Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya idha ya Kiswahili ya SBS tukiendelea kupiga tathmini yaliyojiri wiki hii pamoja na mwaka mzima nchini Australia na kimataifa. Lakini kwa sasa tuelekee barani Afrika ambapo kulikuwa na matukio mengi yaliyogonga vichwa vya habari ambapo mwandishi wetu Jason Nyakundi ametuandalia makala yafuatayo. Katika makala ya leo tunaangazia masuala makuu ambayo yamejiri mwaka huu sehemu mbalimbali za Afrika, tukianzia nchini Kenya ambapo mahakama ya juu ilifutilia mbali matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika mapema mwezi Agosti na kuagiza uchaguzi mpya kufanyika katika kipindi cha siku sitini. Majaji wa mahakama hiyo walisema uchaguzi huo ulijaa kasoro nyingi ambazo ziliathiri matokeo. Uamuzi huo ulifanya Kenya kuwa nchi ya kwanza Afrika ambapo upinzani uliwasilisha kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais na wakafanikiwa. Mgombea wa urais wa muungano wa upinzani National Super Alliance, NASA, waziri mkuu wa zamani Raila Odinga alikuwa amewasilisha kesi ya kupinga matokeo wa yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi. Aliutaja uamuzi huo wa mahakama kuwa wa kihistoria, lakini Rais Kenyatta alihutubia wafuasi wake baadaye na kusema kwamba hakubaliani na uamuzi uliotolewa na mahakama, ambapo aliwaita majaji waliofanya uamuzi huo kuwa wakora. Hapo awali nilikuwa rais mtarajiwa, si ni kweli? Si Maraga na watu yake hao wakora hao wamesema ati basi hiyo uchaguzi ipotee, si ndivyo wamesema? Sasa mimi sana sio rais mtarajiwa, mimi ni rais ambao amekalia kiti <laughs> Hey, Maraga ajue ya kwamba sasa ana deal na rais ambaye amekalia kiti. <laughs> <laughs> Tumeelewana wenzangu, tumeelewana, tumerudi kazini sasa. Ni kampeni e, na rais amekalia kiti. Na wako tayari kupambana na wenzake au namna gani? Bama mi nasema, Mungu awabariki, Mungu awalinde, wa twende kazi, tujenge Kenya. Na huko Liberia, nyota wa zamani wa soka George Weah amechaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo. Ikiwa karibu kura zote kutoka duru ya pili ya uchaguzi wa siku ya Jumanne zikiwa zimehesabiwa, Bwana Wea alikuwa mbele ya mshindani wake na mkamo wa rais Joseph Boakai kwa zaidi ya asilimia 60. Atachukua mahala pake Ellen Johnson Sirleaf ambaye ni rais wa kwanza mwanamke kuwahi kuchaguliwa Afrika kwenye mabadiliko ya madaraka ya kidemokrasia ya kwanza nchini ya Liberia kwa miango kadhaa. Wenzangu wa Liberia, nina hisia nyingi sana kwa nchi nzima. Bwana Wea alianzia taaluma yake ya soka katika vilabu vikubwa vya Ulaya vikiwemo Paris Saint-Germain PSG na AC Milan, kabla ya kuikamilisha katika vilabu vya Uingereza vikiwemo Chelsea na manchester City. Ndiye mchezaji pekee wa Afrika kuwahi kushinda tuzo la mchezaji bora wa FIFA. Aliingia katika siasa baada ya kustaafu kutoka soka mwaka elfu mbili na mbili na kwa sasa ni seneta katika bunge la Liberia. Klabu yake ya zamani ya PSG ilimpongeza katika mtandao wa Twitter na huko Tanzania mwezi Juni rais John Magufuli alizua maoni tofauti alipotangaza kuwa chini ya uongozi wake wasichana wa shule ambao walijifungua watoto hawataruhusiwa tena kurudi shuleni. Rais Magufuli alikuwa akizungumza wakati wa mkutano wa hadhara kwenye mji wa Chalinze, takriban umbali wa kilomita mia moja magharibi mwa mji mkuu Dar es Salaam. Magufuli alisema kwamba mwanaume ambaye atapatikana na hatia ya kumpachika mimba mtoto wa shule atafungwa jela la miaka 30 kutumia nguvu alizotumia kumpachika mimba msichana huyo kufanya kazi ya kilimo wakiwa gerezani. Nchini Tanzania, kuna takriban wasichana elfu nane ambao huacha shule kila mwaka kutokana na kuwa wajawazito, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la Human Rights Watch. Hata hivyo, tangazo hilo la Magufuli lilizua maoni tofauti nchini Tanzania na nje. Kwa muda mrefu shapata mimba ni kwa heri, lakini nitowe wito kwa vyombo vya dola, kwa sababu watakuja wengine watasema je, wanaowapa mimba sasa wanataka mimi niyabadilishe maumbile. Wanaowapa mimba, kama ni mwanafunzi au mtu wa nje, sheria ipo, na kuna miaka 30 na wasubiri. Kama ni mwanafunzi, huyu atakwenda kulea mtoto wake, huyu atakwenda kutumikia miaka thelathini. Hawa wanaowatetea wazazi, hawazuiliwi hizi ni jio, mbona wanajilipa hela tu, na hao wanaowafadhili kwa ajili ya kuja kupoteza taifa letu, si wakafungue shule za wazazi? Kwani wakifungua shule hapo ya private, wote wana watoto, wawasomeshe. Tutawazuia akishafanya hesabu mbili mara mbili, kabla hajajibu amwambie mwalimu, nakwenda kunyonyesha kwanza mtoto wangu, namsikia huko analia. Hizi NGO zikafungue shule za wazazi, sio zilazimisha serikali. Ninatoa pesa ya bure hapa kwa ajili ya kusomesha watoto wanafunzi ambao wameamua kwenda kusoma, halafu nikasomeshe na wazazi. Na huko Zimbabwe, baada ya kuongoza kwa miaka 37 Rais Robert Mugabe alijiuzulu. Spika wa bunge Jacob Mdenda alitangaza hilo na kusema kwamba hatua hiyo ni ya kujitolea na alifanya hivyo ili kuweza kutuwepo kwa mabadiliko ya amani ya mamlaka. Awali Bwana Mugabe alikuwa amekataa kujiuzulu licha ya jeshi kuchukua mamlaka, huku hatua hiyo ikifuatiwa na maandamano ya raia waliotaka kiongozi huyo kung'atuka mamlakani. Alikuwa mamlakani tangu taifa hilo lijipatie uhuru mwaka 1980. Hatua iliyochangia yeye kuanza kung'atuliwa madarakani ni ile alipomfuta kazi makamu wake wa rais Emerson Mnangagwa. Hatua hiyo ilionekana na wengi kuwa ya kutaka mkewe kumurithi, iliwaudhi viongozi wa jeshi ambao waliingilia kati na kumuweka Rais Mugabe katika kizuizi cha nyumbani. Baada ya Mugabe kujiuzulu, Mnangagwa aliapishwa kuwa rais wa pili wa Zimbabwe tangu nchi hiyo ijinyakulie uhuru. Na huko Gambia, mapema mwaka huu, aliyekuwa Rais Yaya Jame alikimbilia Ikuitorio Gini siku moja baada ya kuachia madaraka kwa Adama Baro aliyemshinda katika uchaguzi wa urais mwezi Desemba mwaka 2016. Jame alisafiri kwa ndege kutoka Banjul hadi Gini na baadaye kuendelea na safari yake kwenda Ikuitorio Gini. Jame aliondoka baada ya kutangaza kwamba angeng'atuka baada ya kuiongoza Gambia kwa miaka 22. Jame alikataa kuondoka madarakani kutoa nafasi ya kuapishwa kwa Adama Baro hata baada ya makataa aliyopewa na Senegal kumalizika, alikubalia kuachia madaraka baada ya viongozi wa nchi za Afrika Magharibi kumpa fursa ya mwisho kuachia madaraka, huku wanajeshi wa Senegal wakiingia nchini Gambia. Nam hiyo ilikuwa ni mwandishi wetu Jase Nyakunda akamilisha tathmini ya mwaka huo kule barani Afrika, na tutaendelea kuwa naye katika mwaka ujao wa mwaka 2014 na tukimtakia mwaka mpya mwema na wenye mafanikio. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoaji Swahili.