Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idhaa kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko na migode Migerano, tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbscu mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangazie swala zima la vizuizi ambavyo vimewekwa nchini Australia ambavyo vitaathiri kwa njia moja manyingine maisha ya kila siku yako. Vizuizi vipya vya kupunguza usambaji wa virusi vya korona vilianza kutekelezwa kuanzia Jumatatu tarehe 23 Machi. Hatua hizo zitasababisha baadhi ya biashara kufungwa, baadhi ya biashara hizo zikijumuisha migahawa ba na vyumba vya kufanyia mazoezi, ila huduma muhimu kama masoko na benki zitaendelea kuwa wazi. Hali ya maisha ya Australia kwa sasa yanafanana tofauti kabisa. Usiku wa jumapili tarehe 23 Machi, waziri mkuu Scott Morrison alitangaza hatua mpya za kuzuia usambaaji wa virusi vya korona. Baada ya kufunga mipaka yake kwa watu ambao si wakazi wa nchi pamoja na kuweka marufuku kwa mikusanyiko ya makundi makubwa, serikali ya shirikisho kwa sasa itaanza kufunga baadhi ya biashara kwa ajili ya kujaribu kupunguza kiwango cha usambaji katika jamii. Akifafanua uamzi huo bwana Morrison amesema kwamba hatua hizo zitadumu kwa muda na zitafanyiwa tathmini kila mwezi. ila kama nilivyosistiza na vile afisa mkuu wa afya alivyosistiza na wengine walivyofanya pia, ila utakapoanza tekeleza hatua hizi, tunastahili at kuwa na matarajio kuwa hatua hizi zitatumiwa kwa angalau miezi sita. Serikali ya shirikisho inafunga sehemu za kujumuika. Hizi ni sehemu za umma na biashara ambako idadi kubwa ya watu huwa wanajumuika na kuongeza athari ya usambaji wa COVID-19. Migahawa, baa na vilabu vyenye leseni za kuuza pombe, RSL zikijumuishwa, zimetoa huduma yazo ya mwisho. Sehemu za burudani, sinema, kasino au vyumba vya kamari navyo pia vimefungwa. Vyumba vya kufanyia mazoezi na sehemu za nje za kufanyia michezo nazo pia zitafungwa, ila bustani na sehemu za umma zitaendelea kutumiwa. Sehemu za ibada nazo zitafungwa, wakati mikusanyiko ya kidini pamoja na mikusanyiko mikubwa ya mazishi nayo yatasitishwa kwa muda. Marufuku imewekwa kwa migahawa kuwahudumia wateja ndani, ila migahawa hiyo inaweza wapelekea wateja vyakula popote walipo. Daniel Andrews ni kiongozi wa jimbo la Victoria amekiri ni wakati usio wa kawaida ila ni hatua inayostahili kwa taifa kuchukua. na hatujawahi uh, uh, ona uh, hali ambapo sehemu kubwa na muhimu kwa uchumi wetu kimsingi zimefungwa. Hii inastahili ni uchungu, ila bila shaka inastahili. Huduma muhimu zitaendelea kuwa wazi kwa Waustralia. Huduma muhimu zinajumuisha masoko, vituo vya petroli, maduka benki na maduka yanayouza dawa. Baadhi ya sehemu zingine ambazo hazifunikwi na marufuku hayo ni duka zinazouza pombe, nguo na majengo ambamo maduka mengi yanafanyia biashara. Usafiri wa mizigo na bidhaa pia utaendelea nchini, na biashara ambazo zinaendelea na operesheni zake wakati wa janga hili zimehamasishwa zikihakikishe wafanyakazi wazo wanafuatilia maagizo ya kujitenga kijamii au wafanyie kazi nyumbani. Afisa mkuu wa matibabu wa Australia Brendan Murphy amekiri kwamba itakuwa vigumu kuzoea mageuzi hayo. Na katika kila to <todule> sehemu ya maisha yetu tunastahili jipa nafasi katika jamii na kuwa na usafi. Hatua hizi zinastahili kuwa sehemu ya maisha yetu, tutaishi kwa hali tofauti kama tunataka virusi hivi visiwe na athari kubwa kwa wanachama wa jamii yetu ambao wako katika hali ya hatari, pamoja na mfumo wetu wa afya . Serikali ya shirikisho pia imeshauri dhidi ya safari ambazo si muhimu. Safari hizo zinajumuisha likizo na usafiri katika majimbo na wilaya ndani ya Australia. Wakati wa Australia wameshauriwa wapunguze muda wanaokuwa nje. Hatua hizo hazijafanya iwe lazima kwa watu kusalia ndani ya nyumba zao. Waziri mkuu amesema kwamba ushauri wa afya kwa sasa ni kwamba shule ziendelee kuwa wazi, ila wazazi wanaruhusiwa waache watoto wao wabaki nyumbani Iwapo wanafikiri kuna athari. Bwana Moris anamwongezea kuwa hataki watoto wanyimwe elimu yao, na tunataka hakikisha watoto wanaendelea na elimu yao tunapodhibiti Australia as as na, panapo ushauri wa afya unaosema unaweza enda shuleni na kufunzwa, ni muhimu tufanye hivyo kwa muda mrefu uwezekanao, isipokuwa ambapo mazingira ya kiafya yanabadilisha mpangilio huo. Wakati shule zitaendelea kuwa wazi, baadhi ya majimbo yamechukua hatua za kuwaacha wanafunzi nyumbani. Jimbo la Victoria na wilaya ya ACT zimesogeza mbele likizo za shule. Kwa sasa shule zimefungwa Jumanne, tarehe 24 Machi. Kiongozi wa New South Wales Gladys Berejiklian, kwa upande wake, amesema kwamba shule katika jimbo lake zitaendelea kuwa wazi, ila amewahamasisha wazazi jimboni New South Wales wawaache watoto wabaki nyumbani na shule zitatoa mafunzo mtandaoni katika siku za usoni kwa sababu ya utendakazi. Ukizingatia wiki jana, asilimia 30 ya wazazi waliamua kuwacha watoto wao wabaki nyumbani, na ninakiri kuwa idadi hiyo inaweza endelea ongezeka tunapokaribia so likizo za shule kwa sababu za utendakazi. Kuna kitengo kimoja cha kazi, kazi, kazi home. Tunawahamasisha wazazi ambapo wanaweza wawache watoto wabaki nyumbani. Serikali za majimbo na wilaya zina wajibu wa kutekeleza hatua hizo za kufunga huduma hizo jimboni Victoria. Kikosi maalum cha jeshi la polisi chenye maafisa mia tano kitakagua sehemu ambazo zimeorodheshwa kufungwa, na watakuwa wakibisha milango ya wanaostahili jitenga kuhakikisha wanatekeleza wajibu wao. Kiongozi wa jimbo la Victoria, Daniel Andrews, amewahamasisha watu watii sheria hizo mpya na kutekeleza wajibu wao kutaokoa maisha. Kwa upande mmoja, inasikitisha imefikia kiwango hiki, ila tumewaona watu katika fukwe mjini Sydney. Ingekuwa rahisi pia kuwaona watu ndani ya baa, migahawa na sehemu za burudani mjini Melbourne. Na kote jimboni Victoria haifai, itagharimu it it maisha. Kwa hiyo it haijalishi nice. Unachoiita so no kinachokupa motisha no, tenda haki kwa kila mtu. For everybody. Alisistiza bwana Daniel Andrews, kiongozi wa jimbo la Victoria, ambaye anakamilisha taarifa hii ya Navin Razik na Gode Migirano. Kwa maelezo ya ziada kuhusu taarifa hii pamoja na taarifa zingine ambazo tumewaletea hapo awali, basi tembele tovuti yetu SBS.com.au mkwa juu Swahili. Waendelea kusikiza idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.