Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS com au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migera, na tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandao nianoikiwa ni, ni SBS com au mkwaju swahili. Kuna migambo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangalie suala zima la jinsi watu wanavyoendeleza harakati za kupunguziwa kodi za nyumba. Harakati ya kitaifa inaongezeka kasi, wapangaji wanapoendelea kuomba hatua ichukuliwe kwa kodi za nyumba. Takriban idadi ya watu wapatao elfu 17 wamejisajili tayari kushiriki katika harakati ya mgomo wa kulipa kodi nchini kwa sababu ya COVID-19. Wakati mashauriano ya serikali yamekwama, baadhi ya wapangaji nchini Australia wanasema wamechoka. I mean, our rent is not, but... siku yangu ya kulipa kodi imepita na hatutalipa. Hiyo ni sauti ya Cornelius. Anaishi Melbourne pamoja na watu wengine watatu wanne. Hao wamepoteza kazi zao kwa sababu ya janga la COVID-19 na hawawezi lipa kodi yao. Bwana Cornelius tena: so, niko hapa regular, nikishirikiana na Waaustralia wengine kujaribu kupata usawa katika suala hili. Jera kutoka Brisbane amesema kwamba yeye pamoja na watu wengine wanaoishi nao wana changamoto za kikazi hatutakuwa na hela za kuilipa katika miezi michache ijayo hadi sote tutakapopokea malipo ya ustawi, hali ambayo process, si mchakato wa kasi. Hao ni baadhi ya maelfu ya wapangaji ambao wametia saini ahadi ya kuacha kuwalipa wenye nyumba zao mwezi huu baada ya serikali kutekeleza sheria ya kufunga biashara nyingi zilizosababisha mamia ya maelfu ya wafanyakazi kusimamishwa kazi au kufanyia kazi kwa masaa machache. Chama cha wafanyakazi cha Industrial Workers of the World ndicho kinasimamia mgomo huo wa kulipa kodi ambao umebatizwa jina la Australia's COVID-19 Rent Strike. Kila siku kampeni hiyo imepata mamia ya sahihi, hali ambayo leo Peterson Ross kutoka chama kinachowakilisha wapangaji jimbo ni New South Wales amesema kwamba hali hiyo inaweza kuwa na maana moja tu. Migomo hii ya kulipa kodi ni dokezo kuwa watu wanahisi hawasaidiwi na serikali. Wamejaribu kushauriana really na wenye nyumba pamoja na mawakala wa nyumba, ila hawajafikia popote na wanahofu kuhusu kinachofanyika katika nyumba zao. Wakati serikali ya shirikisho imekamilisha mwongozo wa utendakazi kwa wapangaji wa manyumba ya kibiashara, waziri mkuu Scott Morrison amesema kwamba nyumba ambazo watu wanapanga ni jukumu la serikali za majimbo na wilaya. Adrian Kelly ndiye rais wa shirika la Real Estate Institute of Australia. Shirika hilo husimamia masuala ya manyumba na majengo. Amesema sheria inayofunika nchi in nzima ingekuwa bora kwa sababu it would have been good to have something which is reasonably uniform right, ingelikuwa vizuri I mean, kama tungelikuwa you know, na kitu ambacho kingefunika nchi nzima. Uh, unaweza kuwa na mwenye nyumba anayeishi Perth ila nyumba yake iko Melbourne so, again, na wapangaji yuko Melbourne, Melbourne. Kwa hiyo taarifa hiyo inachanganya, ila ujumbe wangu kwa serikali za majimboni, chochote unachotaka tufanye, tujulishe haraka, kwa sababu tunahitaji taarifa hiyo sahihi. Hata hivyo, baadhi ya wa wapangaji wamekuwa na uzoefu chanya. Baadhi ya waliokuwa na uzoefu chanya kwa suala hili la kodi ni Charlotte Westbrook kutoka Sydney, pamoja na Isabel ambaye wanachangia nyumba. Wakati mpangaji mwenza alilazimishwa kuhama kwa sababu ya kukatwa kwa malipo yake alifanya maafikiano na mwenye nyumba yao kuwapunguzia kodi ili waweze baki ndani ya nyumba hiyo. Bi Westbrook na maelezo zaidi. in this kind kuhama nyumba katika mazingira kama haya, tulidhani itakuwa vigumu sana kwa really so hiyo, tuna furaha really, haya ndiyo matokeo tulipata. Gerard Hill ni mkurugenzi wa kampuni ya mawakala wa nyumba ya Rain and Horn. Kampuni hiyo ndiyo hupokea kodi ya nyumba ya Bi Westbrook. Amesema kwamba kupitia mafikiano hayo mpangaji na mwenye nyumba wote walifaidi. Unajua, you know, really hali, hali hii ni mpya na imeunda kazi ya ziada kwa kila wakala wa nyumba na kwa mwenye nyumba yeah, we'll na wapangaji other, hiyo kuwa mvumilivu na kuweni wakarimu kwa kila mtu, sote tuko pamoja kwa swala hili. Mwisho wa siku tunataka shinda swala hili na tunataka lishinda kila mtu akiwa na sehemu ya kuishi, alisistiza Bwana Hill. Inatarajiwa kuwa serikali za majimbo na wilaya huenda zikatangaza hatua katika siku zijazo. New South Wales na Victoria zinatarajiwa kupunguza kodi ya ardhi kwenye nyumba iwapo watatoa msaada wa kodi. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au. Mkwaju Swahili, makala haya yaliandaliwa na Charlotte Lam na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.