Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS. Uko na migode a migeriano John hi liuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS radio na mtandaoni anaanikiwa ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Kwa sasa tunaendelea na swala la ajira, jinsi ya mtu kujiajiri, pamoja na vitu ambavyo unaweza kujifunza ili kuweza kujipa fursa ya kujiandaa ama kuandaa biashara yako ndogo na kujiendeleza kimaisha. Moja ya shirika ambayo inahakikisha kwamba watu hususan kutoka jamii ya wale ambao wanazungumza Kiswahili like hususan kutoka Afrika Mashariki na kati na hata sehemu zingine za Afrika wanaweza kujifunza mbinu ama vitu vya kuweza kufanya kwa ajili ya kuweza kujiendeleza kimaisha. Ni shirika la Nakango Vision likiongozwa na Pasta Nava Malula, ambaye kwa sasa amepata fursa ya kuzungumza naye kuhusu baadhi ya miradi ambayo anaongoza akiwa na tukio muhimu litakalokuwa Jumamosi ijayo. Lakini tuweze kujua moja kwa moja kutoka kwa yule ambaye anaandaa tukio hilo, Pasta Nava, ambaye anajiunga nasi kwa mitambo ya simu kwa sasa. Ujambo, Pasta? A ah, si jambo gode mwanangu, nasemaje? Niko salama samni. Mwanzo kabisa tueleze kuhusu mradi wa Jumamosi, ni upi? Nini ambacho watu wanastahili kujua zaidi? ah, Jumamosi ni siku hile, tunataka wale wa, watu wote kutoka manchi tofauti wale wako wakimbizi hapa mjini. um, Australia tunakaa hapa Sydney. So tuliongea na wale wa mama wakasema inabidi, uh, saa zingine nyumbani tunakosa chakula ya kubadilisha ya inabidi tulete chakula kutoka ma Um, inchi tofauti tulete na maresipi yake tuoneshe watu namna ile chakula wanaweza kupiga. Saa hii Jumapili ni kukuja tu kukula kuweza kujua namna ya kupiga chakula ya inchi nyingine, ili uweze kubadilisha chakula, sababu nakuwa nguvu kidogo kutafuta kukula tu ile moja moja moja natoka ku inchi naitwa, um, sijui Kiswahili nitaitaje? So, utamaduni. Okay, so tunatafuta kuchanga ule utamaduni wote, kila mtu achague Ka, uh, mfano sangi watoto wenye baba mama, tunachoka na hii kuku mama, tunachoka na hivi, si tubadilishe chakula, lakini tunaona tutabadilisha chakula gani? Ni ile ile lakini ile. Sasa tulijiunga na wamama wa inchi tofauti wenye wanakuja kwa hii inchi nao wanatafuta ku, ku, ku, kuiga chakula ya Kongo kuiga chakula ya Kenya kuiga chakula ya Tanzania ya Burundi na inchi tofauti kama Urusha kama um, Afrika na Tonga nini, so tunajiunga pamoja sisi wote Juma mosi tarehe kumi mwezi wa kumi na moja um, saa kuanzia saa tisa mpaka saa kumi na mbili tutakuwa tuko tunakula tu na tu tunaangalia, um, haki ya mwanadamu gisi unaweza kuona, haki ya kula, haki ya kuchagua chakula, haki ya kuchagua nchi, haki ya kuchagua uchaguzi. Maanake kuna mambo mingi tutajifunza mwa hiyo masaa matatu, na kusherekea tu na tunakula na kusaidiana. Kwa hiyo ni tukio la kina mama peke yake ama kila mtu anaalikwa? Kila mtu familia, ukisikia ukisikia kitu ni mama, sababu mama ndio anajenga, na sio e, e, sehemu yoyote nyumbani ni mama anapiga, sehemu yoyote ni mama, so mama ni manager. Sasa ndio tunaweka tu mama tu, ni kila mtu yoyote katika community anaalikwa kukuja ku- kuangalia kupiga, tunajua. So, wababa ni wapigaji wa kwanza, tunataka wa baba wakuje wakamate hiyo recipe ili wababa wa waanze kupiga nam kando na upishi na kuweza kujiendeleza katika masuala kama hayo, je, kuna sehemu nyingine ambapo pengine wale ambao watahudhuria wataweza pata elimu ama mafunzo ya jinsi ya kuweza kufanya kuondoka kuwa kupi, upishi wa kula nyumbani tu na kuweza kufikisha vyakula hivyo ndani ya migahawa, kutengeneza biashara kidogo ya, ya chakula? Asante sana kwa hiyo swali. Sisi tunafunza sisi, shirika la Nakangu Vision linafunza wamama upigaji, namna a kuweza kupiga kumasherehe, namna kuweza kupiga kuviwanda, namna kuweza kupiga kwa nafasi kama hii sherehe. Sherehe tunafanya tunapatia watu ma certificate tunaleta wakubwa wa Australian government wanaangalia mambo ya chakula mambo ya ya ya afya, wanakuja wanawafundisha namna kuweza kuweka hiyo chakula, namna weza kutumia hiyo chakula na wanawapatia vyeti. Tunafanya hivyo. Sasa tunaita wale wote wamemaliza. Mwaka jana tulipata wanafunzi uh, wa mama kutoka mashirika community tofauti makumi mbili na tano ishirini na tano walimaliza hiyo so tunafundisha pia, wakati tukimaliza kufundisha. Sababu, saa hizi tuku na hiyo unaitwa ushonaji, kiwanda cha ushonaji, hisi wamama wajifunze kushona, waweze kufanya miradi hapo kidogo kidogo, mambo ya chakula, waweze kufanya miradi hapo kidogo kidogo, mambo ya kuongea kama sahivi iko naongea. Wamama wengine wanashinda, wawezi kusimama na kuongea. So tunawafundisha mambo mingi tu, tunawasukuma. Tuko nchi ya Ulaya unajua tena tu, tunawasukuma sukuma, polepole ili tuwaende wakwe pale kama hiyo Jumamosi niko naongelea wale wa mama English Kiingereza kiapo ni kidogo kabisa, lakini tunawatafuta kuwafanya wafanye presentation Was, sijui presentation wafanye nini ni Kiswahili, wasimame kila mtu aanze eleza ile chakula yake wanaipiga kajei nyumbani kwao, unapiga hiyo chakula je, na hiyo vile iko naongea ni mkiingereza, haitakuwa muruga mrugha ya kwao ni mkiingereza. Wakati kunaongea vile, na nahnaipatia nguvu na fursa, na anaweza kufanya kitu mbele za watu, sababu hawezi na kufanya business uchuruzi, asema aende kuuzisha chakula au aende kuuzisha mambo kuuzisha ya ushonaji mambo mengine, na kama hajakuwa na hiyo confident kama haja- hajajiweza mwenyewe hajajisimamia kusimama mbele za watu, ndio tu tunawafanya hiyo pole, pole, pole, pole, pole. Mm. Na nilituma barua pia tena kwa SBS kama itawezekana watutumie hiyo marugha yote tuko nayo tukimaliza mkutano, waanze kuongea kwa maredio zao, ili waweze ku watu wao waweze kuelewa ku, ku, mu, mu, iye rugha yao na pia na fiji nda kutumia pia email na marugha zote, kama tunaweza pata nafasi hata kesho, muweze kuwa nauliza kila mtu moja moja, rusia wala mrugha yavo, ili waweze kuwaeleza tunafanya nini zaidi. Naona mdo unaanza kutupa mkono. Pengine kwa haraka haraka, panapokuwa na tukio kama hili, pengine watu wanaanza kuwa na wasiwasi, pengine itakuwa ni, ni gharama ni gani? Hela za kulipa kuingia ni ngapi? Kiingilio ni ngapi? Kila kitu ni bure. Ha, kazi, kaya, hakuna na, ma, akuna ma, ma, akuna malipo yeyote, hakuna malipo, ni bure. Utakuja unakula unakunywa unacheza unapata na mazawadi bure. Zaidi tunataka tutukue, kila mtu ajue kama niko katika community, niko ndani ya community. Engage, engagement, tunataka kila mtu akuwe ndani, ajiski kama na mimi niko ndaweza kupiga kisamvu, ndaweza kupiga ugali, ndaweza kupiga kiho, barusa warusi wanaweza nini. Tajua kesho kwa wale ambao wamekosa tarehe na sehemu ambapo sherehe itakuwa tunaomba tu tena anwani na maelezo kamili, maelezo kamili wanaenda uh, napiga simu ziro ine ziro mbili tano sita moja tatu ziro tano na kama anaenda ku email, anaenda ku email, anaandika admin at, nakango visions at gmail .com. Maelezo yote iko pale kamili kwa, itakuwa ni Jumamosi na sehemu gani? Tuko pale Fairfield ni just kutoka ku, na tuko na parking iko fasi yote, utapaka gari yako kwenye unataka. Na kama unakuja na treni ni kutembea tu dakika tatu, miniti tatu, dakika tatu unafika kwenye event. Iko mambo yote iko pale sawasawa, vinywaji, mapicha, video. SBS tunataka SBS pia ikue pale, mambo yote iko mache. Tunaungana kama vile community zote, watu wote kutoka mainchi mbalimbali, tuihata mat manchi tofauti, tukutane tutakutana hapo hiyo siku kama unataka kujua namna kupiga chai ile ya urusha kuja Jumapili utaipata pale. Nam taarifa ndio hiyo, Jumamosi tarehe kumi, kuanzia saa tisa hadi saa kumi na mbili jioni na sehemu ambapo tukio litakuwa ni 25 Barbara Street hapo Fairfield, ambapo shirika la Nakango Vision likiongozwa na mchungaji Nava wanaandaa sherehe kemkem pamoja na sherehe maalum kwa ajili yako. Basi tembelea tovuti yetu SBS.com.au kwa maelezo ya ziada kuhusu pale ambapo unazopata taarifa hiyo pamoja na jinsi ya kufika sehemu hiyo, ili uweze kushiriki na kuweza kuchangia katika chakula na hafla hiyo ya tamaduni mbalimbali. Mchungaji Nava, asante sana kuzungumza nasi na kila laheri katika uh, tukio hilo Mungu akubariki. Asante sana nam. Huyo ni Mchungaji Nava Malula ambaye ni kiongozi wa shirika la Nakango Vision linaloandaa hafla hiyo maalum ya jamii mbalimbali kuweza kuonyesha vyakula vyao pamoja na kuchangia tamaduni zao kupitia chakula, nyimbo na hata kama vyosikia kutapandaza kuwa na miziki kidogo, na hata mafunzo ya maswala ya haki za binadamu. Tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaji swahili kwa, kwa maelezo ziada pamoja na makala mengine ambayo tumechapisha hapo pamoja na kupeperusha awali. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkowa ju Swahili.