Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migera na tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anani ambayo ni, ni SBS.com.au mkwaju swahili. Wazapata pia makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook vizuizi vitakapoinuliwa, anani ambayo ni Facebook.com Mkoa juu SBS Swahili. Na kama ungependa kutuandikia kwa barua pepe kwa mapendekezo yote ama kuna taarifa lolote ambalo ungependa kutujuza, basi tuandikie anaonetu nikiwa ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea basi na makala ma tumaandelea kwa sasa, tutazungumzia swala zima la uzinduzi wa kampeni ya chanjo ya COVID-19 hapa nchini Australia. Uzinduzi wa kushtukiza wa chanjo ya Covid 19 nchini Australia umepokewa kwa afueni na matumaini na jamii ya kimatibabu pamoja na watu wa kwanza waliopokea chanjo hiyo. Waliopokea chanjo hiyo walichaguliwa kutoka kundi la watu ambao wako hatarini wa zaidi katika jamii ya Australia. Mradi wa utoaji wa chanjo ya Covid 19 nchini Australia ulianza siku moja mapema kuliko ilivyotarajiwa, ila kwa watu wa kwanza waliopokea chanjo hiyo haingewasili mapema zaidi. Huyu hapa mmoja wao akizungumza punde baada ya kupokea chanjo hiyo. Wazo langu la kwanza lilikuwa itakuwa heshima kubwa, kwa sababu najua mimi ni mmoja wa watu wa kwanza nchini Australia kuipata na singesema la I no. <laughs> Paul Russell ni mkazi katika makazi ya wazee, alikuwa mmoja wa watu ishirini waliopokewa dozi ya kwanza ya chanjo ya makampuni ya Pfizer biotech katika kituo cha matibabu cha Castle Hill mjini Sydney, jimboni New South Wales. Baada ya zaidi ya mwaka mmoja akiwa ndani ya vizuizi, mwanaume huyo mwenye umri wa miaka 74 amesema hakusita kupokea chanjo hiyo, kwa sababu njia tu ambayo tutashinda hili ni kupokea chanjo. Nadhani hii ni kama mara ya tatu katika mwaka ambapo nimekuwa nje <laughs> na ni vizuri. Waliochaguliwa kupokea chanjo hizo mapema katika uzinduzi walijumuisha wakazi katika makazi ya ulemavu pamoja na wahudumu wao, wafanyakazi wa huduma ya wazee, wafanyakazi wa mipaka na wanachama wa jeshi la ulinzi wanaofanya kazi katika karantini za hoteli. Brett Rasmussen anaishi na ulemavu wa akili na aliinua vidole vyake vya gumba alipopokea chanjo hiyo. Wakati huo huo mfanyakazi wa huduma ya ulemavu Mila Thomas amesema amefurahia kupokea chanjo hiyo. Nahisi furaha sana kupokea chanjo uh, hii na anajifanyia hili na kwa watu ninaosaidia, hususan wateja ninaosaidia kila siku. John Buttonshaw ni afisa katika jeshi la ulinzi wa mipaka ya Australia, amesema anajihisi sawa baada ya kupokea chanjo hiyo. Ni vizuri yeah, like sihisi chochote ni kama chanjo ya homa na ni vizuri kuwa sehemu ya mradi huu. Baadhi ya Waustralia maarufu nao pia walikuwa miongoni mwa kundi la kwanza lililopokea chanjo hiyo. Waziri mkuu, afisa mkuu wa matibabu, afisa mkuu wa uguzi na uzalishaji nao walipokea chanjo hiyo mbele ya kamera za waandishi wa habari katika jaribio la kupiga jeki umma iwe na imani kuhusu chanjo hiyo. Daktari Jesili alisaidia kutoa chanjo za kwanza na amesema ana matumaini kuhusu mradi huo wa utoaji wa chanjo. Ilikuwa heshima kubwa ya maisha yangu kuweza kufanyia waziri mkuu hili leo na afisa mkuu wa matibabu. Nadhani ni siku muhimu sana, na natumaini ni sehemu ya mabadiliko kwa janga hili, na natumai itakuwa mwanzo wa mwisho wake. Serikali ina lengo la kuwachanja watu elfu sitini katika wiki ya kwanza kama sehemu ya awamu ya kwanza inayowalenga wafanyakazi wa mstari wa mbele na wanachama wa umma ambao wako hatarini zaidi. Kiongozi wa upinzani Anthony Albanese na kiongozi wa chama cha Greens Adam Bent wamealikwa kupokea dozi zao za kwanza za chanjo za Pfizer baadaye wiki hii. Waziri wa afya wa shirikisho Greg Hunt na katibu wa idara ya afya Brandon Murphy watapokea chanjo ya AstraZeneca baadaye, utoaji wayo utakapoanza mwezi ujao. Wakati huo huo, naibu kiongozi wa chama cha Leba Richard Marles amesema anafuraha mradi wa chanjo wa Australia umeanza. Alipozungumzia chanjo hizo, bwana Marles anasema kwamba dunia itashinda COVID-19 kupitia chanjo world, ni muhimu kutambua duniani kote zaidi ya watu milioni mia, wamechanjwa kabla ya chanjo ya kwanza ifanywe nchini humo today. Leo Waustralia wanataka ona chanjo the hizo zikitolewa kwa hali salama iwezekanavyo, ila wanataka pia ona shughuli hiyo ikifanyika haraka well. Iwezekanavyo. Dr Chris Moy ndiye naibu rais wa chama cha matibabu cha Australia. Amesema ni siku muhimu kwa nchi hii, ila kazi ngumu ingali mbele. We're incredibly lucky to have safe... tuna bahati sana kuwa na chanjo salama na fanisi. Kile ambacho ningependa sema ni pamekuwa msukumo mkubwa wa kupata chanjo sasa. Tunachohitaji ni kufikisha chanjo hii katika jamii ili kila mtu aweze lindwa. Hiyo inaweza kuwa changamoto kuliko ilivyotarajiwa, wakati chunguzi za hivi karibuni zimeonyesha kuwa imani kwa chanjo hizo imepungua kote nchini. Utafiti uliofanywa na ofisi ya takwimu ya Australia umeonyesha kuwa ni asilimia 76 tu ya wanaume na asilimia 71 tu ya wanawake ambao wamekubali kuwa wanastahili pokea chanjo hiyo. Wakati huo huo, serikali imesema kuwa kipaumbele chake ni kukabiliana na taarifa potovu kuhusu chanjo hiyo. Waziri wa afya wa shirikisho Greg Hunt amesema kwamba lengo lingine la serikali ni kuzifikia jamii zenye lugha na tamaduni tofauti katika mradi huo. Bwana Hunt na maelezo zaidi: we are doing advertising in over 30 languages. Tunafanya uh, matangazo katika SBS zaidi ya lugha 30 tukishirikiana na shirika la habari la SBS ambayo ni nzuri. Tunawezesha pia jamii kutoka mazingira yenye lugha na tamaduni mbalimbali ziunde kampeni zao zenyewe watu wa kwanza ishirini waliochanjwa watarejea kupokea dozi ya pili ya chanjo ya Pfizer baada ya wiki tatu. John hily mwenye umri wa miaka themanini na saba ni miongoni mwa watu hao ishirini. Alihamasisha umma kuhusu chanjo hiyo akisema kwamba be, ujumbe wangu utakuwa ipokee, okay, haiumizi kwa hatua za kiafya na msaada unaotolewa katika jibu la janga la covid-19 katika lugha yako. Tovuti hii sbs.com.au, mkwa juu coronavirus. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Edwin Aguinan na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.