolojia na utafiti? Ah, naweza kutoa ushauri wa wachimbaji wadogo wote wa Tanzania wa, wa, wa, wa, wa, wa wajaribu kufuata taasisi yetu kwa ajili ya kupata ah, mwongozo wa kazi zao kwa sababu ukifanya madini kwa kubahatisha unaweza ukaita vifaa vingi visitumike, kwa hiyo ukapata hasara. Kwa hiyo ni vizuri kufata wataalamu hapa wa majiolojia wa, wa, na waandisi uchenjuaji, ili watoe maelekezo ni njia hipi sahihi ya kufanya kwa ajili ya kuchenjua madini yako. Ni hayo tu. Okay, asante. Okay, sana bwana uh, Isa Gombela nah, nashukuru sana. Huyo ni Eri Isa Gombera ambaye ni kaimu meneja wa kitengo cha utambuzi wa miamba na uchenguaji eh, madini ni kutoka katika taasisi ya jeolojia na utafiti wa madini iliyoko hapo mjini Dodoma. Ana shahada ya udhamiri katika masuala ya madini na tumeweza kujaribu kupata kiunaga ubaga kwa kuanzia tu kujua ni nini wachimbaji wadogodogo wakifanya. Ni maswali mengi ambayo yanaulizwa na wana diaspora au wananchi wengi wanakaa New South Wales na wengine katika nchi hizi za Ulaya wakisema wanataka kwenda nyumbani na kuanzisha biashara na kuingia katika masuala ya uchimbaji, na wengine wakiwa na ndugu na jamaa kuweza kuwasaidia kufanya biashara hiyo. Na ndivyo alivyokupa dondoo. Kikubwa ni kuzingatia e, leseni na vibali maalum ili uweze kupewa na kugaiwa maeneo ambayo unaweza ukafanya shughuli hiyo. Na tukumbuke kuwa e, taasisi hiyo au e, Geological Survey ya Tanzania ambayo ni GS, GST huwa inawaomba uwasilishwaji e, wa taarifa hizi za takwimu hizo kwa mujibu wa vifungu vya sheria ya madini. Na kifungu hicho ni cha 27F E, cha tatu na cha nne cha sheria ya madini namba 14 ya mwaka elfu mbili na kumi, e, kama ilivyokuwa imerekebishwa, ambayo inawataka wakala hawa kila baada ya muda e, kutokana na sheria hii, katika geolojia survey, au watu hao wa utafiti. Na sheria hii ni lazima taarifa zinawasilishwa ili kuweza kujua nini kinachoendelea na kuwaweka katika mstari mmoja. Jina langu ni Tofrank Mtao. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa Swahili.