Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni SBScom mkwaju swahili, pamoja na kupata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mkwaju SBS swahili. Tukaendelea basi na makala ambayo tumewaandalia wakazi wa NT. Waliingia rasmi katika vituo vya kupiga kura Jumamosi 23 Machi mwaka 2019 kuamua watakayeongoza jimbo hilo kwa muda wa miaka mine ijayo. Ushindani wa kura hizo ni mkali. Matokeo kadhaa ya kura za maoni yameonyesha serikali ya mseto na chama cha Leba zikiwa na mvutio sawa katika kura za upendeleo za vyama viwili kabla ya uchaguzi, ikiwa ni asilimia hamsini kwa hamsini. Gladys Berejiklian ndiye kiongozi wa jimbo pamoja na kuwa mgombea wa chama cha Liberal. Anawania wadhifa huo dhidi ya kiongozi wa chama cha Leba Michael Daly katika uchaguzi wa jimbo la New South Wales. Bwana Deli amekuwa katika nafasi hiyo ya kiongozi wa upinzani kwa muda wa miezi michache tu baada ya mtangulizi wake Lukfoli kujiuzulu kwa sababu ya lalamishi la unyanyasaji dhidi yake mwezi Novemba mwaka jana. Siku ya uchaguzi ilipokuwa ikikaribia, viongozi hawa wawili walifanya kampeni jimboni kote, wakiwaamkia wapiga kura, wakipiga picha aina za selfi, pamoja na kutoa ahadi ya matumizi makubwa ya hela. Katika tukio la kipekee la Kiaustralia, sehemu kubwa ya kampeni ya uchaguzi wa New South Wales ilitawaliwa na swala la uwanja wa michezo. Serikali ya mseto iko katika hatua za mapema za kubomoa na kujenga upya uwanja wa michezo wa Sydney kwa gharama ya dola milioni mia saba na thelathini. Alipohisi umma ameanza kukata tamaa, kiongozi wa Leba bwana Daily ameomba ubomoaji huo usitishwe hadi baada ya uchaguzi kwa sababu kama unapiga kura siku ya uchaguzi, kura yako sasa ina thamani ya mamia ya milioni ya dola. Right, una haki ya kuamua kama uwanja huo utasalia ulivyo au utabomolewa. Chama cha jimbo cha Leba kimeahidi kutobomoa uwanja huo, na pia gharama yoyote ya ukarabati na uboreshaji wa uwanja huo itasimamiwa na shirika la Sydney Cricket Ground Trust ambalo ndilo husimamia uwanja huo. Chama cha Leba pia kinaingia katika uchaguzi huo kwa kauli mbio ya shule na hospitali badala ya viwanja vya michezo vya Sydney. Hata hivyo, serikali ya New South Wales imesalia na nia ya kukamilisha mradi huo pamoja na miradi mingine tata. Bi Berejiklian amesema kwamba New South Wales inaweza kuwa na kila kitu na There is a clear choice on Saturday. that... Kuna uamzi wa wazi Jumamosi. <coughs> Una serikali ambayo inaendelea <coughs> kujenga barabara, reli, hospitali pamoja na miundombinu mingine tunayohitaji fanya kwa siku za usoni. Una kiongozi wa Leba ambaye hawezi aminika na hana mipango yoyote chanya. Mipango chanya tu ambayo anapendekeza ni kufuta miradi hii. Mabadiliko ya tabia nchi yanaonekana kuwa pia ni kivutio kikubwa cha kura katika uchaguzi huu wa jimbo kuliko miaka ya nyuma. Chama cha Liberal kinataka New South Wales iwe na kiwango cha sufuri cha uzalishaji wa kaboni kufikia mwaka elfu mbili na hamsini. Chama cha leba kwa upande wake kimesema kitawasilisha malengo ya nishati mbadala kwa asilimia 50 kufikia mwaka elfu mbili thelathini na asilimia mia moja kufikia mwaka elfu mbili na hamsini. Bwana Deli ameahidi pia kuwa serikali ya chama cha leba itamteua waziri wa mabadiliko ya tabia nchi kwa sababu given, uh, uh, tumeipa serikali ya Berejiklian miaka minane kufanyia swala hili kazi, hawana nia ya kufanya chochote. Tunachotaka fanya tukiunda serikali ni kufanya mjadala kuhusu mazingira na mabadiliko ya tabia nchi jimboni New South Wales kote chama cha leba pia kimeahidi kufanya uwekezaji mkubwa katika elimu na kina mpango ya kujenga shule mpya pamoja na kukarabati shule zingine jimboni kote kama nyongeza ya dola bilioni 27 zilizokuwa zimetolewa kuwekeza makubaliano ya Gonski hadi mwaka 2027 bwana deli na maelezo zaidi Is... kwa ushirikiano na waziri mkuu mpya ajaye, iwapo chama cha leba kitashinda uchaguzi wa shirikisho Nisato zitakuwa jimbo la kwanza kuwekeza elimu ya wanafunzi kwa asilimia mia kwa kiwango cha Gonski. Wakati huo serikali 000, 000, 000 ya mseto imesema itatumia dola bilioni mbili kuajiri idadi ya walimu wapya takriban elfu tano na kujenga au kukarabati shule mia na sabini Biber Jiklan amezungumzia pia mipango ya mradi mpya ambao utampa kila mtoto jimboni fursa ya kupata huduma ya malezi kabla na baada ya shule kuanzia saa moja asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni, kama anavyofafanua hapa. Tunaelewa kuwa, kuwa familia nyingi zinakabiliwa family. kwa changamoto za majukumu ya kazi na familia. Tunajua pia kuwa safari become, ndefu pamoja na safari za kila siku kuacha na kuwachukua shuleni zinaweza kuwa tatizo kwa familia nyingi. Kupata msaada wa malezi kabla na baada ya shule itaondoa shinikizo hilo. Ila kwa sasa huduma hiyo inatolewa tu kwa wanafunzi mmoja tu kati ya wanafunzi watano wa shule za msingi. Suala la usafiri nalo na limekuwa hoja lingine muhimu katika kampeni hii. Biberejikla ameahidi uwekezaji wa zaidi wa bilioni 3.4 katika mradi wa reli wa Metro West na ameahidi pia kujenga reli inayounganisha kituo cha reli cha St Marys na uwanja mpya wa ndege ambao unajengwa katika eneo la Badgerys Creek magharibi ya Sydney. Berejiklian tena: While the labor leader talks about all the projects, he's cancelling. Wakati kiongozi wa leba anazungumzia miradi yote yatakayofuta, sisi tunajenga, tunajenga kwa leo na tunajenga kwa siku za usoni. Kwa upande wacho chama cha leba kimeahidi uwekezaji wa dola bilioni tano katika mradi wa reli wa Metro West na kwa upande wa huduma za afya, serikali inaahidi kujenga au kuboresha hospitali 29 pamoja na vifaa vya afya, pamoja na kuongeza idadi ya wa wauguzi takriban elfu tano bibery jiklan na maelezo zaidi in the next four years alone, we'll invest a. katika miaka minne ijayo tutawekeza dollars bilioni 8.4 za dola kujenga na kuboresha hospitali za ziada like pamoja na vifaa vya afya Ride hospitali Saint hizo George ni kama Nepean, Ride St George na Sutherland. Chama cha Leba nacho kimeahidi kuendeleza sera yake ya idadi ya wauguzi wanaohudumia wagonjwa ijumuishwe katika vifaa vya afya ya akili kama sehemu ya uwekezaji wa dola milioni mia mbili hamsini kwa ajili ya kupiga jeki huduma za afya ya akili. Bwana Deli tena, ni leba tu ndiyo <coughs> itatoa wafanyakazi wa ziada wa afya na hospitalini elfu nne mia tisa <coughs> watakaojumuisha wasaidizi wa <coughs> huduma za dharura, wafanyakazi wa afya, walinzi, wafanyakazi wa usafi wa na msaada kutoa huduma bora kwa wagonjwa, zaidi ya idadi ya wa wauguzi elfu tano mia tano ambao watahudumia wagonjwa wachache kuliko ilivyo kwa sasa. Wakati vyama hivyo viwili vimeweka msisitizo kwa masuala ya kandani, ni vigumu kukwepa wazo kuwa siasa za shirikisho zinaweza washawishi baadhi ya wa wapiga kura. Matokeo ya hivi karibuni ya majimbo na shirikisho yalitoa matokeo yaliyoongezea wagombea huru kura. Hali hiyo ikiendelea hivyo katika uchaguzi wa jimbo, kuna uwezekano idadi ya wabunge huru itaongezeka pia. Mark Wolf ni mtaalamu wa siasa katika chuo cha New South Wales amesema hali hiyo inaweza sababisha pawe serikali wa ya wachache ya leba au hata mseto, kwa sababu itakuwa kama kurejea katika siku za nyuma miaka 1990 wakati wa Nick Greiner alikuwa kiongozi wa jimbo na kama kiongozi wa jimbo wa serikali ya wa wachache, akiwa pamoja na watu kama Clover Moore na Peter Macdonald. Kwa hiyo ni suala la hili, si jambo geni katika historia ya siasa ya Australia tukipata serikali ya wa wachache Jumatatu. Bwana Wolf ameongezea kuwa serikali ya wa wachache huenda isiwe kitu kibaya kwa New South Wales. Na maana yake ni kiongozi yeyote, kiongozi wa chama kikubwa, kiongozi wa jimbo lazima awe jasiri, wanastahili kuwa na uamuzi mzuri. Kwa hiyo hali hii inatoa mtihani wa uongozi wa kiongozi yeyote wa jimbo katika hali hiyo. Wapiga kura wanaofuzu walikuwa na hadi saa 12 jioni ya Jumamosi ishirini na tatu Machi kupiga kura zao. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Michel Rimer na Nick Becker na kutafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa Swahili.