Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Mitaa ya Blacktown inampa Simon Winya hisia ya kuwa yuko nyumbani, ila hisia hizo ni tofauti kabisa na alikotoka, katika nchi ambayo kwa sasa inajulikana kwa jina la Sudan Kusini. Bwana Simon hapa akizungumzia hadithi yake. I was born and then I lived most. Nilizaliwa na kwa muda mrefu wa maisha yangu niliishi jangwani ambako hapakuwa shule wala kitu chochote. Simon alikimbia Sudan Kusini alipokuwa na umri wa miaka 21, aliponusurika kushirikishwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan Kusini, vita ambavyo vilipoteza maisha ya mdogo wake wa kiume. Baada ya kuishi nchini Misri kwa muda wa miaka mitano, alihamia nchini Australia mwaka 2006 akiwa mwenyewe na uelewa mdogo wa Kiingereza. Aliweka juhudi katika masomo ya TAFE na chuoni na kuhitimu na shahada ya sanaa pamoja na shahada ya kazi ya jamii. Simon hujawa fahari anapotathmini mafanikio yake. Even my father who passed away long time ago, hata babangu aliyefariki miaka mingi iliyopita, like hangekuwa na ndoto kuwa kitu kama hiki kitanifikia, like nadhani pia mimi ndiye mtu wa kwanza, kwanza like... katika familia yangu kwenda shuleni na kuhitimu chuoni kwa sasa anatoa mchango wake kwa jamii kupitia shirika la Southwest Multicultural Services kwa kuwasaidia vijana kutoka mazingira ya uhamiaji na ukimbizi, ili watumie fursa kama zile alizopewa. Bwana Simon tena: I see myself as one of the leaders in the community. Najiona kama mmoja wa viongozi wa jamii hata kama tuna historia mbaya bado kuna fursa nchini Australia kwa vijana kufanya kile wawezavyo kutimiza ndoto zao au waishi kama raia wengine nchini Australia. Kitongoji cha Blacktown ambacho kiko magharibi ya Sydney kina zaidi ya idadi ya wa wakazi wapitao elfu mbili kutoka Sudan au Sudan Kusini, hiyo ikiwa ndiyo jamii kubwa ya Wasudani wanaoishi nchini Australia. Bob Fitzgerald ni inspekta mkuu wa polisi na amefanya kazi katika kitongoji cha Blacktown kwa miaka 25. Akiwa katika sare zake za kazi, huwa anazua wasiwasi katika mitaa ya Blacktown hadi anaposimama na kupiga picha aina ya selfi na mmoja wa wakazi wa mji huo. Huyu hapa inspekta Fitzgerald akizungumza na mmoja wa wakazi wa mji wake akisubiri kupiga selfi yake. Vijana wale wanaonekana vizuri, yeah, au sio aliuliza Inspector Fitzgerald. Hata hivyo amekiri kuwa kuna matatizo kwa upande wa utovu wa nidhamu katika jamii ya Wasudani na Wasudani wa Kusini, ila amesema kwamba yote hayo ni mambo ya zamani, kama anavyoelezea hapa. Hatuwezi tatua suala hili kwa kufanya kamata, kamata za watu. Tunastahili onesha watu kuna mbinu bora zaidi, kuna mbinu sahihi ya kufanya vitu na pia kuna njia mbaya makosa ambayo kwa ujumla yalikuwa yakichukuliwa kama uhalifu wa mtaani. Hata kama bado viwango vyake wastan ni juu, New South Wales kwa ujumla, takwimu hizo zinaendelea kupungua. Katika muda wa miaka kumi, viwango vya wizi vilipungua kwa asilimia 7.7 kila mwaka. Uharibifu wa makusudi wa mali nao ulipungua kwa asilimia 7.9 kila mwaka, na mashambulizi ambayo si vurugu ya nyumbani yalipungua kwa asilimia 3.9 kila mwaka. Tofauti na jimbo la Victoria, jimbo la New South Wales huwa halichapishi data kuhusu asili ya wahalifu, ila inspekta mkuu Fitzgerald amesema hakuna kundi lolote ambalo linazingatiwa kama tatizo. Inspekta Fitzgerald tena: So, hatujumuishi kila mtu katika kosa la mtu mmoja. Kwa watu kusema ni tatizo la Wasudani wa Maori au yeah, Waaborijinal wana mtazamo duni kwa hali halisi ya maisha. Naye kaimu naibu meya wa Blacktown Brad Bunting amesema ni wazi viwango vya vurugu mtaani vimepungua kwa sababu sote tunakuja pamoja kwa sababu moja na sababu hiyo ni kufanya tujihisi salama nyumbani, sehemu ya kuishi na kulea familia yako. Deng Adut ni mwanasheria na mwanaharakati wa jamii. Hadithi yake imekuwa ya uvutio zaidi na yenye mafanikio zaidi kutoka kitongoji cha Blacktown. Bwana Adut alikuwa mwanajeshi wa zamani. Akiwa mtoto, aliwasili magharibi Sydney akiwa na umri wa miaka 15, na anajua moja kwa moja jinsi ni vigumu kukabiliana na mshtuko wa tamaduni tofauti kama anavyoelezea hapa. I ate McDonald's uh, burger with a paper wrap on. Nilikula burger ya McDonald's ikiwa bado imefunikwa kwa karatasi yake, kwa sababu sikujua lazima ifunuliwe. Nilidhani pengine wafanyakazi wa McDonald's uh, ni kama wanajeshi like kwa sababu ya sare zao za kazi. Bwana Deng alijikuza mwenyewe na mwaka wa 2017 alitangazwa kuwa Mwaustralia bora wa mwaka wa jimbo la New South Wales kwa juhudi zake za huduma ya jamii. Je, anasemaje kuhusu suala la uhalifu miongoni mwa vijana katika jamii yake? Tatizo ni wakati watoto he... hawana la kufanya, ndipo wanafikiria kufanya vitu so vya kijinga. Kwa sasa kila mtu anacha kufanya na watoto wote wanaenda shuleni. Bwana Deng ameongezea kuwa hali hiyo imejiri kupitia ushirikiano kati ya polisi, wanasheria, familia na mashirika yanayofanya kazi pamoja kuunga jamii tofauti. Mashirika hayo yote huwa yanatoa fursa na kujenga jamii. Bwana Deng tena: I would say Blacktown will be the model. Naweza sema Blacktown inaweza in kuwa mfano kwa jamii zingine. We, kwa ujumla sisi ni marafiki no yeah. Hatuko maadui Hakuna maadui hapa, alisisitiza bwana Deng Adut. Hata hivyo, bwana Deng amekiri kuwa imechukua miaka mingi kufikia katika hali hiyo, na bado kazi inaendelea. Ila ameongezea kuwa misingi ya ujenzi wa usoni iko imara. So kila wakati nikitembea katika mitaa ya Blacktown, huwa anatembea kwa fahari kwa sababu najua mtaa wangu uko salama Alisema bwana Deng Adut. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au Swahili.