Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko na Migode ya Migerano jioni hii. Leo tuletea makala haya moja kwa moja kupitia studio za SBS radio pamoja na mtandaoni kwenye tovuti yetu sbs.com.au, mkwaju swahili kwa leo, tutazungumzia swala la vipindi vipya ambavyo vitazinduliwa hivi karibuni pamoja na kuanza kupeperusha makala yake katika redio ya SBS. Moja ya vipindi hivyo ama makala hayo atakayopeperushwa ni kwa lugha ya Kirundi, ambayo itakuwa ni idhaa ya Kirundi itakayoandaliwa pamoja na kupeperushwa na mtayarishaji mkuu Bimere Kayeye, ambaye tunapata fursa ya kuzungumza naye kwa sasa. Pengine tunaweza kuzungumza naye kujua. Mwanzo kabisa unijitambulisha kwa wasikilizaji wetu, pamoja na kueleza wewe ni nani, unatoka wapi na ni kipi ambacho wanapashwa tarajia. Asante sana Gode, jina langu ni Mirei Kayeye. Um, ni niko mtayarishaji mpya mkuu wa Kirundi hapa radio SBS. Ni mara ya kwanza katika historia ya Australia hususan na radio kuwa na idhaa ya Kirundi. Mwenyewe binafsi unajihisije? Uh, nafurahi sana kwamba Kirundi imeongezwa kwenye lugha, itakuwa na programu yake ya Kirundi ku radio SBS. Hapa bako um, Barundi bengi sana benye banaishi miji mingi uh, banaishi Victoria, New South Wales uh, Western Australia, banaishi Canberra au Queensland. Warundi wengi walikimbia migorogoro katika Burundi, walikuja hapa kwenye humanitarian visa kutoka makambi mbalimbali ya wakimbizi wa Tanzania. Barundi banazungumuza Kirundi, lakini um, pako benye banazungumuza uh, Kiingereza, Kiswahili na Kifaransa. Sasa hii um, radio SBS Kirundi ni, ni mzuri sana kwa jua Barundi, um, Barundi benye banaishi hapa banaweza kuzungumuza Kirundi, banaweza kusikiliza programu ya Kirundi, banaweza kujua vyenye viko vinakuwa kwa Barundi banaisha Australia yote. kwa kwa hiyo ni vipindi kama gani ambavyo watatarajia kuweza kusikia kutoka kwa idha ya Kirundi? watakuwa vipindi vingi sana um, lakini uh, kwa Barundi utamaduni ni muhimu sana hapa. Naweza kusema Barundi wanapenda kukua pamoja, wanapenda um, kupiga ngoma, wanapenda muziki. Um, SPS kwa lugha ya Kiundi, uh, natumaini itabadilika mwelekeo itafundisha vijana na lugha ya Kiundi na um, itakuwa ina, um, inatafuta Barundi benye banaishi mwa um, miji yote ya Australia inafika ina ba, ina itafika ina, iwalete pamoja bakuwe, uh -huh. bakuwe pamoja uh -huh. Tunajua kwamba tayari katika redio kama BBC kuna kipindi cha Gahuza Migango, kwa hiyo mm -hmm. makala yako ambayo unaandaa itatofautiana sana na hayo ama ni kama kile kipindi cha Gahuza hata uh, kuwa kama kipindi cha Gahuza ku BBC kwa jua hii ni programu mpya nani na, ni, ni programu ya ya Barundi benye banaishi hapa kwanza, mbele ya Barundi benye banaishi nje ya Australia. Sasa uh, maprogramu ya kwanza atakuwa anaangalia Barundi benye banaishi hapa benye bamekuwa hapa, um, kwa mavisa, ma humanitarian visa kwanza sasa vingine vipindi vyenye vitakuwa vinakuja, halafu mu mwaka mmoja au mbili au tatu, tuta tutafanya tutasikia tunaongeza taarifa tunaweza kufanya taarifa za Barundi hapa na venye banaishi Burundi au venye banaishi nje ya Australia. Tuseme kwa Warundi ambao wanatusikiliza kwa sasa na wana pengine hiyo hamu na shauku kuweza kusikia makala ya idhaa ya Kirundi, ni lini ambapo wataanza kusikia makala ya Kirundi, pia wataweza kuyapata wapi? Uh, makala ya Kirundi ataanza ku tarehi ishirini na nane ya Mei, na itakuwa ni kwenye redio, kwenye tovuti. Itakuwa ni wapi? Itakuwa online, itakuwa mu itakuaitakua itakuwa itakuasasa hmm, wakienda pale kwenye mtandao wa SBS mkoaju Kirundi ndio watapata makala hayo kila mtu mwenye ako na telefone anaweza kutafuta mtandao wa SBS, na kila mtu mwenye anataka kusikiliza ku, uh, programu za Kiundi atatafuta SBS Kiundi, na hapo anaweza kusikiliza makala ya Kiundi. Pengine unaweza kuwapa kionjo cha kile ambacho watakuwa wanasikia wakiingia kwenye mtandao wa SBS Kirundi. Ah, ah, ah, good day, <laughs> <Bye. laughs> na baita na, na waita Barundi venye bako banatusikiliza tarehe ya, ya ishirini na nane Mei basike banaenda mutelefone batafute SPS Kirundi basike banasikiliza. Aha, kwa hiyo kwa, yes, kwa, uh, <laughs> kwa sasa ni siri, ingali jikoni inatayarishwa kwa sasa. Uh, vizuri kabisa, huyo ni Bimire Kae ambaye anazungumza nasi ambaye ndiye mtayarishaji mkuu wa idhaa ya Kirundi ambayo ni idhaa mpya itakayoanza kazi hivi karibuni, na kama vyosema tarehe ishirini na nane mwezi huu wa Mei itaanza makala mapya kabisa katika historia ya redio nchini Australia, ambapo utaweza kusikiza makala kwa lugha ya Kirundi nchini Australia. Pengine ujumbe wa mwisho Bimire ni upi kwa wasikilizaji wako wapya? Nawambia kila mtu mwenye yuko mrundi hapa Australia asikirize programu mupya ya SPS Kirundi. Pengine unaweza ukawapa hilo neno kwa, kwa, kwa Kirundi. abarundi bose bari mu gihugu cya Australia ndabahamagariye bahamagariye kumviriza ibiganiro bishasha birimu gutangura bizotangura itariki mirongo ibiri n'umunani rusama uu mwaka nyene w'ibihumbi ibiri na cumi n'umunani mu gihugu cyose cya Australia. Vizuri kabisa, sweze, kabisa vizuri kuzidia. Hapo, kwa hiyo kama mmesikia lugha hiyo Kirundi basi wewe ni Mrundi, jumge najumuika katika simu yako ya mkononi. Enda pale pakuwa app ya SBS Radio, kisha tafuta hapo chini, utapata lugha ya Kirundi. Bofya pale, ambayo itakupeleka moja kwa moja kwa makala ambayo Bimirei ametayarisha kwa ajili yako Mrundi, ambayo hapa na pia. Kama kuna wenzako ambao hawana taarifa kuhusu makala mapya idha ya Kirundi, waeleze na welekeze jinsi jinsi wanazoweza kusikiza makala hayo. Bimirei, asante sana kwa kuzungumza nasi na kila laheri katika kazi mpya ambayo kuanzia jamii ya Warundi ya Australia. Asante sana Gode. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoa ji swahili