Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. ukona migode migerana, tukuletea makala haya moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS radio na mtandaoni, kama ilivyo kawaida, anaoni ikiwa ni, ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa basi tutazame swala so zima la siku kuu ya baba tarehe mosi Septemba, kawaida huadhimishwa nchini Australia kama siku ya baba. Je, siku hiyo inahusu nini? ni karibu miaka kumi tangu Australia ilipowasilisha mfumo wa malipo ya likizo ya wazazi wanaojifungua, hatua ambayo ilizungumziwa kuwa ni mabadiliko muhimu ya kijamii ya wakati huo. Ila utafiti umebaini kuwa miaka kumi tangu wakati huo muda umewadia kufanyia tathmini sera ya kutunga sheria ya malipo ya likizo ya baba ambao wachumba wao wamepata mtoto. Kwa Rob Starck kuchukua likizo ya malipo ya mlezi imeweka mambo katika mtazamo mpya. Nadhani kitu cha kwanza nilichofikiria ni jinsi are, miaka hii ya ujana ilivyo na thamani na zaidi ya miaka thelathini, na kuna uwezekano nitaendelea kufanya, kufanya kazi kwa miaka mingine arobaini. Uh, nina muda wa kutosha kufanya kazi uh, kuwa ofisini na kushirikiana na wenzangu kazini kialisia. Nina muda mfupi na watoto wangu wakiwa bado wachanga. Rob na mkewe Julia wana watoto wawili wachanga. Kama familia nyingi, iliwabidi wafanye maamuzi kuhusu kuchanganya majukumu ya kulea na kufanya kazi, ila tofauti na familia nyingi nchini Australia, wamechangia likizo ya walezi kwa usawa. Bwana Starock tena um, ilianza kwa mke wangu nami kuzingatia kuwa sote tuko sawa katika uhusiano we wetu tunataka nyumba yenye usawa na uh, tunaheshimu kazi zetu kwa usawa na sote well. tulitaka changia ulezi kwa usawa Nchini Australia, mlezi anayehudumia mtoto kwa muda mrefu zaidi ana haki ya kupokea malipo ya ulezi yanayodhaminiwa na walipa kodi kwa muda wa wiki 18 ambayo yana thamani ya malipo ya chini. Pia kuna likizo ya nyongeza ya mzazi ya muda wa wiki mbili. Waajiri wanaweza wapa wafanyakazi likizo ya ziada, ila si kila mwajiri ambaye hufanya hivyo. Mfumo wa malipo ya likizo ya ulezi wa Australia huko chini ya wastani ya mataifa mengine ya nchi wanachama wa OECD. Moja mifumo karimu zaidi iko nchini Iceland, ambako wazazi wote wawili hupokea malipo kwa muda wa miezi mitatu na kuna miezi mingine mitatu ya ziada ambayo inaweza gawanywa jinsi wazazi wanataka. Edis Arnolds ni mtafiti kutoka chuo cha Iceland amesema tangu mfumo huo ulipowasilishwa katika mwaka wa elfu mbili mabadiliko yamekuwa makubwa kama anavyofafanua hapa. Kile ambacho tumeona when we, kwa uzoefu wetu nchini Iceland ni kwamba tulipotekeleza robo hii kutoka Iceland kwa kila baba kwa muda wa miezi mitatu grown. ni kwamba ushiriki wao na malezi kwa watoto yameongezeka. Watafiti kutoka Australia nao wanaamini kwamba wakati mfumo wa Iceland ni bunifu Muda umewadia kwa tathmini nchini Australia. Profesa Lando Strasdins kutoka chuo cha taifa cha Australia alipozungumzia mfumo huo alisema kwamba No intended, Tunaweza chukua hatua mdogo kwa malipo ya likizo ya walezi na kurekebisha mfumo ambao tunao kwa sasa. Ni vizuri no, kwa wazazi, ila nadhani tunastahili kutokuwa na uoga na kusema ni nini haswa tunachotaka fikia hapa. Tunaweza pata matokeo mazuri we really zaidi kwa watoto, matokeo mazuri zaidi kwa usawa wa jinsia na pengine matokeo mazuri kwa sehemu za kazi kama tunawezesha kina baba kuchukua likizo wanayotaka chukua. Imekadiriwa kuwa ni asilimia mbili tu ya kina baba ambao kwa sasa huchukua likizo ya malezi ambayo serikali hulipia kama mlezi mkuu nchini Australia. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na Pablo Vinales na Gode Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au Swahili.