Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Waweza sikiliza makala haya pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook ambako tumechapisha sehemu za makala haya pamoja na mengine tuliochapisha hapo awali. Anwani ni facebook.com mkwaju SBS swahili. Tukaendelea basi na makala ambayo tumewaandalia. Waziri Mkuu Malcolm Turnbull amesema hataunga mkono wito wa kuanzishwa kwa tume ya uchunguzi kwa gharama ya umeme. Baadhi ya wabunge wa chama chake wanaamini kwamba tisho la tume ya uchunguzi litafanya wanaouza umeme wapunguze gharama hizo, ila bwana Turnbull amesema Australia imeshuhudia tayari gharama ghali za umeme. Kampeni za chaguzi tano ndogo zinaendelea nchini kote ambako mamia ya maelfu ya Waustralia wanatarajiwa kupiga kura mwisho wa mwezi huu. Chaguzi hizo ambazo zimebatizwa jina la Super Saturday zimeamrishwa baada ya majeruhi kadhaa wa kisiasa kudaiwa na kashfa ya uraia pacha. Waziri mkuu Malcolm Turnbull ameanzia kampeni ya wiki hii katika mgodi wa vyuma wa Tasmania, ambako alisema kwamba tuna nia ya kutumikia Tasmania na tutaendelea kuhakikisha kuna ajira nyingi zaidi, ajira bora ambazo zina malipo ya juu, alisema waziri mkuu Tambul. Ila anapojaribu kutilia mkazo fursa za chama cha Liberal jimboni Tasmania, bwana Tambul alikataa wito toka ndani ya chama chake kwa hatua kali za kupunguza gharama ya umeme nchini kote. Gharama ya, ya umeme imeongezeka nchini kote kwa wastani ya dola mia hadi mia tatu kila mwaka, kwa mujibu wa utafiti wa serikali. Wakati mjadala wa nishati unaendelea, wabunge kadhaa katika serikali ya mseto wametoa wito kwa kuanzishwa kwa tume ya uchunguzi ambayo itawahoji viongozi wa makampuni ya umeme nchini. Hata hivyo, Malcolm Tambule amesisitiza kuwa tume hiyo haihitajiki kwa sababu The Right, na muhimu ni kupunguza bei ya umeme. Tunaendelea kuwa na maendeleo mazuri, tumepiga kona katika suala la bei ya umeme. Mumeona bei ya umeme ikipungua katika pwani ya kusini nchini kwa sababu ya sera za serikali yangu government, na sera zake hazijumuishi kuanzishwa kwa tume ya uchunguzi. Tume ya wateja na ushindani Australia au ACCC kwa ufupi, wiki hii itatoa ripoti kuhusu sekta ya nishati zaidi ya miezi kumi na mbili baada ya serikali kuamrisha tathmini hiyo. Bwana Tambul hapa akizungumzia ripoti hiyo: tutatoa ripoti hiyo wiki hii, ni ripoti kamili, itakuwa na mengi ya kuzingatiwa na kujadiliwa. Tume hiyo imefanya uchunguzi mkubwa tayari. Hata hivyo, mbunge wa chama cha Liberal Craig Kelly amesema kwamba ni wazo ambalo linastahili zingatiwa na. well, nahamasisha watu watazame swala hili na walijadili wawezavyo. Tuna ripoti ya shirika la ACCC itakayotolewa hivi karibuni. Acha tuchunguze mapendekezo ya ripoti hiyo, kisha kama uchunguzi wa ziada unahitajika, basi tufanye hivyo, alisema bwana Kelly. Wanasiasa wenza wa bwana Keli katika serikali ya mseto nao pia wametoa wito wa tume ya uchunguzi katika umma. Wakati huo huo, mbunge wa chama cha Greens Adam Bandt amesema kwamba chama chake kitajaribu kuunda tume ya kuchunguza sekta hiyo ambayo ina mamlaka sawa na tume ya kifalme ya uchunguzi. Bwana Bandt, na maelezo zaidi "We could take a step towards reregulating power," tunaweza chukua hatua za kujaribu kudhibiti bei za umeme nchini humo kwa kuwashawishi wabunge waunge mkono uchunguzi kamili katika shughuli za kupata faida za kupindukia ambayo imekuwa ikiendelea katika sekta inayouza umeme, alisema bwana Bent. Hata hivyo, pendekezo lolote litahitaji msaada wa chama cha Leba, hata kama chama hicho kimeunga mkono uchunguzi katika sekta ya mabenki. Chama hicho kinaamini hakuna nia ya kuwa na uchunguzi huo. Upinzani umesema kwamba serikali ya Tambul inastahili toa ripoti hiyo ya ACCC mara moja, kuonyesha ni kwa nini tume ya uchunguzi inahitajika. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu SBS com au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Miles Morgan na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au sbscou mkwaji Swahili.