Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. SBS, karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. uko na migodi Migerana tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaonekiwa ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangazie suala so zima la kupunguza vizuizi vya coronavirus pamoja na kuwaruhusu wanafunzi kurejea darasani. Serikali ya jimbo la New South Wales imetangaza kuwa wanafunzi watarejea darasani muhula huu ila itakuwa kwa siku moja au siku mbili kila wiki. Tangazo hilo limejiri baada ya serikali kuzingatia kuendelea kupungua kwa visa vya coronavirus jimboni. Hili ni tangazo jipya kutoka kwa kiongozi wa jimbo kuhusu jinsi watakavyowarejesha wanafunzi shuleni, hatua ambayo inatofautiana nchini kote, ila hatua hiyo inasababisha hali ya kuchanganyikiwa miongoni mwa wazazi na walimu ambao wanataka mwelekeo wa umoja. Yeah, so Roston so, yeah, ni mzazi anayeishi yeah. mjini Sydney kumfunzia nyumbani mwanawe Ethan mwenye umri wa miaka misaba imekuwa changamoto. Me personally, I've not liked it. I've not enjoyed mimi it binafsi, sijaipenda hata mom, kidogo nastahili kuwa teacher, mamake like rafiki yake yake walimu wake so like, na ni katika yeah, sehemu ile oh, ile pia. Kwa hiyo hapa mezani tunafanya kila kitu na hakuna mapumziko. Bitan ana wajibu wa kumhudumia mamake ambaye ni mgonjwa wa kisukari, na anawasiwasi kama Ethan akienda shuleni anaweza ambukizwa virusi hivyo na kuvisambaza kwa familia yake. Watoto wanabeba virusi, nami naweza kuwa nabeba virusi, na hatuwezi jua kama <laughs> tuna coronavirus. Akipata chochote shuleni, basi sote tutakuwa tumekwisha, sitaweza fanya chochote, na itakuwa kitu kikubwa ndani ya nyumba na tutazuiwa. Ethan ni mmoja kati ya maelfu ya wanafunzi jumbani New South Wales ambao wataruhusiwa kurudi shuleni tarehe 11 Mei kwa siku moja kila wiki. Bitan amesema anasita kumruhusu mwanawe kurudia shuleni kwa sababu I'm not too sure yet if I'm going to send him, sina uhakika kama nitakubali so arudi shuleni, ila kwa sasa ni kama nitamwacha abaki nyumbani, alisema Bitan kiongozi wa jimbo la New South Wales alitangaza Jumanne iliyopita kuwa wanafunzi watafanyia masomo mtandaoni kwa wiki tatu za kwanza za muhula wa pili, kisha wataanza kurejea darasani polepole, it mwanzoni itakuwa siku days moja kila wiki kisha itakuwa siku mbili, kisha tunatumai kufikia mwisho wa muhula wa pili tutakuwa na uwezo wa kuwaruhusu wanafunzi shuleni kama ilivyokuwa kabla kufikia muhula wa tatu. Wakati Gladys Berejiklian amekiri kuwa masomo shuleni hayatakuwa kama kawaida, amesema serikali itatekeleza kila hatua ambayo wanaweza kuhakikisha usalama na kukuza mazingira ya kusoma. Ameongezea kuwa shule zitapewa sabuni za ziada pamoja na vitakasi na idadi ya wanafunzi darasani itapunguzwa iwezekanavyo. Shule zitakuwa na uwezo pia wa kupima nyuzi joto wanapodhani inafaa. Shule zitafanya usafi wa ziada pia wa vifaa vya michezo pamoja na vitu vingine, wakati wa masomo. Lengo la hali hiyo ni kuhakikisha si tu jamii yetu ya shule iko salama, bali kila mtu anahisi yuko salama. Kama wewe ni mzazi mwanafunzi na bila shaka walimu wetu. Alipozungumza na waandishi wa habari, waziri wa elimu wa New South Wales Sarah Mitchell alisisitiza shukrani yake kwa walimu pia. Aliongezea pia kuwa wakati serikali ina mpango mpana kwa jinsi shule zitarejea katika hali ya kawaida ni jukumu la shule binafsi kwa jinsi watatekeleza hatua hizo mpya, kama anavyoelezea hapa. Sure, tunataka hakikisha wana takriban robo ya wanafunzi shuleni kila siku, ila watakavyogawa kundi hilo ni suala lao. Ila tunaanza kuzingatia vikundi vya familia, kuweka wanafamilia pamoja. Hiyo itafanyia iwe rahisi zaidi kwa wazazi tunaporejea katika hali ya kawaida ya masomo. Kwa upande wayo, serikali ya shirikisho imesisitiza mara kadhaa kuwa ni salama kuwatuma wanafunzi shuleni, ila si serikali zote za majimbo na wilaya ambazo zinakubaliana na msimamo huo. Nyingi yazo zinatekeleza hatua zao zenyewe za tahadhari kwa muhula wa pili. Jimboni Victoria ambako masomo yameanza tayari, wanafunzi wataendelea kusomea sehemu tofauti kwa muhula mzima, isipokuwa kwa watoto wahudumu wa huduma muhimu pamoja na watoto ambao wako katika hali tata. Sheria hizo zitatumiwa katika majimbo ya ACT na Tasmania pia, na wanafunzi wa Queensland ambao tayari wameanza kusomea mtandaoni na watafanya hivyo kwa wiki tano za kwanza za mhula, wakati vizuizi vitafanyiwa tathmini katika majimbo ya Kusini Australia, Magharibi Australia na wilaya ya Kaskazini, wanafunzi wote wanaweza rudi shuleni kama kawaida. Ila kusomea mtandaoni kunazua changamoto kadhaa. Kifaa kinachosambaza intaneti jimboni Queensland kilifeli kwa siku ya pili mfululizo. Hali hiyo imemtuma kiongozi wa jimbo hilo Anastasia Paloshe kuomba utulivu kwa suala hilo, akisema kwamba nawaeleza wazazi tunajaribu are kila tuwezalo, hizi ni nyakati zisizo za kawaida na tafadhali endeleeni kushirikiana nasi. Hata hivyo, walimu wengi pamoja na wazazi wamesema taarifa wanayopewa inachanganisha na kupotosha. Corina Haythop ndiye rais wa chama cha walimu nchini Australia. Amesema wanachama wake wana wasiwasi kwa jinsi wataweza fanya kazi wakiwa salama iwapo watoto watarejea shuleni. Ujumbe ambao umetoka kwa wanasiasa nchini kote umesababisha viwango vya juu vya sintofahamu kwa wanachama wetu na wazazi pia. Nadhani kuwa majimbo ambako viongozi wamekuwa wazi kwa upande wa kudhibiti matarajio ya wazazi kuhusu lini watoto wanaweza rejea shuleni, hiyo imesaidia sana kwa wanachama wetu kudhibiti masharti ya kutangamana katika jamii shuleni. Moja ya masuala ya kuchanganyisha yamekuwa jinsi walimu wanaweza tekeleza sharti la uwepo wa mtu mmoja katika sehemu ya mita nne ambayo serikali itekeleza katika maduka na sehemu zote za kazi. Waziri Mkuu Scott Morrison alizungumzia suala hilo alipozungumza na waandishi wa habari akisema kwamba sheria hiyo haitaathiri shule. The recommendation was smaller class sizes mapendekezo yalikuwa kwa idadi ndogo ya wanafunzi darasani, si vyumba vidogo. Na idadi hiyo ndogo ya wanafunzi darasani ni kitu ambacho kinaweza shughulikiwa kwa kiwango cha shule, ila hakuna sharti kutoka kwa jopo la wataalam wa matibabu kuwa pawe mita nne kati ya kila mtu darasani. Hata hivyo Bihetha pameongezea kuwa ufafanuzi zaidi unahitajika kwa hatua hizo mpya. Amesema hata taarifa kama shule ziko wazi au zimefungwa hazieleweki. Well, How you define open as well. Uh, in fact, inategemea unavyoelezea kuwa wazi. Shule zetu hazijafungwa, wanafunzia mtandaoni watoto wengi nchini Australia, ila ujumbe umekuwa ukichanganisha kwa upande wa kile ambacho kuwa wazi inamaanisha ni watoto gani wanaoshiriki katika masomo ya ana kwa ana katika shule zao. Viongozi wote wa majimbo na wilaya nchini Australia wamekiri kuwa mipango yao kwa shule inaweza badilika wakati wowote wa, na unaweza pata taarifa mpya kuhusu janga la coronavirus kwenye tovuti hii SBS com au mkwaju coronavirus. Kwa makala mwingine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu anaone ni SBS com au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Emilia Dunn na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.