Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Serikali ajipata chini ya shinikizo kwa matumizi yake kwa gharama ya uwekezaji katika miundombinu ya usafiri wa umma na mataifa ya Pasifiki yaihamasisha Australia ichukue hatua za kuhamia katika nishati mbadala katika kongamano la nchi wanachama wa kanda ya Pasifiki. Uwanja wa ndege wa Hong Kong wafunguliwa tena baada ya waandamanaji kusababisha safari za ndege kusimamishwa kwa muda. Na dawa za Ebola zaonyesha mafanikio makubwa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na katika michezo, Israel Folau kumenyana na Australia Rugby ama Rugby Australia kama unapenda katika mahakama iwapo hawatapata uamuzi wowote wa kwa kesi na kashfa ambayo inaendelea kugubika wote wawili. Na Joshua na Ruiz kumenyana tena kule Saudi Arabia baada ya bwana Ruiz kumlaza bwana Anthony Joshua sakafuni katika mechi ambayo ilikuwa ya ndondi kubwa sana, na Joshua anasema kwamba yuko tayari kulipiza kisasi na kurejesha pamoja na kujipa taji lake tena baada ya kulimwa huko Uingereza kwa mradi kule lakini mengi zaidi kuhusu hayo basi jiunge nasi katika taarifa za michezo tukianza kwa taarifa kamili za habari. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sbs makala haya kama kawaida wazapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Serikali ya Shirikisho imetetea matumizi yake ya hela baada ya ukaguzi wa hesabu kupata kuwa kuna mahitaji ya haraka ya miundombinu ya ziada ya usafiri. Shirika la Infrastructure Australia limepata kuwa mchipuko wa miradi ya ujenzi inayoendelea inastahili kuwa suala la kawaida kukabiliana na shinikizo la ongezeko la watu pamoja na mahitaji ya wateja ambayo yanabadilika. Shirika hilo limeongezea kuwa bila ongezeko kubwa la uwekezaji, gharama ya msongamano katika usafiri wa umma na barabarani zinaweza kuwa kwa takriban dola bilioni arobaini kila mwaka kufikia mwaka elfu mbili na thelathini na moja, ila mwakazina Josh Frydenberg amesema mapendekezo hilo halizingatii miradi mipya ya miundombinu ya serikali kwa sababu tuna miradi ya miundombinu yenye thamani ya dola bilioni mia moja ambayo ni uwekezaji mkubwa kwa miundombinu katika historia ya Australia. Tusisahau chama cha Leba kilikuwa kikitumia dola bilioni sita kila mwaka. Kwa sasa tunatumia zaidi ya dola bilioni kumi kila mwaka, na majimbo yanawekeza pia katika miundombinu na sehemu ambako ripoti hiyo imetambua vipaumbele Tutawekeza pia vilevile, alisema vile Bwana Fredenberg. Tukiangazia taarifa zingine ambazo zimetufikia hivi sasa, ni kwamba polisi wa New South Wales wamesifu wanachama wa umma ambao wamesaidia kumkamata mwanaume anayeshukiwa kwa matendo ya kuwadunga visu watu kadhaa katika ya mji wa Sydney. Wakizungumza punde baada ya tukio hilo, polisi wamesema mwanamke mmoja amedungwa kisu, ila hajapata majeraha yanayotishia maisha yake. Polisi wameongezea kuwa wanachama wa umma walionyesha ujasiri mkubwa kusaidia kumkamata mshukiwa tukio hilo na Of kukamatwa kwa mhalifu huyo kulitokea karibu ya eneo ninakosimama na, na baadhi ya wanachama wa umma ambao walishiriki kumkamata wa mhalifu. Na inataka kutambua mchango wa watu hao, wanachama hao wa umma walioshiriki, wali walikuwa wajasiri na inatumia neno hilo bila kusita, walikuwa wajasiri sana kumkamata mtu ambaye kuna ushahidi alifanya tendo hilo la kudunga mtu kisu. Watu hawa ni majasiri na inataka kuwatambua wanatusaidia na uchunguzi wetu, pamoja na wanachama wengine wa jamii. Kama nilivyosema, uchunguzi huu ndio umeanza na kuna mengi ya kufanywa. Polisi wamesema wanaendelea kupiga doria katika eneo la tukio hilo hawa, ila hawaamini kuwa kuna tisho lingine kwa usalama wa umma na kikao cha bunge la shirikisho kinachochunguza uhuru wa vyombo vya habari kimeanza mjini Sydney. Viongozi wa mashirika ya habari kama News Corp, ABC na Nine wametoa ushahidi katika kikao cha pamoja cha inteligensia na usalama wa cha bunge hii ileo Jumanne. Viongozi hao wametoa ushahidi pamoja baada ya polisi wa shirikisho la Australia kufanya msako katika nyumba ya mwandishi wa habari wa News Corp, mjini Canberra pamoja na ofisi za shirika la habari la ABC kuhusu uchunguzi tofauti wa uvujaji wa taarifa za serikali. Michael Miller ndiye mwenyekiti wa News Corp, anataka apawe mageuzi kwa sheria za usalama wa taifa zinazosimamia waandishi wa habari, kwa sababu We have many laws Tuna sheria nyingi ambazo zinafanya waandishi wa habari kuwa hatia. Wanaunda jamii ya kisiri ambayo Waustralia wengi hawawezi tambua kama yao binafsi. Inawezekana hatuishi katika jimbo lenye uongozi wa polisi, ila tunaishi katika hali ya usiri sana, alisema Bwana Mila na katika taarifa zingine Australia inahamasishwa ianze kuhamia katika matumizi ya nishati mbadala. Wakati gumzo kuhusu mabadiliko ya tabia nchi yanatawala mkutano wa visiwa vya Pasifiki, suala muhimu ni kuhakikisha siku za usoni za kanda ya Pasifiki katika ajenda ya mikutano hiyo ambayo ilianza katika mji mkuu wa kisiwa cha Tuvalu, Funafuti, jana Jumatatu tarehe kumi na mbili Agosti mwaka huu elfu mbili kumi na kenda, waziri mkuu wa Fiji Frank Bainimarama alitumia hotuba yake ya kwanza katika kongamano hilo kusisitiza umuhimu wa kusimamisha nyuzi joto za dunia kuongezeka. Amesema Australia inastahili fanya mengi zaidi kushughulikia mabadiliko ya tabia nchi, pamoja na kuweka mfano endelevu kwa jimbo na na hamasisha Australia ifanye kila wezalo kufikia haraka mabadiliko kutoka makaa ya mawe na kutumia nishati ambazo hazichangii katika mabadiliko ya tabia ya nchi. Mabadiliko hayo yatakuwa kwa watu wao na si pia hapa Pasifiki ambako tunakabiliwa na tisho ambalo hamkubai, hamkabili, na changamoto tunazotarajia, serikali na watu kuelewa kikamilifu Waziri Mkuu Scott Morrison atawasili katika mkutano huo kesho Jumatano tarehe 14 Agosti, ambako kwa sasa Australia inawakilishwa na waziri wa Pasifiki Bwana Alex Hawke. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, tukiangazia sasa taarifa za kimataifa ambako baada ya kulemazwa na maandamano hapo jana uwanja wa ndege wa Hong Kong umeruhusu tena safari za ndege. Kiongozi wa kisiwa hicho, Carrie Lam, ameonya kuwa Hong Kong inaweza kutumbukia shimoni ambako itakuwa vigumu kujitoa. Shughuli kwenye uwanja wa ndege wa Hong Kong ambao ni miongoni mwa viwanja vinavyohudumiwa wasafiri wengi zaidi duniani zimeanza tena taratibu asubuhi ya leo, lakini mamlaka ya uwanja huo imeonya baadhi ya safari zinaweza kuendelea kutatizwa. Tangazo la kurejeshwa safari za ndege limewekwa kwenye huduma ya simu za mkononi au app ya uwanja huo. Mnamo saa kumi na mbili asubuhi saa ya Hong Kong, uwanja huo ulikuwa umeahirisha safari zote za ndege jana Jumatatu, baada ya maelfu ya waandamanaji kukusanyika katika ukumbi wanakofikia wasafiri wengi. Wa waandamanaji hao wameondoka usiku wa kuamkia leo, huenda pakawa na hatua zingine tena za maandamano katika eneo hilo na wizara ya afya katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imesema kuwa dawa mbili za majaribio ya kutibu ugonjwa wa Ebola zinaonekana kuyanusuru maisha ya wagonjwa. Dawa hizo zinatokana na kinga mwili za watu walionusurika ugonjwa huo hatari, zimeonyesha mafanikio mema miongoni mwa wagonjwa waliozitumia katika juhudi za kupambana na mlipuko wa sasa wa Ebola mashariki mwa Kongo. Aina nne za dawa zilikuwa zikifanyiwa majaribio, lakini aina mbili kwa jina la REGN EB3 na mAb 114 zilionekana kuleta matokeo bora. Nyingine mbili ZMapp na remdesivir sasa zimeachiwa kutumiwa. Mkurugenzi wa taasisi ya kimarekani kwa ajili ya magonjwa ya kuambukiza Anthony Fauci amesema mafanikio ya dawa hizo ni habari njema ambazo zinaashiria kupatikana kwa tiba dhidi ya maradhi ambayo mnamo kipindi cha hivi karibuni ilikuwa hata haifikiriwi. Shirika la afya ulimwenguni WHO limewahamiza wagonjwa wa ebola kutafuta dawa hizo kwa haraka na tukielekea katika taifa la nchi ya Kenya ambako wabunge wa na maseneta wa wiki hii wamejikuta katika mgogoro tena, unaoelezewa na wafuatiliaji wa masuala ya ugatuzi kuwa wenye athari kubwa katika maendeleo ya majimbo. Lakini wakati pande mbili hizo za utangazaji sheria nchini kwa mradhi za utangaji sheria nchini Kenya zikiendelea kuzozana juu ya mgao huo wa fedha kuyawezesha majimbo 47 kuunda bajeti na kutekeleza miradi ya maendeleo na vilevile vile kuharakisha ulipaji wa mishahara kwa wafanyakazi wafanyakazi hao wameamua kususia kazi. Kiini cha ususiaji kazi ni kucheleweshwa kwa mishahara yao. Naye katibu mkuu wa muungano wa wafanyakazi wa majimbo Robert Duba ameeleza hali hii itakuwa na athari kubwa. Utoaji wa huduma za kimsingi na muhimu katika majimbo zaidi ya ishirini nchini Kenya unatarajiwa kusitishwa Jumanne baada ya wafanyakazi kutangaza amri ya kufanya hivyo. Tukiendelea na taarifa ambazo tumeandalia, tuelekee katika nchi jirani ya Tanzania ambako ajali ya kasa wa lori la mafuta lililolipuka na kusababisha vifo na majeruhi nchini Tanzania imeacha kumbukumbu ambazo kumbu hazitasahulika kwa ndugu, jamaa na marafiki wa waathiriwa wa mkasa huo. Idadi ya watu waliokufa kutokana na mkasa huo wa moto huo uliotokea katika eneo la Msavu mjini Morogoro, mashariki mwa Tanzania Jumamosi, ni watu zaidi ya sabini na moja na sitini kati yao tayari wamezikwa katika eneo la makaburi. Miongoni mwa waathiriwa walikuwa ni vijana, wakiwemo madereva wa pikipiki au bodaboda, kama napenda, ambao walikimbilia kuchota mafuta wakati lori la mafuta lilipoanguka na baadaye mafuta kuwaka moto. Mengi zaidi kuhusu taarifa hiyo, basi jiunge nasi punde tu baada ya taarifa ya habari, ambako tutawaletea makala maalum kuhusu kuhusu yalojiri katika tukio hilo, pamoja na maoni kwa viongozi pamoja na jamaa wa waathirika. Katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS tuingia moja kwa moja katika viwanja vya michezo tukianzia katika mchezo wa tenis upande wa wanawake ambapo tuna taarifa za kusikitisha baada ya wa wachezaji wawili wa Australia kubanduliwa katika michuano ya Cincinnati Masters kule Marekani. Wawili hao wakiwa ni Sharma, Astra Sharma na Jordan Thompson, ambao waliondolewa katika michuano hiyo. Sharma aliondolewa na mchezaji kutoka Belarus, Alexandra Sasnovich katika seti zikiwa ni tatu: sita moja, nne, sita, na sita moja na vilevile vile Thompson akamenywa pamoja na Mjapani Yoshihito Nishioka, ikiwa ni katika seti zikiwa ni tatu vilevile saba tano tano saba sita nne. Mwaustralia Ashli Bati vile, atafungua kampeni yake hapo Cincinnati dhidi ya mchezaji kutoka Urusi Maria Sharapova au Alison Riske baadaye wiki hii katika mechi ambayo inatarajiwa kushuhudiwa na wengi bana. Mchezaji huyo ndiye nambari moja kwa wachezaji bora katika mchezo wa tenisi ulimwenguni. Naye katika upande wa mchezo wa raga upande wa wachezaji kumi na tano Israel Folau na rugby Australia ambao wanda mchezo wa raga wanakabiliana wamekabiliana hii leo kule mahakamani ambapo imeamuliwa kwamba kesi hiyo itasikizwa vizuri Februari mwakani baada ya kuweza kupewa mda wa kuweza kufanya mashauriano ambapo iwapo kufikia tarehe kumi na tatu Desemba hapata kuwa na suluhu kwa mzozo kati ya Falau na rugby Australia, ambaye Falau anataka milioni kumi za dola kama zile hasara ambazo zimepata baada ya mkataba wake kuvunjwa na rugby Australia. Naragbusilasema kwamba haina kosa lolote kwa sababu alikiuka masharti ya mkataba wake. Basi amepewa hadi tarehe kumi na tatu Desemba kutatua tofauti zao na kuweza kupata suluhu. La sivyo, tarehe nne Februari itakuwa sasa ni kuingia dimbani kuamua nani atakayelipa na nani yule atakayepata madhara zaidi. Mwanasheria wa Falau George Faros alikuwa naye kusema punde baada ya kesi hiyo kuahirishwa mijadala imekuwa ikiendelea na bila shaka ni swala tata na swala gumu sana, na kwa kweli Israeli amesema kwamba maoni yake na gale ambayo amesema kwamba anayamini na hawezi kubadili msimamo wake, lakini tuendelea kufuatilia na kufanya mazungumzo ya ziada kuakisha kwamba kila kitu kinatatuliwa. Wanafalsema tungie katika maswala ya masumbwi, ambapo pambano la marudiano kati ya Andy Ruiz Jr na Anthony Joshua litafanyika mwezi Desemba nchini Saudi Arabia. pa promota wa Joshua Eddie Han amethibitisha. Kumekuwa na tetesi kuwa Ruiz Jr hayupo tayari kwa pambano hilo, lakini Han amesema kuwa mabondia wote wawili wameshasaini, wamesha, wamesha mpambano huo Desemba saba mwaka huu. Ruiz alishangaza ulimwengu wa masumbi kwa kumchakaza Joshua mwezi Juni na kutawazwa kuwa bingwa wa dunia. Bingwa huyo mpaka sasa hajawaarifu chochote mashabiki wake kupitia mitandao ya kijamii kuhusiana na mpambano huo wa marejeano toka ulipotangazwa siku ya Ijumaa. Mkufunzi wake Manny Robles, amesema kwamba kuna sababu inayomfanya Ruiz kukaa kimya, na wanasema kwamba basi, tulieni, mengi zaidi mtayajua muda na wakati utakapofika. Tukitazama basi, katika suala lingine la michezo ambalo limejiri, ambalo ni la utawala, ni kuhusu mshambuliaji wa PSG, paris Saint-Germain, Neymar Jr ambaye hataichezea timu hiyo katika mechi ya ufunguzi dhidi ya Nim katika ligi ya daraja la kwanza nchini Ufaransa, huku mabingwa hao wa Ufaransa wakidai kwamba mchezaji huyo huenda akaihama klabu hiyo. Mkurugenzi wa michezo wa klabu ya PC Leonardo amesema kuwa mazungumzo ya uhamisho wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka ishirini saba yamepiga hatua kubwa zaidi ya ilivyokuwa hapo awali. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbscom au mkowa ju swahili