kusikiliza idhaa ya kiswahili ya SBS na kwa sasa tunageukia e, katika e, kujua janga la corona na athari na jinsi sekta mbalimbali zitakavyoweza e, kurudi katika hali yake ya kawaida. Tunaye mtaalamu e, wa maswala ya finance e, bwana Juma Rashid, ambaye tulizungumza naye kuhusiana na masuala ya uchumi, na kwa leo tunageukia huko huko, tunaambatana nako huko huko. Bwana Juma Rashidi, habari gani? Salama ndugu mtangazaji. E, Juma, janga uh, la korona limeathiri e, maeneo mbalimbali duniani. Wewe kama mtaalamu, e, unaonaje, e, hasa sekta mbalimbali mbali na wananchi kwa jumla, jinsi hali itakavyorudi, e, katika hatulivyokuwa mwanzo, au jinsi nchi mbalimbali zitakavyoweza kurudi katika hali yake. Oh, nashukuru ndugu mtangazaji. Ni kweli kwamba hili janga la korona limeathiri nchi nyingi. E, kama tunavyopata habari kila kukicha, maambukizi yanazidi kuongezeka katika baadhi ya nchi, na hii imekuwa na athari kubwa sana katika maeneo ya kibiashara au kiuchumi kwa ujumla, kwa sababu tunapozungumzia uchumi wa nchi fulani E, kukua, kushuka huwa tunaangalia pato la taifa ambalo pato hilo la taifa lina e, linahusisha vitu mbalimbali ikiwemo mbali matumizi ya wananchi wa kawaida, e, uwekezaji wa kibiashara, matumizi ya serikali, e, uwiano kati ya e, uingizaji wa bidhaa kutoka nje na uuzaji wa bidhaa kwenda nchi nyingine mbalimbali mbali. Pamoja na makusanyo ya, ya, ya kodi kwa, kwa serikali. Kwa hiyo kwa mfano tukisema tuangalie eneo la e, matumizi ya watu binafsi tunaona ni sehemu ambayo imeathirika kwa kiasi kikubwa, kwa sababu kwa baadhi ya e, nchi waliweka e, kizuizi cha watu kutokutoka nje. Ina maana mtu asipotoka nje hawezi ku hawezi kutafuta hela kwa ajili ya kuendesha maisha yake, na hivyo basi kama ana kipato inakuwa ni ngumu kwa yeye eh, kuweza kununua bidhaa mbalimbali. Ina maana mtu asipoweza kununua bidhaa mbalimbali pia inamwathiri eh, mwekezaji katika eh, biashara fulani. Labda tuseme mtu amewekeza kwenye eh, biashara ya kuuza tuseme vitu vya lukshari eh, kidogo labda magari, televishen au hata ma, kwa matumizi ya kawaida ale inakuwa ni ngumu kidogo. Kwa hiyo ule muuzaji inabidi ashushe uzalishaji kulingana na mahitaji ya watu ya. Kwa mfano pia tukiangalia katika swala la uwekezaji kwenye mabenki, tunaona pia imewaathiri eh, watu waliowekeza kwenye mabenki kwa sababu tunaona nchi mbalimbali mbali kwa mfano, kwa Afrika kule Egypt waliwashauri waliyashauri mabenki yaweze kusitisha ukusanyaji wa marejesho ya kila mwezi kwa muda wa miezi sita. Kwa maana hiyo basi, mabenki hayo yatashindwa ku, kupata faida ile ambayo yalitegemea kabla ya janga hili la corona kutokea. tukienda kwenye upande wa Eh, uwiano kati ya kuingiza bidhaa, kununua bidhaa kutoka nje na kuuza bidhaa nje ya nchi, tunaona pia ni sehemu iliyoathirika. Kwa mfano kwa nchi za Afrika eh, tukiangalia labda kama Tanzania au nchi za East Africa pale, tunaona wanafanya biashara kubwa na Wachina, ambako watu mbalimbali huenda kufunga mizigo na kuleta nchini mwao kwa ajili ya kuuza. China ndo ilikuwa kitovu cha maambukizi yayo, kwa hiyo ina maana ilikuwa ni ngumu pia kwa watu kusafiri kwenda China na baadaye ugonjwa ukaja kwenye hizo nchi kama Tanzania, Kenya, Uganda. Ina maana pia na wao inakuwa ni ngumu pia kusafiri kwenda kwenye nchi mbalimbali, kwa sababu tuliona hii swala la korona limeafekti pia usafiri, hasahasa usafiri wa anga. Ndege nyingi zimeshindwa kuendelea na utaratibu wao wa kusafirisha watu na mizigo kama tulivyozoea kabla ya janga la corona. Kwa hiyo kizuizi hichi cha watu kutokuwa huru kusafiri kimeweza kuathiri e, uwiano wa biashara ya, ya e, kuuza kwenye nchi e, mbali mbalimbali, na pia wao kununua kwenye nchi husika. Kwa hiyo kwa ujumla ukiangalia hayo madhara kwenye e, biashara, kwenye uwekezaji, kwenye matumizi ya watu binafsi, moja kwa moja inaenda kuwaathiri e, kuiathiri e, nchi husika katika ukusanyaji wa mapato, kwa sababu kama biashara haifanyiki, pia serikali itashindwa kukusanya mapato kwa kiwango kile ambacho ili, ilipanga mwanzoni, ilikuwa imetegemea kupata. Hivyo basi, na, na serikali inakuwa na wakati mgumu katika ku, ku, ku, kusimamia na kuendeleza miradi yake iliyopanga, miradi ya kimaendeleo na mingine ya, ya kijamii. Je, mikakati ni ipi? Nchi zifungue e, watu wake zing, watu waingie katika biashara, au tufanyeje ili turudi haraka katika hali yetu ya kawaida, ikiwa nchi zingine bado mpaka sasa wamefungiwa ndani? Naam, ndugu mtangazaji, sasa swala la kufungua mipaka e, kufungua mipaka kwa ajili ya maisha kuendelea kama kawaida E, ni swala ambalo litategemea pia na nchi ilijipanga vipi kupambana na hili janga la corona. Kwa mfano, tukiangalia nchi zilizoendelea kama nchi ya Australia tukiangalia e, Japan tukiangalia China tukiangalia Marekani, kuzitaja nchi chache, ni nchi ambazo serikali yake iliamua kuweka e, mikakati ya kupambana na hili janga la corona ili basi wasije kuathirika kwa kiasi kikubwa katika e, uchumi. Ila tukija tukaangalia nchi za zinazoendelea, mataifa machanga ya tuchukue mfano mataifa ya Afrika Mashariki, tunaona ni ngumu sana kwa, kwa serikali ku, kutoa e, kiasi fulani cha fedha kuingiza kwenye mzunguko. E, ili kuzuia au kupunguza zile athari za kiuchumi. Kwa mfano ukiangalia kwa nchi kama Tanzania ili kue, e, kuongeza e, kuchochea shughuli za kiuchumi waliweza kushusha ba, e, kwa Benki Kuu waliweza kushusha e, ile wanaita kwa kimombo anasema statutory minimum reserve, yani hela fulani ambayo mabenki anatakiwa ya ya iweke pale benki kuu. Kwa hiyo ina maana ile reti ilikuwa, e, sina taarifa sahihi ila nadhani ilikuwa kwenye asilimia e, nane, ila ikashushwa hadi ya asilimia saba. Ina maana kuna hela mabenki yameruhusiwa, e, kuzichukua na kuzitumia kwenye, kwenye shughuli za kijamii tukiangalia ni tofauti kwa nchi za zilizoendelea, wameweka hela nyingi sana, wameingiza hela nyingi, na pia wale wananchi wake ambao waliathirika kwa ofisi zao kufungwa waliweza kuwa wakawa wanalipwa na, na, na serikali, ili waweze kuendeleza matumizi yao ya lazima ya kila siku. Kwa hiyo, kwa nchi kama Australia tunaona itakuwa ni rahisi wao kurudi katika hali ya kawaida kwa sababu ya hatua za mapema walizozichukua kupambana na janga la korona. Lakini kwa nchi ambazo zinaendelea itakuwa ni, ni changamoto, tutategemea ni swala litakayochukua muda mrefu, kwa sababu serikali haina hela e, nyingi kiasi hicho cha kuweza kueidha kuwapatia wananchi waendelee na shughuli zao e, za kila siku za manunuzi ya mahitaji maalum e, na pia ni, ni, ni ngumu kwa, kwa, kwa serikali hizi kuendeleza miradi yake mbalimbali mbali ya kimaendeleo. Kwa hiyo itakuwa ni, eh, ni swala gumu kwa wao kurudi kwa haraka katika hali yao ya kawaida, tutegemee mataifa yaliyoendelea ndo yataweza kurudi kwa haraka kulingana na hatua alizochukua na eh. Bwana Juba Rashid, tukirudi katika swala kubwa la utalii, vipi nchi hizi unaonaje? athari zake zitakavyokuwa hasa hususan nchi zinazoendelea? Naam, kama tulivyokisha kuongea mwanzoni ni kwamba nchi nyingi tu, tukiangalia nchi nyingi zilizoendelea pia zimeathirika kwa kiasi kikubwa. Kwa mfano Marekani, watu wako ndani hawaruhusiwi kutoka, kwa hiyo ina maana hata kusafiri nje ya nchi hawawezi. Ukiangalia nchi nyingi za Ulaya pia zime, zimeathirika na pia hizo nchi hata zikisema kwamba watu wake waende ku e, wakiruhusiwa kwenda kutembelea nchi nyingine kwa e, kufanya mambo ya utalii bado itakuwa ni, ni shida kwa sababu makampuni mengi ya ndege yamesimamisha usafirishaji. Kwa hiyo kwa, kwa, kwa nchi zi, zinazoendelea zitapata wakati mgumu, hasa hasa kwenye upande wa utalii kama tulivyosema mwanzoni. Jambo la e, uchumi kuangalia kiasi gani uchumi unakuwa, huwa tunaangalia pato la taifa, ambalo moja wapo tulisema e, inahusisha uwiano kati ya kutoa bidhaa na huduma kwenda nchi nyingine au kupokea bidhaa na huduma kutoka nchi nyingine. Kwa swala la utalii, ni swala la utoaji huduma kwenda kwen kwenye wananchi wa nchi mbalimbali. Kwa hiyo ina maana serikali hizi za nchi zinazoendelea huwa zinapata e, pato e, kiasi fulani e, kutokana na hili swala la watalii kuingia, wanapata fedha e, za kigeni. Kwa hiyo kwa nchi kama Tanzania ambayo tunajua kwa kiasi kikubwa e, serikali huwa inapata mapato mengi kutoka kwenye swala la, la utalii litaathirika vibaya mno. Kwa sababu watalii wengi wanakujaga kutoka nchi mbalimbali, hasa watalii wengi wa Tanzania wanatokaga eh, USA wanatoka Marekani kwa hiyo, ni kwa, sana, Marekani kwa hiyo kiasi kikubwa sana Marekani imeweza kuathiriwa na corona. Kwa hiyo tusitegemee kuona watalii wengi kuingia hata pale mipaka itakapofunguliwa kutoka kwenye nchi hizi eh, tunazoziita nchi zilizoendelea, kwa sababu na zenyewe zimeathirika vibaya mno. Kwa hiyo litachukua muda mrefu kidogo ku, kuweza kurudi katika hali ya kawaida, kupokea watalii, kupata fedha za kigeni eh, ni swala la baadaye kidogo, hadi hapo nchi zitakapofungua mipaka yake, na hao watu wanaokuja kwa ajili ya utalii wahakikishe kipato chao kiko sawa, kwa sababu na, na wao pia kipato chao binafsi kimeathirika na hili janga la korona. Eh, watu wengi wameathirika, ofisi zao zimefungwa hata kama mipaka itafunguliwa, ni kwamba watu hawatakuwa na, na, na hela kiasi hicho cha kuweza kwenda kutembea katika nchi mbalimbali kwao. Tusubiri e, e, uchumi wa nchi zao uanze kurudi katika hali ya kawaida, uchumi wa mtu mmoja mmoja uanze kurudi katika hali ya kawaida, ndio pale tutakapotarajia kwamba kupata watalii kutoka hizi nchi. Na pia watalii hawa wataangalia kwa kiasi gani sisi tumeweza kupambana na hili janga la korona. Kuna mikakati gani iliyopo, kwamba wao wakija kwenye nchi zetu hawezi kupata hayo maambukizi. Kwa hiyo pia nazishauri serikali zetu zihakikishe zinapambana juu chini, kuhakikisha wanaondoa hili swala la korona. Naam, muda mwingi nakuwaza niwe macho au kwa njozi, kwa njozi, na mimi siku moja nitaenjoy lako penzi Daniela, Daniela. Kwa oh oh oh. Hiyo so, hapa ndo linakuja lile swala la kukopa. Uh, taifa mengi Afrika amekuwa akikopa uh, Benki Kuu ya Dunia uh, uh, mikopo hii ambayo inachukua Benki Kuu ya Dunia itaizisaidia hizi nchi au itaongeza ugumu wa maisha kwa baadaye kutokana na madeni kuwa mengi? Eh, kwa nchi zinazoendelea kukopa kwenye eh, benki ya dunia ni sahihi kwa sasa, kwa sababu kama nilivyotoka kusema mwanzoni hapo ni kwamba hizi nchi hazina uwezo wa kuweka hela kwenye uchumi wao kwa kutoa hela yao wenyewe walionayo. Kwa hiyo inabidi waende kwenye ma, e, mashirika ya fedha ya kimataifa kama Benki ya Dunia au e, IMF ili waweze kupata msaada. Kwa hiyo hizo hela np inapo, e, nchi inapokopeshwa ina maana wananchi e, ndo watatumika kufanyaje kulipa lile deni e, na ukiangalia kwa Afrika Mashariki nadhani Kenya, Uganda E, Rwanda wameweza kupata msaada huo e, na nchi nyingine kama e, Nigeria, Malawi na kadhalika. Kwa hiyo hizi hela kwa sasa zitaweza kuwasaidia kuchochea shughuli za kiuchumi, ila tukumbuke pia hizi hela ni, ni mkopo. Kwa hiyo kama ni mkopo bado e, mzigo utakuwa uko pale pale kwamba itabidi wananchi na serikali ipambane katika shughuli za kiuchumi. Serikali itabidi ipambane katika makusanyo yake ya kodi, ili kuweza kulipa haya madeni mbalimbali watakaokuwa wanadaiwa na e, mataifa ya, ya dunia ya kifedha. Na la mwisho tu bwana Juma eh, kwa sababu tuko nawe eh, kama nchi zinakosa msaada Les, uh, tuseme kwamba benki kuu ya dunia inasema uh, IMF inasema bwana, wewe siwezi kukupa hela au wewe, siwezi kukupa. Zile nchi ambazo zimekosa msaada zinaweza zikategemea mzunguko wa ndani uweze kuzinyanyua kimaisha, sawa? Zinaweza zikategemea mzunguko wa ndani. Tukiangalia nchi kama Tanzania haijawa na e, haijazuia wananchi wake e, kukaa ndani e, kama kuka njia mojawapo ya kupambana na ili janga la corona, ina maana wananchi wako huru kuendelea na shughuli zao e, za kila siku za uzalishaji, lakini pia e, katika ufuatiliaji wangu hapa na pale sijaona sehemu ambayo Tanzania imewezwa kukopeshwa na haya mataifa makubwa ya, ya fedha duniani. Kwa hiyo ina maana Tanzania kwa kiasi kikubwa itabidi ipambane yenyewe kurejesha hali katika e, E, sore kurejesha uchumi katika hali ya kawaida, kwa jambo la kwamba je, itaweza? Ndo kama nilivyosema, hata kama itaweza ni e, swala ambalo litachukua muda mrefu e, kurudi katika hali yake ya kawaida, kwa sababu e, tumeangalia kwamba shughuli nyingi za kibiashara zimepungua, e, usafirishaji wa bidhaa kwenda nje, uingizaji wa bidhaa e, ndani ya nchi E, uwekezaji wa kibiashara e, na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kama biashara kwa ujumla, uchumi kwa ujumla, utakuwa unakuwa katika e, asilimia ambayo ni ndogo au ambayo ni, e, ni hasi, ni ngumu sana kwa hiyo nchi kuweza ku, kurudi katika hali yake ya kawaida kwa kutegemea e, ukuaji e, uendeshaji wa shughuli zake za, za, za kiuchumi ili kuiwezesha serikali ku, kupata mapato zaidi kwa ajili ya kuweza kuwekeza katika sehemu zake mbalimbali. Kwa hiyo ni, ni kweli kwamba zitaweza, lakini kwa muda mrefu tofauti na pale nchi ambapo imechukua mkopo ili kuweza kubalansi e, bajeti zao kama nchi nyingine tulivyosema hapo, Kenya, Uganda, Rwanda, Malawi, Nigeria, kutaja nchi chache za Afrika. A, okay. Asante sana bwana Juma Rashid kwa muktasari huo e, kuhusiana na e, kiuchumi kiwekezaji, jinsi nchi zitakavyorudi katika hali yake baada ya janga la korona. Nashukuru sana ndugu mtangazaji. Tuombe tuombe kwamba ili janga liishe, maana tunaambiwa e, kutakuwa na pigo lingine la pili. Ili ni pigo la, la, la kwanza tu. Kwa hiyo tuombe Mungu kwamba hilo la pili li, hata kama litakuja tuwe tushajua namna ya, ku, eh, ya kupambana na ile tatizo na jinsi gani nchi zetu eh, zitaweza eh, kuweka mikakati sahihi kuzuia hilo pigo la pili lisiwe na madhara makubwa kama tunayoona sasa hivi. Asante. Haya, ni Juma Rashidi, huyo mtu wa masuala ya finance ambaye alikuwa anatuelezea kuhusiana na jinsi nchi zitakavyoweza kujikabili na janga hili na athari ilizoweza kuwasili kwa upande wa Afrika, Ulaya na hali kadhalika, hapa Australia ambapo tunawatangazia kupitia SBS Swahili. Na tukumbuke kwamba New South Wales, jimbo la New South Wales limeweka kikomo cha mikusanyiko, ambapo wageni watano huruhusiwa nyumbani, watu kumi wanaweza kujikusanya nje na watu kumi kwenye maharusi, watu ishirini kwenye mazishi na thelathini mazishi ya ndani na thelathini wat mazishi ya nje na tukumbuke, katika mikusanyiko ya kidini wameweka limit au wameweka kikwazo cha watu kumi tu katika mikusanyiko hiyo. Biashara na shughuli za burudani, migahawa na hoteli zinaweza kuruhusiwa watu kumi kukaa wakati wowote wa na pia watafuata sheria za mtu mmoja kwa kila mita nne za mraba. Mabwawa ya kuogelea ya nje yanafunguliwa kwa masharti, na majumba ya makumbusho, majumba ya maonyesho ya sanaa na maktaba zitaruhusiwa kufunguliwa kuanzia tarehe moja mwezi wa sita ili mradi tu watafanya kazi kwa njia salama za COVID 19. Na serikali inatarajia watu kuendelea kufanya kazi majumbani iwezekanapo, ili kupunguza msongamano kwenye vyombo vya usafiri wa umma. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Nani asiyependa bumba?