Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Uendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, ikiwa ni taarifa kamili ya habari. Kiongozi wa upinzani wa jimbo la Victoria anataka majibu kutoka kwa serikali ya jimbo hilo kuhusu wimbi la pili la maambukizi ya coronavirus bunge la jimbo hilo linapoanza kikao tena. Serikali ya jimbo hilo inatumai kwamba kupanuliwa kwa mamlaka yake ya dharura hadi katikati ya Disemba baada ya kuwa na siku 27 bila kuwa na kisa chochote cha COVID-19 katika jamii, kiongozi wa jimbo la Victoria Daniel Andrews amesema kwamba serikali inahitaji mfumo wa kisheria, kwa hiyo itachukua hatua ya kuongeza mamlaka yake kusalia na mamlaka ya karantini ya hotelini We Uh, full family, full friends, anasema, hatuwezi kuwa na karantini ya lazima kwa familia, kwa marafiki, kwa Waaustralia wanaotaka rejea kutoka sehemu za dunia ambazo ziko katika hali mbaya, na hatuwezi kuwa na karantini ya lazima isipokuwa kama tuna kitabu cha sheria, na huwezi kuwa na sheria isipokuwa kama kuna mamlaka ya kisheria, na hiyo ndiyo hali ya dharura inatupa kiongozi wa chama cha Liberal Michael Bryan amesema kwamba watu wa victoria bado wanataka taarifa kuhusu matumizi ya walinzi katika mradi wa karantini ya hoteli jimboni humo uliojawa matatizo uchunguzi wa mwaka jana wa elfu mbili na ishirini haukupata ushahidi wa mtu yeyote ambaye alifanya uamuzi wa kutumia walinzi wa kampuni binafsi na moto mbaya wa misitu unaoungua katika maeneo ya perth hills magharibi australia umeongezeka kwa hekta elfu saba kwa ukubwa na baadhi ya wakazi wanaelezwa kuwa wamechelewa kuondoka katika maeneo husika. Mamlaka wa kuzima moto wamesema upepo mwenye nguvu ama wenye nguvu kwa mradhi, unazuia juhudi za wazima moto kudhibiti moto huo, na vituo vya uhamisho vinaondwa kwa matumizi ya wanachama wa jamii. Craig Waters ndiye naibu kamishna wa idara ya moto na amesema haiko wazi ni nyumba ngapi zimeharibika ila moto huo uliongezeka ukubwa usiku wa kuamkia. Uh, no. Anasema hakuna ripoti za vifo kwa sasa, ila tulikuwa na majeruhi madogo madogo. Mmoja wa wazima moto husika katika moto wa lori jana aliungua kidogo katika sikio lake, ila aliendelea kukabiliana na moto huo na alikuwa huko usiku kucha na katika taarifa zingine, waziri wa kilimo wa jimbo la Victoria amesema kwamba sekta ya kilimo imetegemea sana wafanyakazi kutoka ng'ambo, ila haiko wazi ni lini wafanyakazi wa msimu watakapopatikana. Mwezi uliopita, serikali ya Victoria ilieleza kuwa idadi ya wafanyakazi wa msimu wapatao elfu moja na mia tano kutoka maeneo ya Pasifiki wataingia karantini jimboni Tasmania kabla ya kuenda jimboni Victoria kwa mavuno ila Chama cha Nationals kimemhoji waziri Mary Ann Thomas kwa kufeli kuthibitisha kuwa wafanyakazi watakuwa tayari kufikia tarehe 30 Juni kuwasaidia wakulima wa Victoria. Wakati huo waziri Mary Anne Thomas ameeleza bunge la jimbo hilo kuwa kuwasili kwa wafanyakazi wa msimu wa ziada kutafanywa tofauti, ila haitaregeza shinikizo zote kwa mashamba. Amesema anaweza hamasisha serikali ya shirikisho ifanye iwezavyo kurahisisha mipangilio ya viza na ihakikishe kuwa wanavisiwa wa Pasifiki wanaweza wasili hapa haraka iwezekanavyo. Spika wa bunge alikuwa akmaeleza basi, waziri keti, waziri keti, wakati fujo ilipoibuka ndani ya bunge hilo. Tukiangazia taarifa za kimataifa tuanzie huku katika jimbo la Asia ambapo jeshi la Myanmar hi leo limetoa madaraka katika mapinduzi ambayo hayakuwa ya umwagaji damu na kumshikilia kiongozi wake aliyechaguliwa kwa njia ya demokrasia Aung San Suu Kyi na kutangaza hali ya hatari ya mwaka jana, kwa moja kwa mradhi. Hatua hiyo imefikisha mwisho mwongo mmoja utawala wa kiraia nchini Myanmar, huku jeshi likihalalisha mapinduzi yake kwa kudai kuwa kulikuwa na udanganyifu katika uchaguzi wa Novemba ambao chama cha Suchi cha National League of Democracy NLD kilipata ushindi wa kishindo. Jeshi kisha kupitia kituo chake cha televisheni limetangaza kuwa jenerali wa zamani Minswe atakuwa kaimu rais kwa mwaka mmoja. Suchi ambaye ni mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel na rais Win Mit walikamatwa katika mji mkuu wa na Naipedo kabla ya alfajiri, saa chache tu kabla ya bunge kuanza vikao vyake kwa mara ya kwanza tangu uchaguzi huo kukamilika. Barani Afrika, kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Bobi Wine, amewasilisha changamoto ya kisheria kwa mahakama ya juu nchini humo, akiomba kufutwa kwa matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwezi Januari ambayo yalimpa ushindi rais wa muda mrefu Yoweri Kaguta Museveni. Bobi Wine ambaye jina lake halisi ni Robert Chagulanyi mwenye umri wa miaka 38 anayepinga matokeo hayo na kusema anaamini kwamba ushindi wake uliibiwa. Wakili wa chama cha Bobi Wine cha National Unity Platform NUP, George Musisi amesema Wine anaitaka mahakama kubadili matokeo hayo katika misingi inayohusu kusambaa kwa matumizi ya ghasia. Museveni ambaye ameliongoza taifa hilo la Afrika Mashariki tangu mwaka 1986 alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa Januari 14 kwa kupata asilimia 59 ya kura, wakati Wine alipata asilimia 35. Musisi amesema wanataka matokeo yafutwe na upigaji kura urejewe tena. Na tukilekea nchini Tanzania, ambapo wizara ya afya ya Tanzania imesema kwamba jana Jumatatu kwamba haina mpango wa kupokea chanjo ya COVID 19 ambayo imekuwa ikiripotiwa kuwepo na kutumika katika mataifa mengine. Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Daktari Dorothy Gojima, amesema kwamba wizara ya afya haina mpango wa kupokea chanjo ya COVID 19 inayoripotiwa kuwepo na kutumika katika mataifa mengine. Ifahamike kuwa serikali kupitia wizara ya afya inayo taratibu za kufuata pale inapotaka kupokea bidhaa yoyote ya afya, baada ya serikali kujiridhisha hivyo, kwa njia maana, kwa nia njema kabisa, ni hadi turidhishwe na si, na, na si vinginevyo. Akiwa katika ofisi za wizara mjini Dodoma, Daktari Gujima amesema dhumuni la ufafanuzi huo ni juu ya maswali kadhaa ambayo amekuwa akiyapokea kutoka kwa wanahabari kuhusu kujikinga na magonjwa ya kuambukizana na yasiyokuwa ya kuambukizwa. Na katika taarifa zingine, mwenyekiti wa kamishna ya umoja wa Afrika Musa Faki Mahamad anasema kwamba anakaribisha uamuzi wa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa ya Sudan Kusini kwa kuanzisha mahakama ya mseto ya AU kwa nchi hiyo kama alivyotakiwa kwenye makubaliano ya amani yaliyotakiwa saini mwaka elfu mbili na kumi na nane huku kukiwa na ripoti za ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu baada ya mzozo kuzuka mwaka elfu mbili na kumi na tatu nchini Sudani Kusini. Mmoja wa Afrika uliamuru kuundwa kwa tume ya uchunguzi iliyoongozwa na rais wa zamani wa Nigeria Oleshagun Obasanjo. Ripoti ya mwisho ya tume hiyo iliwasilishwa Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na tano. Uendelea kuisikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano kwa satungi moja kwa moja viwanjani kujua ni yapi yanayojiri, tukianzia katika mchezo wa AFL, ambapo baada ya ripoti inayochunguza masuala ya kimfumo ya ubaguzi wa rangi katika klabu ya AFL ya Collingwood kukosolewa vikali kupitia jinsi alivyoizungumzia mwenyekiti wa timu hiyo ya Collingwood, Bwana Eddie Maguire amekosolewa vikali jana katika mazungumzo na waandishi wa habari. ule ambaye anasimamia mchezo huo kitaifa, bwana Gilan Mclaclan alikuwa na ya, ya fuatayo kusema kusemasema kwamba licha ya Bwana Magoa kusema kwamba ilikuwa ni ripoti siku ya fahari kwa ripoti ya kutolewa, Bwana Mclaclan ametofautiana naye kwa jinsi alivyozungumzia ripoti hiyo. I think the articulation, I didn't agree with it. Amesema sidhani kama anakubaliana na alivyosema na jana, bila shaka kuna namna tofauti ambavyo angeweza kuizungumzia na kuweza kueleza kuhusiana na ripoti hiyo iliyotolewa ya ubaguzi wa rangi kimfumo, alisema bwana Mark Loughlin. Na tukiendelea taarifa zingine, timu ama shirikisho la NRL mchezo wa National Rugby League limesema kwamba bwana Andrew Abdo amesema kwamba wako tayari kuweza kumkaribisha bwana Israel Falau na kuzingatia ombi la kuweza, ombi la, rasmi la kuweza kumrejesha mchezaji huyo katika ligi kuu ya NRL hapa nchini baada ya ripoti kuwekwa kwamba timu ya Dragons wanataka kumrejesha mchezaji huyo bwana Falao babanasema kwamba wanafanya mazungumzo na viongozi pamoja na wengine wahusika us katika mchuano huo kuweza kutazama na kuchunguza ombi hilo na vigezo ambavyo vinastali kutumiwa kuweza kuidhinisha kupewa ruhusa kwa klabu hiyo kuweza kumsajili bwana Falao. Falau mwenye umri wa miaka thelathini na moja alicheza mchezo huo kwa muda mrefu na alikuwa akichezea timu ya Catalan kule katika Super League kule Ufaransa, na alifurushwa kazi na Rugby Australia kwa matumizi yake ya maneno ambayo yanawakashfu watu ambao ni wapenzi wa jinsia moja katika mitandao ya kijamii zingine. Tukiendelea, taarifa zingine ambazo zimeandaliwa kwa upande wa tenis, kwa sasa wachezaji wa tenis wanapigwa faini na kuweza kujiandaa kufanya mazoezi ya kujienda katika michuano ya Australian Open na kuweza kuwakilisha nchi zao kwa sasa katika mechi za kujienda vile vile katika kombe la, la ATP ambalo linaendelea kule Brisbane na Melbourne kwa sana sana. Zilianza mida ya saa nne za alfajiri za asubuhi, na kuna nchi 12 ambazo zashiriki katika makundi manne huzika. Mchezaji wa Argentina Diego Schwartzman anasema kwamba anatumai kuweza kumpa heshima Diego Maradona kupitia moja ya ushindi wake, ambayo alikuwa ni mmoja wa shujaa wake. Maradona was, uh, one of the best in the history in the sports. I think the best. And. anasema Maradona alikuwa ni mmoja wa mchezaji bora katika historia ya michezo. Bila shaka alikuwa mchezaji bora zaidi, na aliwakilisha Argentina sana, na naweza nikueleza kwamba katika maneno machache kwamba ni mmoja wa wachezaji na ni mmoja wa watu bora sana wa Argentina, bwana Schwasman. Alisema moja baadhi ya timu, timu zinazoshiriki katika michuano hiyo ni Australia, Argentina, Serbia, Spain, Greece, Austria, Urusi, Ujerumani, Italia, Japan, Ufaransa na Canada. Na katika taarifa ambazo zimepatikana za matokeo hayo, Serbia imeishinda Canada ikiwa ni katika seti mbili moja. Vilevile Italia ikaishinda Austria katika seti zikiwa ni mbili moja, na Hispania na Australia zitamenyana mida ari ziko dimbani kwa sasa zikiendelea kukabiliana, wakati Urusi na Argentina nazo zitachuana, na hapo baadaye itakuwa ni zamu ya timu zingine kuweza kuingia dimbani katika michwano hiyo. Tukiangalia hali hivyo, katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 21.5 wakati Melbourne ni 17.6 Brisbane 23.6 Perth 31.4 Adelaide 21.7, Hobart 19.3, Canberra ni 23, na Darwin ni nyuzi joto 25.7. Kufikia punde mwisho wa taarifa ya habari amba to mandilia bakia nasi kwa makala mengine ambaona kujia muda usio mrefu. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.