Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, wasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano. Tukuleta makala haya kutoka studio za SBS kwa sasa, moja kwa moja katika taarifa kamili za habari. Maafisa jimboni wametoa onyo kadhaa kuhusu hatari za usambaji wa coronavirus ndani ya nyumba, jimbo hilo likiwa limeripoti visa vipya sita vya maambukizi katika jamii. Visa tano kati ya visa sita vinaohusu watu wenye uhusiano na mtu aliyepatwa na virusi hivyo katika maambukizi ya magharibi Sydney kisa cha ja sita kina uhusiano na mtu mwingine aliyepatwa na virusi hivyo kabla. Kiongozi wa jimbo la New South Wales Gladys Berejiklian amesema kwamba hali hiyo inawakumbusha watu wapimwe kwa ajili ya kuzuia usambaji wowote. So uh, uh, anasema uh, really. Kwa hiyo katika nyumba moja kuna watu sita ambao wamepata even, virusi hivyo na muhimu haswa tunapokaribia mwisho wa mlipuko huu, hapajawa matukio mengine makubwa, na tunataka iendelee hivyo, na ndio sababu ni muhimu kwetu sote kujitokeza kupimwa, alisistiza Bi Gladys Berejiklian katika taarifa yake, akihamasisha wakazi wa jimbo hilo kupimwa mapema iwezekanavyo. Na tukaendelea na taarifa zingine ambazo tumeandalia ni kuhusiana na zile ambazo zinajiri kwa sasa, ni pamoja na taarifa ya Mo, Jimbo la Victoria ambapo kwa mradhi jimbo la magharibi wasul, ambapo kiongozi wake Mark McGowan amesema moto mkubwa wa misitu inayotisha maisha ya watu na nyumba katika vitongoji vya kusini ya Perth wamethibitisha, ama umedhibitiwa kwa sasa, ila wanaweza anza kuweka tena. Takriban wazima moto mia hamsini wanakabiliana na moto huo ambao umechoma takriban hekta mia tatu baada ya kuanza katika mbuga ya Modern Nature Reserve asubuhi ya jana Jumamosi. Onyo la moto wa msitu linaendelea kuwa kwa wakazi wa vitongoji vya Oxford Kasarina, Wondi, Wellard, Ancatel na Oldbury ambayo pia iko katika halmashauri ya jiji la Serpentine Jaradel na mji wa Kwinana, hali ambayo inaonekana kwamba itakuwa ni tisho kubwa kwa watu ambao wanaishi katika eneo hilo na tukiendelea katika taarifa zingine, serikali ya Victoria mba, rupu rupu ya Victoria imesema kwamba itaendelea kutoa marupurupu ya kuhamasisha wenye nyumba kuhamia katika matumizi ya nishati ya jua. Data imeonyesha kuwa nyumba laki tano elfu kumi zimeweka vifaa vya nishati ya jua ambavyo vinatengeza takriban theluthi tatu ya mahitaji ya umeme wa wakazi jimboni humo. Zaidi ya nyumba elfu kumi tano zina betri pia za nishati ya jua. Lili Dambrosio ndiye waziri wa nyumba za nishati ya jua Amesema kwamba kutekeleza mahitaji, serikali inatoa makumi ya maelfu ya marupurupu kwa muda wa miaka mitatu ijayo. Anasema dola bilioni moja nukta tatu kwa marupurupu kuwasaidia wakazi wa Viktoria kutoa mfumo wa maji moto kupitia nishati ya jua, vifaa vya nishati ya jua au betri katika nyufa zao. Nyumba milioni moja zitafaidi kupitia mradi wetu wa nishati ya jua katika nyumba, na si tu maeneo ya jiji la Melbourne ambayo yatafaidi kupitia hatua hii. Wakazi wa Victoria jimboni kote wanafaidi. Asilimia 47 ya betri zinawekwa katika maeneo ya jiji la Melbourne na asilimia 53 katika maeneo ya jimbo la Victoria. Angazia hali livyo katika taarifa za kimataifa. Tuanzie kule Marekani ambapo majimbo yote 50 ya, ya Marekani yamewekwa katika hali ya tahadhari kutokana na uwezekano wa maandamano ya ghasia wikendi hii kabla ya kuapishwa kwa rais mteule Joe Biden siku ya Jumatano. Vikosi vya ulinzi wa kitaifa vimetumwa kwa wingi katika mji wa Washington DC ili kuzuia kuzuka kwa ghasia mbaya za wiki iliyopita. Shirika la upelelezi la FBI limeonya kwamba huenda kutatokea maandamano ya ghasia yatakayotokelezwa ya na wafuasi wa rais Trump katika majimbo yote hamsini. Wakati huo huo, kundi la Biden limeweka mipango kufuatilia mbali baadhi ya sera zilizowekwa na rais Trump siku ya kwanza ya uongozi wake. Tukielekea barani Afrika, tume ya uchaguzi nchini Uganda ilitangaza Jumamosi kwamba rais Yoweri Museveni ameshinda kura ya urais baada ya kupata kura milioni tano laki nane elfu hamsini na moja na thelathini na saba dhidi ya mpinzani wake wa karibu Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine aliyejizolea kura milioni tatu laki nne na sabini na tano elfu na mia mbili na tisini na nane Na hii ina maana kwamba Museveni ambaye amekuwa rais wa nchi hiyo tangu mwaka elfu moja mia kenda themanini na sita ataongoza kwa muhula mwingine wa miaka mitano. Museveni alipata asilimia nane nukta 64 ya kura zote zilizopigwa, huku Waina akipata asilimia 34.83 kwa mjibu wa mwenyekiti wa tume hiyo, Jaji mstaafu Simon Vyabakama. Aa, huu utakuwa mhula wa sita wa Museveni kufuatia vuta ni kuvuta ambayo imepelekea kampeni zilizokumbwa na maafa, ghasia na vurugu za kila aina nchini humo. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi amesema kwamba jumla ya kura milioni kumi laki tatu elfu hamsini na tisa na mia nne na sabini na tisa zilipigwa huku laki tatu na themanini na moja elfu mia tatu na na themanini na sita kura hizo zikiwa zimeharibika. Amesema kwamba pia hatukushinikizwa wala kazi yetu haikuingiliwa na mtu yeyote, alisema Bwana Bebakana akijibu maswali kutoka kwa waandishi wa habari wenye kwenye kituo kwe kikuu cha tume hiyo katika eneo la Chavungo. Chaguanyi kwa upande wake amepinga matokeo hayo pamoja na viongozi wengine wa upinzani katika taifa la Afrika Kusini. Ijumaa imecheleweshwa kuanza kwa mwaka mpya wa masomo kwa kipindi cha wiki mbili hadi Februari 15 ili kuzi, kuzizuia shule zisiwe vituo vya maambukizi ya COVID-19. Wakati huo kumeripotiwa kesi mpya za maambukizi elfu ishirini kwa siku zikiwa ni wiki iliyopita, shule zilifungwa kwa karibu theluthi moja ya mwaka wa masomo mwaka elfu mbili ishirini, wakati Afrika Kusini iliposhuhudia wimbi la kwanza la maambukizi ya virusi vya vi korona. Baraza la mawaziri wa elimu limechukua uamuzi huu mgumu kwa kuzingatia mambo yote kuhusu hali ya sasa ya mfumo wa sasa. Naibu waziri wa elimu ya msingi Rejina Mhale amewambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Pretoria. Anasema kwamba tunatakiwa kulinda maisha ya walimu na wanafunzi. Aliongezea Afrika Kusini imekwisha ripoti ama imekabilisha ripoti ya zaidi ya vifo elfu thelathini na tano kutokana na kumi na tisa, ikiwa ni idadi ya juu barani Afrika. kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migori Migirana, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS. Na kwa sasa tutazame moja kwa moja hali ilivyo katika maswala ya michezo tukianzia katika mchezo wa tenis, ambapo hali inaendelea kuwa tete kwa wachezaji pamoja na wafanyakazi na maafisa wanaosimamia mchezo wa wazi wa tenis wa Melbourne ama Australian Open ambao unachezwa kule jijini Melbourne, na baadhi ya wachezaji tayari wakiwa wameshtumiwa kwa kutotekeleza masharti na vizuizi vya covid 19 ikiwemo baadhi ambao hawataki kusalia ndani ya vyumba ambavyo vimetengwa kwa wale ambao wako katika karantini. Na hata hivyo basi, anasimamia mradi wa karantini ya hoteli katika michuano hiyo Emma Kesa, aliyekuwa naye kusema kuhusu bisama kutolewa kwa baadhi ya wachezaji katika karantini. Amesema um, mradi umeundwa kuweka watu wawe salama. Kwa hiyo hatutalegeza chochote kwa ajili ya kuweza kuruhusu watu katika mazingira yoyote. Kama kuna kile ambacho kinahitaji kufanyikwa, ni kwamba tutaweza kutazama na kufanya kuchunguza kwa karibu zaidi na kufanya utafiti kuhusu yale maambukizi yenye chembechembe za Uingereza na kile itabidi tuendelee kuwa na tahadhari wakati huo huo. Mkufunzi wa mchiz, mshindi wa mchuano ya um, wazi ya Marekani Bianca Andrescu Sylvin Broneo ameomba radhi kwa kuweza kupatwa na virusi hivyo, akisema kwamba hakuwa na wazo wala hakujua lolote kwamba ameambukizwa at, na atapimwa at, at, pamoja na amefanya vipimo kabla ya kuweza kuingia katika ndege kwa abiri ndege kabla ya kuja hapa nchini Australia na katika taarifa zingine za michezo ya cricket, ni pamoja na matokeo ambayo yamepatwa kati ya mechi ya Sidney Sixers ambao wamecharaza Perth Scorchers kwa wiket saba katika uwanja wa Manaka Ovo mapema hii leo katika michuano hiyo ya BBL ama Big Bash League ambayo inajulikana kwa Kiingereza. Wachezaji Josh Philip wale ambao wanatazamwa kama nyota ambayo inachipuka waliweza kupata mikimbio 85 kutoka kwa mipira aliorushwa 52 kuweza kuongoza kupata ushindi huo. Bwana Philip anasema kwamba anacheza kriketi yake bora zaidi wakati anatulia. Um, anasema nahisi natulia, natulia sana kwa sasa, na ndio wakati nacheza kriketi nzuri sana nikiwa nimetulia. kwa tunaendelea kuweza kujiondoa mashaka na wasiwasi wote tunapocheza na wenzetu, na bila shaka ameweza kuonyesha ni mechi ngumu sana atakapokabiliana nao na ni vizuri kuweza kupata ushindi na kuweza kusalia kama tumetulia wakati wa mechi hii. Na tukitazama katika matokeo mengine ambayo yameibuka, mechi ambazo mechezewa mapema hii leo ilikuwa ni kati ya makatha na Newcastle Jets ambao walikuwa wenyeji wa mchuano huo, ambapo wageni waliondoka uwanjani na alama zote tatu wakiwa wanapata ushindi wa magoli mawili kwa moja kutoka timu hiyo ya Newcastle Jets, ambayo kwa sasa matokeo hayajawa mazuri sana kwa upande wao na katika matokeo mengine ambayo alipatikana ni jana, ambapo kwa derby ya Sydney kati ya Sydney FC na Wanderers, Western Sydney Wanderers, ambapo wote walichangia alama moja moja pamoja na goli zikitoka sare ya kufungana goli moja kwa moja. Wakati huo Melbourne City FC ilipata ushindi dhidi ya Western United kwa goli mbili kwa moja katika mechi ingine ambayo ilichezwa hapo jana. Na katika michwano ya APL, ama Premier League kama unapenda, Leicester City walipata ushindi wa magoli mawili kwa sufuri wakati Chelsea ikapata ushindi mwembamba wa goli moja kwa sufuri dhidi ya Fulham ambao walikuwa na kadi nyekundu vile vile, wakati West Ham wakapata ushindi wa goli moja kwa sufuri ii wakapata ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi ya yeah, Brighton na katika mechi yao, na mechi ambazo zinakaribia kuanza muda si mrefu itakuwa ni kati ya Sheffield United na Tottenham. Sheffield ambao wamepata tu ushindi mmoja katika mechi karibu kumi na saba wakati Liverpool na Manchester United watavana mida ya saa tisa unusu za alfajiri na vilevile vile Man City watavana na Crystal Palace mida ya saa kumi na mbili dakika kumi na tano za alfajiri. Na Arsenal wataingia tena dimbani dhidi ya Newcastle siku ya Jumanne mida ya saa moja asubuhi. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney, kwa sasa nyuzi joto ni 20.9, Melbourne zikiwa 16. 16. 16. 16. ni 16.3, Brisbane 25.9, Perth 32.8, Adelaide 16.5, Hobart 16.7, Canberra 16.4, na Darwin kwa sasa ni 24.6. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo tunakujia muda usio mrefu. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.