Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS. uko ukona migodo migarano Juni hii, leo tukiendelea na makala haya, ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS Swahili, ambayo pia waweza kuisikiza kwenye tovuti yetu sbscu mraba Swahili. Pia wazapata makala haya ambayo tumechapisha tayari kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ikiwa ni Facebookcom mraba SBS Swahili. Na iwapo watakuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni, ni swahiliprogram arudia Swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia, tukizungumzia swala la siasa nchini Australia, ambapo kwa sasa kuna kampeni tofauti zinazoendelea nchini Australia, hususan katika majimbo ya kusini Australia na Tasmania, ambapo kwa sasa joto la kampeni linaendelea kuongezeka sana na wagombea wengi wakiwa na hali ya mshike mshike wa wasipojua ni yapi ambayo atawafikia chama chao? Je, nafasi zao ziko salama? Je, ziko hatarini? Na wale ambao wanatarajia kuwa katika nafasi ya uongozi, hususan viongozi wa vyama, hali yao ikoje? Na ni kipi ambacho huwa wanafikiria wakati huu ambapo wanapiga kampeni wakipiga hodi ama wakibisha hodi kutoka mlango mmoja kwenda mwingine na kuzungumza na wapiga kura yote hayo, basi, tutaweza kuyaeleza katika makala ambayo yanafuata na pamoja na mengine ambayo tutaweza kufanya na baadhi ya wagombea wa vyama tofauti hapa nchini Australia, lakini kwa sasa tuelekeze macho kule Tasmania ambapo uchaguzi mkuu unatarajiwa kuwa tarehe tatu. Na chama cha Liberal kinatumai kupata ushindi na kuongoza kwa mhula wa pili katika uchaguzi mkuu wa Tasmania ambao utakuwa Jumamosi mosi tarehe tatu mwezi huu wa Machi. Wakati huo huo, chama cha Leba kinatumai sera zake kwa mashine za kamare zitavuna matunda miongoni mwa wapiga kura. Kura mpya ya maoni jumboni humo, ambako kuna mfumo usio wa kawaida wa kupiga kura, umedokeza kuwa chama cha Liberal kitapata ushindi mwembamba ila kuna uwezekano mkubwa hakuna chama kitakachokuwa na wingi bungeni. Katika uzinduzi wa kampeni za uchaguzi wa Tasmania takriban wiki tano zilizopita, vyama vyote vilisisitiza swala moja kwa wapiga kura. Will Hodgman ambaye anataka apewe nafasi na fursa ya kuongoza kwa mhula wa pili na anaongoza serikali yenye wingi ya wa wabunge watatu bungeni tu amesema hatafanya mafikiano ya uongozi na chama cha Greens au vyama, vyama vingine vidogo ili asalie mamlakani. Je, ni kwa nini uh, that... anasema hivyo? Anasema tutaongoza peke yetu wakati, au hatutaongoza kwa sababu tunaamini serikali ya wengi ni bora kwa jimbo letu. Bwana Hodgman alisisitiza tena. Miaka minne iliyopita wapiga kura walikataa kwa kishindo serikali ya mseto ya leba na Greens na kuipa chama cha Liberals ushindi mkubwa hatua hiyo imesema ama imefanya kiongozi wa chama cha Leba Rebecca White aseme chama chake hakitawahi rudia kosa hilo tena, kwa sababu I'm making it very clear to the people of Tasmania because we, nasema wazi kwa watu wa Tasmania kwa sababu tulijifunza kupitia muhula uliopita wa serikali ya wachache kuwa watu hawakufurahishwa na chama cha Leba. Nawakilisha wa, na eneo la bunge la Lions, mazungumzo niliyofanya na watu wa Lions ni kwamba walivunjwa moyo na chama cha leba kati ya mwaka wa elfu mbili na kumi hadi elfu mbili kumi na tatu Kama hatujifunzi kupitia uzoefu huo tutajifunza lini? Bi White aliuliza wapiga kura. Na kura ya maoni mpya iliyojumuisha wanatasmania elfu moja imebaini kuwa chama cha libro kimejiongezea umaarufu tokea mwanzo wa kampeni na kuna uwezekano kitapata ushindi mwembamba wa bunge na ukuwe na wengi bungeni pia. Hata hivyo, bunge isiyokuwa na serikali ya wengi inaweza shuhudiwa pia. Katika kisa hicho, kiongozi wa chama cha Greens Kesi Okona, ambaye alikuwa waziri katika serikali ya zamani ya wachache, amesema itabidi vyama hivyo vikubwa vikubaliane na hali ama na vikabiliane na hali ya ukweli ilivyo. B Okona ana maelezo zaidi. Government... anasema kwamba tunasema serikali ya wachache, in wachache in ni serikali ya watu wazima wachache. Na serikali ya wengi ni serikali inayosimamia maslahi ya wachache, rushwa na mikataba ya makampuni makubwa. Ongezeko la umaarufu wa chama cha Liberal inawezekana ama imewezekana umejiri kwa sababu ya ahadi iliyotoa kwa uwekezaji katika sekta ya afya ambayo ni muhimu kwa wapiga kura wengi katika kanda hiyo. Chama cha Liberals kimeahidi zaidi ya dola milioni 750 katika uwekezaji wa afya pamoja na kuwaajiri wataalamu wa afya wapatao elfu moja katika muda wa miaka sita. Ahadi hiyo ni kubwa kuliko ahadi ya chama cha Leba ya kuwekeza dola milioni 500 tu kukarabati mfumo wa afya jimboni humo. Pia Bwana Hodgman anafanya kampeni akitumia rekodi ya chama cha Liberals katika uchumi. Bwana Hodgman na maelezo zaidi anasema huu utakuwa uchaguzi mkuu muhimu, kwa sababu ukibadili serikali utabadili mwelekeo wa jimbo letu. Utakuwa uamuzi muhimu kwa watu wa Tasmania, kwa sababu wakati tumepata maafikiano mengi na uchumi wetu ukiwa ima, uki imara zaidi, kuna zaidi ya watu wana, wa Tasmania elfu kumi wanaofanya ajira viwango vya ukosefu wa ajira vimepungua. Tumekarabati bajeti kama tulivyoahidi, na tutaweza kuwekeza katika mfumo wa afya, elimu, usalama wa umma na barabara zetu, Bwana Hodgman alisisitiza na kuwahakikishia wapiga kura wa Tasmania. Suala ambalo limezua hisia nyingi kitaifa ni mpango wa chama cha Leba wa kuondoa mashine za kamari ndani ya vilabu na sehemu tofauti za burudani. Huo ni mpango ambao wanaweza tengeza historia iwapo utafanikiwa. Licha ya taifa kusisimuliwa na pendekezo hilo, si wazi kama wapiga kura watavutiwa ipasavyo. Richard Her ni mchambuzi wa maswala ya siasa katika chuo cha Tasmania, amedokeza sababu nyingine: uchaguzi huo unafuatiliwa kwa karibu na waziri mkuu wa Malcolm Turnbull. Dr Her amezungumzia usawa kati ya waziri mkuu na kiongozi wa Tasmania, Will Hodgman, akisema kwamba As... wote wawili ni wa mrengo wa kati wana ombo la kijungu la kujumuisha ambalo linapunguza siasa za misimamo mikali na bado wanashinikizwa na wanamrengo wa kulia wa chama chao ambao wanaendelea kuwa kuwasukuma kutoka mrengo wa kati na kufanya ionekane kama kuna mgawanyiko na uhaba wa ufanisi ndani ya chama. Kwa upande wa kiongozi wa chama cha Leba Rebecca White, nishati yake na siasa anayoongoza zimefanya afananishwe na waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Arden. Ameongeza ameongoza chama chake kwa muda wa chini ya mwaka mmoja, na hana mizigo mingi ya kisiasa kama mtangulizi wake Brian Green. Dr Her amesema Bi Rebecca ameipa chama cha Leba fursa ya ushindi na amezungumzia pia kufananishwa kwake na kiongozi wa New Zealand b Arden. well, uh, have... rasimu wote ni viongozi wa vyama vya leba wote ni wanawake ambao wana familia changa na wanaongoza siasa za kujumuisha. Isitoshe, wote wamekabiliana na wazo la kuongoza serikali ya wa wachache na jinsi ya kukabiliana nayo. Na kwa upande cha wa chama cha kipya cha Jaki Lambi Network ambacho wakati mmoja kilidhaniwa kitashikilia usawa wa bunge, kuna uwezekano kwa sasa hakitashinda hata kiti kimoja katika maeneo bunge ya kaskazini ya Tasmania, ambayo chama hicho kinalenga. Dr He amesema ukosefu wa seneta huyo wa zamani katika kampeni ya chama chake, akipigia debe kitabu chake katika mikoa ya bara haijasaidia wanaowania uchaguzi chini ya chama chake. Dr He na maelezo zaidi. This is the time when Anasema huu ndio wakati unahitaji kiongozi wa chama na atumie ushawishi wake katika umma kupigania kura. <coughs> Daktari Harap akizungumzia ukosefu ama uhaba wa Jeki Lambi katika kampeni ya chama chake, ambao wengi walikuwa nadhania kwamba huenda kikaweza kuzua changamoto kwa vyama viwili vikubwa vya Labor na Liberal, hata kile cha Greens ambacho kimekuwa na umaarufu mkubwa sana katika eneo hilo la Tasmania kwa muda mrefu, lakini kwa sasa kwamba kiongozi wa chama amekosekana katika uwanja wa kampeni, na ama uwanja wa vita kisiasa, kama unapenda, na wapiga kura wa Tasmania watakapoingia katika vituo vya kupiga kura Jumamosi tarehe tatu Machi mwaka elfu mbili kumi na nane karatasi zao za kura zitafanana na zile za uchaguzi wa seneti ambapo wabunge watano watachaguliwa katika kile, kila eneo bunge. Hiyo ina maana wagombea wamekuwa wakifanya kampeni dhidi ya wenzao kutoka vyama vyao pamoja na vyama pinzani na wagombea huru. Daktari Yeh amesema ina idadi ndogo tu ya kura za upendeleo wa wa kwa, wa kwanza ambazo zitaamua kiti cha tano katika kila eneo bunge. Daktari na maelezo zaidi, anasema kwa ujumla, kiti cha tano katika kila eneo bunge tano itakuwa kama kamari usiku wa kumchagua na kuchaguza. Matokeo tutakachochunguza ni jinsi kura za upendeleo zitakazogawanywa, na kama unavyosikia, hali ni tata kabisa katika hesabu za kura hizo, maana msimu ama mfumo wa kuhesabu kura pale umebadilishwa kutoka ule wa kawaida, na kwa sasa inakuwa sasa, ni watu watano wewa chama kimoja kuwania nafasi hii, pamoja na wenzao kutoka upinzani na vyama vidogo vidogo pia kuwania keki hiyo hiyo, kama unavyopenda wakiita kwa kisiasa. Lakini kwa sasa basi tuache hapo, kwa sababu taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Rosemary Bolger na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Megerano. Sio kwamba wazapata taarifa hii kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mraba SB Swahili pamoja na kupakua makala haya kwenye tovuti yetu. Iwapo huko katika eneo la Tasmania, unaweza ukasikiza pamoja na kuchangia na wenzako ambao wako Tasmania, na kuweza kutueleza ni yapi ambao unahisi. Iwapo ni mpiga kura pale, basi tujulishe, ili tuweze kupata fursa ya kuzungumza nayo, kujua ni yapi ambayo unapigia kura. Je, ni, ni upendeleo wa mpiga wa mgombea Je, ni sera ambazo wanawakisilisha, ama kuna kingine zaidi ambacho unatafuta katika mgombea na chama ambacho utaenda kuchagua? Nasoo kwamba uzapata makala haya yote kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkowa ju swahili