Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Wasikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukiona migode migerano na makala haya, bila shaka wazokaapata kwenye tovuti yetu anaoni ambao ni sbscomau. Mkoa swahili kaimu waziri wa uhamiaji Alan Tudge amesema amezungumza na wanachama wa jamii ya wachina wa Australia kuzungumzia wasiwasi wote wa kwa mvutano wa kisiasa kati ya Australia na China ukiendelea kutokota. China imekata kuomba radhi kwa kuchapisha picha iliyobadilishwa kwenye mtandao wa Twitter. Picha hiyo ilionyesha mwanajeshi wa Australia akishika kisu chenye damu kwa shingo ya mtoto wa Kiafghan. Picha hiyo ilichapishwa na Zao Lejen, ambaye ni msemaji wa masuala ya kigeni wa China na ni dokezo kwa matokeo ya uchunguzi wa Breton kwa shutuma za uhalifu wa kivita uliofanywa na wanajeshi wa Australia nchini Afghanistan. Bwana Taj amesema jana usiku wa 30 Novemba aliwasiliana kwa simu na viongozi wa jamii wa Australia wenye asili ya China kote nchini, ambao walimweleza kuwa wamekerwa na picha hiyo bandia. Ameongezea kuwa mkutano mkubwa zaidi utafanywa baadaye wiki hii. Anasema twit hiyo iliwakilisha maoni ya chama cha Kikomunisti cha China pekee na iwakilishe maoni ya Waustralia milioni moja nukta mbili wenye asili ya China, na Waustralia hao milioni moja nukta mbili kama kila mtu, wanaendelea na shughuli zao wakilea familia zao na wakitoa mchango mkubwa kwa nchi yetu. bila shaka twiti hiyo haipunguzi heshima yetu hata kidogo kwa waaustralia wanaofanya kazi kwa bidii bila kujali asili yao, alisisitiza Bwana Tudge. Na baada ya miezi tisa jimbo la magharibi Australia litafungua mipaka yake kwa wasafiri kutoka Victoria na New South Wales kuanzia Jumanne tarehe 8 Disemba. Watu kutoka majimbo hayo hawatatakiwa kuingia katika karantini kwa muda wa siku kumi na nne, ila wasafiri katika uwanja wa ndege pamoja na vivukio katika mpaka wa ardhi watafanyiwa vipimo vya afya. Kiongozi wa jimbo hilo Mark McGowan amesema kwamba ana haki ya kurejesha sera za sheria kali zikihitajika. Control... anasema Magharibi Australia ni jimbo pekee ambalo litakuwa na mipaka inayodhibitiwa. Kwa hiyo itabidi ufanyiwe vipimo vya afya, itabidi tuweke matumizi ya vibali, si usafiri huru kabisa. Na kile ambacho hatua hizi zinamaanisha ni kwamba kama inabidi tuimarishe mipaka usiku kwa, kwa mkia tunaweza fanya hivyo katika muda wa masaa machache. Majimbo mengi nchini Australia kwa sasa yako wazi kwa kila mtu bila kuwepo vizuizi. Mapema hi leo Desemba mosi, jimbo la Tasmania lilitangaza kuwa jimbo hilo la kisiwa liko wazi kwa kila mkazi wa Australia pamoja na no watu wa New Zealand, na kuanzia Alhamisi tatu Desemba, wakazi wote kutoka kusini Australia hawatahitaji kuwa katika karantini tena watakapoingia Tasmania. Mapema hii leo, Desemba mosi, mpaka wa Queensland ulifunguliwa kwa wasafiri kutoka Victoria na maeneo ya Sydney, kwa matumaini kuwa hatua hiyo itachangia katika ukuaji wa uchumi unaohitajika katika jimbo hilo na maeneo ya mipaka. Kwa sasa, idadi ya visa vya coronavirus kitaifa inaendelea kuwa ni sufuri, wakati hakuna visa vipya vya maambukizi vilivyoripotiwa kote nchini na shirika la Heart Foundation ambalo husimamia masuala ya moyo limetoa takwimu mpya zinazoonyesha anwani ambako mtu anaishi pamoja na utajiri wake huamua wa hali ya afya ya moyo wake. Waaustralia wanaoishi katika maeneo ya vijijini wana uwezekano wa asilimia hamsini zaidi kufa kwa ugonjwa wa moyo kuliko wenzao wanaishi katika miji mikubwa, na watu wanaoishi katika maeneo maskini nchini wana uwezekano mara mbili kulazwa hospitalini kwa sababu ya mashambulizi la moyo kuliko wenzao wanaoishi katika maeneo ya kifahari. Takwimu hizo ziko ndani ya ramani ya moyo ya shirika hilo ambayo inaonyesha sehemu ambako vifo vinavyohusiana na moyo pamoja na kulazwa hospitalini hutokea na sehemu gani zina viwango vikubwa vya athari za moyo kama uvutaji sigara, kutafanya mazoezi, pamoja na shinikizo la damu. Na katika taarifa zingine ni kuhusu na benki kuu, benki ya Hifadhi, ambayo kwa mara nyingine imeamua kuachia kiwango cha hela taslim katika hali ambayo ilivyo kwa sasa, ikiwa ni katika viwango vya riba vikiwa ni asilimia ikiwa ni sufuri na nukta moja. Hiyo ina maana kwamba viwango hivyo vitaendelea kubaki hivyo kufikia mwisho wa mwaka huu elfu mbili ishirini, wakati benki ya Hifadhi ikiendelea na bodi yake ikiendelea kufanyia kazi matokeo ya mwisho wa mwaka huu. Katika taarifa iliyotolewa na gavana wa benki hiyo Philip Lowe, anasema kwamba uchumi wa Australia unaendelea kupona haraka kuliko ilivyotarajiwa, na anaendelea kuwa na matumaini kwamba kutakuwa na sera muhimu ya msaada itakayofanyiwa kazi. tukiendelea na taarifa ambazo tumeandalia, kampuni ya kutengeneza dawa ya Moderna imesema kwamba inataka idhini ya dharura kwa ajili ya kutumia chanjo yake dhidi ya virusi vya korona hapa nchini, huko nchini Marekani pamoja na Ulaya. Hii ni baada ya chanjo hiyo kuonyesha ufanisi wa asilimia 94 katika wale ambao walitumiwa chanjo hiyo. Ombi hilo lina maana kwamba maafisa wa afya wanaweza kutumia chanjo hiyo kuanzia katikati mwa mwezi wa Desemba. Na kampuni ya Moderna imesema kwamba imekamilisha kufanyia majaribio chanjo hiyo kati ya watu elfu thelathini na matokeo yake yalikuwa ni mazuri sana. Hatua ya kampuni za Moderna na Pfizer kuomba kuanza kutumia chanjo yake kwa matumizi ya dharura inajiri wakati idadi ya watu wanaokumbwa na kwa virusi vya korona nchini Marekani ikiwa inaongezeka kwa kasi sana. Maelfu ya watu wanagunduliwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona nchini Marekani kila siku. Barani Afrika, kiongozi wa jimbo la kaskazini la Ethiopia linaloshuhudia mapigano la Tigre, Debretsion Gebremichael amemwambia waziri mkuu Abe Ahmed aache ukorofi na aondoe wanajeshi wake mara moja. Amemtaka Abe kuondoa wanajeshi hao katika jimbo hilo ambalo Gebremichael anadai linaendelea kushuhudia mapigano makali licha ya serikali y kutangaza ushindi siku mbili zilizopita, kupitia mahojiano kwa njia ya simu na shirika la habari la Reuters mapema Jumatatu, kiongozi huyo wa chama cha Tigray People's Liberation Army au TPLF amesema kuwa baada ya kwenye ya, ya ku, ya mji huo bado kwenye mji huo mkuu wa jimbo hilo la make, mekele licha ya serikali kudai kuteka Jumamosi. Ameongezea kuwa kinyume na madai ya abe kuwa wameshinda, mapigano yanaendelea na kwamba ushindi utakuwa ni wao wale wa TPLF. Gabriel Michael pia ameongezea kwamba baadhi ya wanajeshi wa Eritrea wanaosaidiana na wanajeshi wa serikali wameshikiliwa na wapiganaji wake katika mji huo wa Mekele. Na tukivuka mpaka tuleke nchini Kenya, ambapo Kenya imesema kwamba haijapokea ilani yoyote inayoitaka kumrudisha nyumbani balozi wake nchini Somalia kufuatia madai ya kuingilia masuala ya ndani na yale ya kisiasa ya taifa hilo. Nairobi pia ilipinga shutuma hizo ikiitaja kuwa ni zisizo na ushahidi wowote. Katika taarifa, wizara ya masuala ya kigeni nchini Kenya imesema kwamba inaunga mkono w kuimarisha kwa Somalia na kuonya kwamba hatua hiyo huenda ikaathiri mchakato wa Mogadishu katika kujijenga upya. sema kwamba serikali ya Kenya inaheshimu na kufuata sheria za kimataifa za uhuru kitaifa, ule wa kieneo na pia kisiasa, hususan kwa mataifa ya Afrika. Hatua hiyo ya Kenya inajiri baada ya Somalia siku ya Jumapili kumtaka balozi wake nchini Kenya Muhammad Ahmed Nur Tarzan kurudi nyumbani kwa mazungumzo baada ya kuishtumu Kenya kwa kuingilia masuala yake ya nyumbani. Mogadishu pia iliagiza balozi wa Kenya nchini Somalia Lucas Tumbo kurudi Nairobi. Inadaiwa kwamba tangazo hilo lilitolewa baada ya Bwana Nur kuwasili nyumbani Mogadishu. Na katika taarifa zingine, rais wa Uganda Yoweri Museveni siku ya Jumapili alijigamba juu ya nguvu za kijeshi na alionekana kutishia upinzani, akirejelea mapigano ya usalama kwenye maandamano ya upinzani mwezi huu ambayo yalisababisha vifo vya watu hamsini na nne. Mseveni alinukuu Biblia akisema kwamba wakosaji wanastahili kifo. Katika hotuba maalum, rais Yoweri Museveni ambaye amekuwa madarakani kwa miaka thelathini na nne Alivaa koti ya kijeshi na haku mumunya maneno. Akirejelea vyama vya upinzani kama magenge ya uhalifu, Museveni alisema kwamba maandamano ya vurugu ambayo yalisababisha kupoteza maisha ya watu hamsini na nne hayatarudiwa kamwe. Wakati wa hotuba hiyo, alipitia video za waandamanaji wanaoharibu magari na mabango yake ya kampeni, ya kumvua nguo mwanamke ambaye alikuwa amevalia fulana ya manjano. Aliviita vitendo hivyo ni wafuasi wa upinzani kupata msaada wa nje kutohofia kushtakiwa. Mseveni pia ambaye pia ni mkuu wa vikosi vya ulinzi anasema kwamba majibu dhaifu ya polisi katika siku za nyuma yamepelekea maoni potofu kwamba usalama wake pia ni dhaifu. Uendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerani, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS pamoja na katika mtandao wetu anaone ambayo ikiwa ni SBS.com mkwaju Swahili. Kwa sasa tutangazi kile ambacho kinajiri katika masuala ya michezo, tukianzia katika dimba la soka, hususan katika viwanja vya mchezo wa vikapu ambapo Australia na nyota wa Australia pamoja na NBA wa zamani Andrew Bogut ametangaza kwamba anastaafu na hiyo ikiwa ni baada ya kushiriki katika michezo ya Olimpiki tatu na pia kuweza kucheza katika NBA kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo alishinda taji la NBA pamoja na timu ya Golden State Warriors kule Marekani. Bwana Bogut amekuwa akikabiliana na jeraha kadhaa ambazo zijamruhusu kuweza kuendelea kushiriki katika mchezo huo wa vikapu. Na katika soka, mwanamke wa kwanza atakayesimamia mechi ya wanaume ni Stephanie Frappart kutoka Ufaransa, ambaye amepewa heshima hiyo ya kuweza kusimamia mechi kati ya Juventus na Dinamo Kiev ambayo itachezwa Jumatano katika masaa ya alfajiri hapo Australia. Mwanamke huyo mwenye miaka thelathini na sita atakuwa wa kwanza kabisa kuweza kusimamia mechi hiyo, na UEFA amesema kwamba yuko tayari na ana uwezo mkubwa kabisa kuweza kushikilia mechi hiyo na kuweza kuongoza mechi hiyo, na alikuwa mmoja wa wale ambao waliweza kusimamia mechi ama mmoja wa waamuzi wale waliokuwa katika mechi kati ya Liverpool na Chelsea katika mechi ya Super Cup Istanbul mwaka jana, na amesema kwamba ana uwezo mkubwa pamoja na ameshiriki katika kombe la dunia la wanawake, ambapo alikuwa ni msimamizi katika fainali ya mechi kati ya Marekani na Uholanzi katika kombe la dunia la wanawake la mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Na, na, na katika A-League tunaona kwamba sajili zinaendelea kwa kina, baadhi ya timu zikiwasajili wachezaji kutoka bara la Afrika, mmoja wao wakiwa ni pamoja na Charles William mombwa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametia saini mkataba katika klabu ya makatha Rams ambayo, Rams umakata kwa mradi ambayo ni mmoja wale, pamoja na kuwepo na wengine, mmoja wao ikiwa ni Bruce Kamau katika klabu ya Western Sydney Wanderers, na vijana kutoka Burundi nao pia akitia saini katika vilabu vya Melbourne Victory pamoja na Adelaide United. Mengi zaidi kuhusu taarifa hizo bila shaka tutaleta katika mazungumzo na mahojiano ambayo tutakayofanya nao katika siku zijazo. Kwa sasa tuangazie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia sasa moja kwa moja pale, tukiendelea na taarifa hizi katika muktasari wa habari kwa sasa, na katika taarifa za hali ya hewa mjini Sydney news joto kwa sasa ni 24, wakati Melbourne 21.6, Brisbane zikiwa ni 29, Perth 21, Adelaide 18.5, wakati Hobart kwa sasa nyuzi joto ni 16.6, Camra ikiwa ni 26.8 na Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 32 na nukta nne. Na kufikia hapo, ni mwisho wa taarifa habari. Ya matumaini ya bakia nasi kwa makala mingine. Bana Kunjia, kutoka studio zetu za SBS, mwaendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.