Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko nami, Gode Migerano. Unaweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mkwaju Swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliyochapisha pale tayari. Anwani ni Facebook com mkwaju SBS Swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia. Idadi ya watu wapatao mia tatu wameambukizwa virusi vya malaria katika maabara mjini Brisbane kwa jina la sayansi na kupata mbinu mpya za kuzuia ugonjwa huo kusambaa. Utafiti huo ni sehemu ya juhudi kima ya kimataifa ya kutokomeza ugonjwa huo ambao hudai maisha mamia ya maelfu ya watu kila mwaka, wakati aina mpya ya chembe za ugonjwa huo zinaendelea kulemea dawa zake. Mji wa Melbourne ni mwenyeji wa kongamano la kwanza la kimataifa la malaria. Kongamano hilo lilianza Jumapili Julai mosi na litakamilika Alhamisi tarehe 5 Julai. Malaria inayosambazwa kwa umbu huua idadi ya watu nusu milioni duniani kila mwaka, ila katika maabara moja ya mjini Brisbane watafiti wanajaribu kupindua meza kwa kuambukiza watu kwanza na virusi vya malaria. Mamia ya watu walijitolea kuambukizwa katika majaribio hayo, kutoka kwa binadamu hadi kwa mbu. Hatua hiyo inaongozwa na Daktari Anand Odedra ambaye ni mtafiti katika shirika la QIMR Bahhof. Huyu hapa akizungumzia na mmoja wa watu aliyeshiriki katika jaribio hilo. So, you know, lala you, na ustarehe Andrew, kama unavyojua, leo tutakuambukiza virusi vya malaria. make make sure right. virusi hivyo ni vichache kulingana house na house vile ambavyo ungepata kama mbu angekungata. Tutahakikisha uko sawa. Kila mtu amekuwa sawa kufikia hivi sasa, na tumefanya majaribio haya zaidi ya mara mia tatu. Andrew ambaye amejitolea kushiriki katika jaribio hilo amesema kwamba hana wasiwasi wowote, wasi wa huwa anatoa damu mara kwa mara, na amesema anashiriki katika jaribio hilo kwa mema ya umma. No, me la hainibabaishi hata kidogo, kwa sababu najua kuna aina mbili tofauti ya tiba ambazo ni fanisi, alisema bwana Andrew. Dr Odedo amesema katika hatua ya kwanza duniani, watafiti wa wenza wamefanikiwa kufanya uambukizaji wa virusi vya malaria kutoka binadam hadi umbu katika mazingira salama ndani ya maabara, ila wanachojaribu kufanya kwa sasa ni kujaribu mbinu ya kuaminika kujaribu ufanisi wa dawa ambazo zinazuia usambaaji wa virusi hivyo. Daktari Odedra tena, so sisi ndio wataalamu duniani kwa majaribio kama haya. Tumeambukiza watu wengi virusi vya malaria katika mazingira yaliyothibitiwa kuliko mtu mwingine yeyote. Kwa sasa tunafanya tathmini jinsi dawa zinatumika kutibu malaria. Tunachunguza jinsi ya kuzuia usambaaji wa malaria na kujaribu dawa mpya pamoja na hatua za kuingilia kati, na sisi ndio wa kwanza kufanikiwa kufanya aina hivyo katika mazingira haya. Baada ya wiki mbili ya kuambukizwa wanaoshiriki katika jaribio hilo, virusi vya malaria vinakuwa viko tayari kuhamishwa kutoka binadamu hadi mbu kirusi cha malaria ambacho husababisha ugonjwa huwa kinauawa kwa dawa na kuacha watoto wa umbu wa kiume na kike kuendelea kukua. Mfumo huo mpya huondoa uwezo wa vimelea hivyo kuzaa katika wakati muhimu ambapo vinakuwa na uwezo wa kusambaa na kuzaana. Profesa James McCarthy ni mwanasayansi mkuu yeye ni mtaalam wa magonjwa ya ambukizi katika shirika la QIMR Berghofer na ataongoza wajumbe wa shirika hilo katika kongamano hilo la kimataifa la malaria mjini Melbourne. Profe McCarthy na maelezo zaidi. so what we're trying to do is... Tunachojaribu fanya ni kufikiria kwa upana zaidi na kuunda mbinu mpya ya kuvuruga usambaaji wa malaria. Kawaida huwa tunajaribu kutibu vimelea ambavyo viko ndani ya watu na ambavyo vinawafanya wawe wagonjwa, ila kama tunaweza ondoa uwezo wa vimelea vya malaria kusambaa katika mbu, tunaweza zuia usambaaji wa malaria na kuangamiza kimsingi. Kwa hiyo, hii ni njia mpya ya kushughulikia uangamizaji wa malaria aina hiyo ya vipimo inafanywa tu katika maeneo ambako kuna maambukizi ya malaria australia imekuwa kiongozi katika utafiti wa malaria tangu vita vya pili vya dunia na haijawa na ugonjwa huo tangu miaka ya 1960 profesa richard defahem aliyesaidia kuanzisha juhudi ya kimataifa ya kukabiliana na ukimwi tb na malaria profesa sir richard pia ni mwenyekiti wa tume ya lancet commission kwa kutokomeza malaria Amesema nafasi ya Australia kuwekeza katika utafiti pamoja na kampeni hiyo inatambuliwa kimataifa, kwa sababu Australia hufanya kazi kubwa kwa swala la malaria kupitia utafiti wa msingi na unaotumika katika utafiti wa malaria, na hali hiyo inafanyika sehemu kubwa kupitia uwekezaji wa walipa ushuru wa Australia na kupitia serikali ya Australia. Malaria huwa athiri zaidi ya watu milioni mia mbili duniani. Viwango vikubwa vya visa hivyo viko katika ukanda wa Sahara ya kusini Afrika kusini mashariki ya Asia na nchini Papua Nugini. Kumekuwa maendeleo makubwa kimataifa katika juhudi za kukabiliana na ugonjwa huo. Mwezi jana taifa la Paraguay lilitangazwa kuwa taifa jipya ambalo halina malaria. Nchi kama Algeria, Argentina na Uzbekistan nazo na zinatarajiwa kufuata hatua hiyo hivi karibuni. Hata hivyo, Sir Richard amesema kwamba kuibuka kwa viumbile vya ugonjwa huu ambavyo vimekuwa sugu kwa madawa pamoja na viumbile vya tumbili vya malaria katika ukanda wa kusini mashariki Asia kunaweza rejesha nyuma mafanikio pamoja na kusababisha mamilioni ya vifo. Profesa Sir Richard tena tunachokabiliana nacho tena ni kwa mara ya tatu katika historia, ni ambapo dawa inayotumiwa kwa kawaida kutibu malaria imekabiliana na upinzani toka kwa vimelea. Na katika kila kisa, hali hii imetokea kwanza katika nchi za Mekong na kusini mashariki ya Asia, na imerukia India, kusini Asia na Afrika. Kwa hiyo tuna wasiwasi kuhusu hali hii. Nam huyo alikuwa ni profesa Sir Richard akizungumzia tiba ambazo zinaendelea kukabiliana na vimelea sugu vya malaria. Mengi zaidi tutapata kuzungumza na wataalam ambao wanashiriki katika kongamano hilo mjini Melbourne la malaria na kuweza kujua ni mbinu gani ambazo zinatumiwa kukabiliana na ugonjwa huo, pamoja na hatua gani zinachukuliwa barani Afrika kuhakikisha visa vya malaria vinaendelea kupungua na hata kujua kama kutakuwa na uwezekano a mataifa barani Afrika kutangazwa kuwa huru kwa ugonjwa huo wa malaria. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Stefan Ambruster na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au Swahili.