Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, uku na Migode Migerano jioni hii. Leo tukuletea makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkoaju swahili wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook anaone ambayo ni facebook.com mkoaju SBS Swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia gwiji, mtanda wa mtandao wa kijamii Facebook imepigwa faini kubwa kwa kukiuka faraha ya watumiaji wake. Facebook imepewa faini ya dola bilioni tano kwa ukiukwaji wa faragha. Jumatano tarehe 24 Julai mwaka 2019, uchunguzi wa tume ya biashara ya shirikisho la Marekani almaarufu FTC ilifikia uamuzi kwamba Facebook ilisaliti imani ya watumiaji wake na kuwadanganya na uwezo wa kudhibiti taarifa zao binafsi. Joe Simmons ndiye mwenyekiti wa tume hiyo ya FTC. Amesema faini hiyo ni moja ya adhabu kubwa zaidi ya kiraia kwa aina yoyote ya makosa katika historia ya Marekani, kama vile msemaji wake anavyoelezea hapa: ukubwa wa adhabu hii unarejesha usawa wa kesi za faragha na itakuwa onyo kwa ukiukwaji wa usoni. Facebook ilifeli kuzingatia ahadi zake za faragha katika kesi kadhaa. Kwanza, Facebook imeshutumiwa kuwa ilikiuka faragha za data kwa kuchangia taarifa na kampuni nyingine kutoka app ambayo watumiaji wake walipakua na kutumia. Pili, Facebook ilishutumiwa kwa kuwadanganya watumiaji kuhusu jinsi itatumia namba zao za simu na tatu Facebook imeshutumiwa kwa kukiuka sheria za Tume ya Biashara ya Shirikisho la Marekani kwa kuwadanganya watumiaji kuhusu wakati teknolojia ya kutambua sura ilipokuwa ikitumika kwenye akaunti zao za Facebook. Uchunguzi kwa faragha ya Facebook ulianza mwaka jana kwa madai kuwa Facebook ilikiuka amri ya idhini ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Facebook ilishutumiwa kwa kuchangia taarifa za watumiaji wake takriban milioni 87 na kampuni ya Uingereza ya Cambridge Analytica ambayo imefunga ofisi zake kwa sasa. Hii si mara ya kwanza Facebook imehusika katika uchunguzi kuhusu sera zake za faragha. Katika miaka mitatu iliyopita, kampuni hiyo ilikabiliwa kwa maswali kutoka kwa wasimamizi na watumiaji duniani kote kuhusu faragha na uchangiaji. Pia shirika hilo limekabiliana na kuvuja kwa deta, hali ambayo ilisababisha uchunguzi katika nchi kadhaa. Mark Zuckerberg, ndiye mkurugenzi mtendaji wa Facebook, amekiri faini hiyo na amewaeleza wafanyakazi wake kuwa huu ni mwanzo mpya wa kampuni hiyo. na tumekubali kulipa dollar dollar faini ya dola bilioni tano ambayo ni faini kubwa katika historia. Ila muhimu zaidi, tutafanya mageuzi makubwa kwa jinsi tunajenga vitu na jinsi tunavyoongoza kampuni hii. Amri ya tume ya biashara ya shirikisho na kampuni hiyo ya kijamii inasema kwamba Facebook lazima ipige jeki ulinzi wa deta ya watumiaji. Tume ya biashara ya shirikisho imeomba Facebook ifanye mageuzi ya kimuundo kwa usimamizi wake, kwa mkataba wake wa ushirika, na jinsi bodi ya wakurugenzi wake inavyochaguliwa na kufanya kazi. Msemaji wa Facebook na maelezo zaidi: management matters governance, usimamizi ni muhimu na uongozi ni muhimu, hususan kama tulivyojifunza katika swala la faraha. Tume hiyo imeongezea kuwa faragha ni suala ambalo linaendelea kuwa muhimu, ambapo kampuni zote zinastahili lenga kutoka kwa mwonekano wa usimamizi. Shirika lisilo la kiserikali ambalo lengo lake ni kutetea uhuru wa umma katika nafasi ya kidijitali limesema uamuzi kati ya Facebook na FCT hautoshi kwa jukumu la kulinda wateja kutoka kwa udukuzi wa mfumo wa matangazo ambayo Facebook huendesha. Adam Schwartz kutoka shirika la The Electronic Frontier Foundation amesema kwamba kimsingi hukumu hiyo haitoshi kwa sababu muhimu um, the... zaidi hukumu ya leo haikuwa na kipimo chochote kwa jinsi Facebook inakusanya, inatumia na kuchangia taarifa binafsi za watumiaji wake. Inalazimu Facebook ifanye tathmini yake yenyewe ya madhara ya faraha inayoila. Mwisho ya Facebook inaweza fanya chochote inataka, ili mradi ina sababu ya kuandika chini. Kwa hiyo tumesikitishwa na hayo. Bwana Shots aliweka wazi kuwa shirika lake aliunge mkono maamuzi yaliyotolewa katika hukumu hiyo. Na kwa ujumla, leo tunaona maafikiano kati ya Facebook na FTC kama fursa iliyopotezwa, hiyo haitoshi kulinda faraha ya data ya watumiaji. Je, unahisije kuhusu faini hiyo na taarifa ambayo umesikia kuhusu Facebook kuchangia data zako kama mtumiaji? Kama una maoni yoyote kuhusu suala hili, pamoja na makala haya, tembela tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili ambako utapata ratiba ya matangazo yetu na pia katika ukurasa wetu wa Facebook utapata makala haya pamoja na mengine ambayo tumechapisha pale tayari. Anwani ikiwa ni Facebook.com mkwaju SBS Swahili. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Laura Beny na kutafasiriwa na kusomwa kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mko swahili.