Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idhaa Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, hukonao migode migerano, tukiletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaoni ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anaoni ambayo ni Facebook.com mkwaju SBS swahili. Kwa sasa Tuelekee nchini Tanzania. Usiku wa kuamkia tarehe 24 Julai mwaka huu 2020, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Daktari John Pombe Magufuli, kwa masikitiko makubwa aliotangazia umma kutokea kwa kifo cha rais mstaafu wa awamu ya tatu Mheshimiwa Benjamin William Mkapa. Kufuatia kifo hicho, Tanzania ilitangaza siku saba za maombolezo na kutumia uwanja wa mpira kwa siku tatu kuwapa wananchi wote fursa ya kuuaga mwili wa kiongozi huyo atakayezikwa siku ya Jumatano wiki hii mkoani Mtwara. Mtayarishaji wetu wa vipindi Frank Mtao aliungana na baadhi ya wafuatiliaji wa mambo ya siasa kuchambua kwa ufupi unge wa uongozi wa marehemu rais mstaafu Benjamin William Mkapa. Ungana nao. Umetuacha si bila fahamu, kumbe ni yako zamu, angalau ungetwambia unaondoka, tukakuaga. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS na kwa hivi sasa tunageukia katika, uh, limba la siasa ambapo uh, tunamkumbuka rais mstaafu uh, marehemu Benjamin William Mkapa <MU> ambaye amefariki wiki iliyopita hapo jijini Dar es Salaam, Tanzania. Salimu Maulana, tutaonana baadaye, safari salama. Salimu Maulana, ndiyo, ndiyo, ndiyo, ndiyo, ndiyo. Na mbele yangu ninao wachambuzi eh, wananchi ambao kwa kipindi hicho pia walikuwepo katika uongozi wa Benjamin William Mkapa ni naye Bwana Jay hapa na Bwana kumbuka. Labda tuanze kwa mmoja. Bwana Jay, unakumbuka nini kuhusiana na uongozi wa Benjamin William Kapa? Uh, kama walivyo kwanza, asante sana, nashukuru lakini, kama tunavyofahamu, viongozi wote kawaida wanakuwa na na kumbukumbu kumbu zao tofauti na kila Um, kiongozi kwa wakati wake anakuwa na na wanasema kila nabii anakuja na kitabu chake, anakuja na kitabu chake. Wakati wa mkapa tuli, ilikuwa ni kipindi cha uh, Tanzania iliyobadilika uh, Nyerere alileta uhuru akajaribu kuunganisha wa Tanzania akaunganisha lugha akafanya makosa aliyofanya na mazuri aliyofanya Mwinyi akaja akawapa watu uhuru, akaanzisha biashara, akaanzisha watu kuwaweza kusema kuna demokrasia. Mkapa alipopasua kijiti na Mwinyi, na yeye akaja na, na ya kwake lakini machache ambayo na, naweza kuyakumbuka. Nakumbuka kinyang'anyiro kwanza chake yeye cha kupata urais alipokuwa anapambana na, na, na, na kijana mdogo kabisa wakati huo ambaye naye alikuja kuwa rais JK. Mkapa akapata urais wa Tanzania, akawa rais kwa bahati nzuri. Mkapa alikuwa rais wa Tanzania wakati Mwalimu Julius Nyerere akiwa bado yuko hai, kwa hiyo alikuwa under guidance Nyerere. Ufanye mambo ya kipuzi mbele yake at, at, at, atakuchapa fimbo. Kwa hiyo, wakati wa mwanzo alikuwa under guidance, na ilibidi lazima awe awe awe afate jinsi gani Nyerere anataka nchi iendeshwe. Bahati mbaya, Nyerere naye akafariki wakati wa kipindi cha Mkapa, na hapo ukiniuliza binafsi, naweza nikusema ndipo Mkapa alipo vuruga na nikiasema machache mazuri, kwanza tuanze nayo. Mkapa aliweza kukusanya kodi, ni mtu, ni mtu kiongozi alikusanya kodi nzuri kabisa. Fuko la Tanzania la kifedha lilikuwa zuri kabisa kulipa mishahara na, na pesa nyingi ilikuepo. Ndio maana alivyokuja JK akaanzisha mfuko wa JK milioni hamsini hamsini, zile ilikuwa zile, zile, zile, pesa alizokusanya Mkapa. Um, na mengine zuri alilofanya Mkapa alilea ali, ali, ali, ali sasa demokrasia, ile demokrasia iliyoanzisha Mwinyi uchaguzi wa vyama vingi ukaja kwake, na akaendeleza ile demokrasia kwamba watu wanaweza wakatoa mawazo yao, watu wanaweza wakaongea waka na, na pia ushindani wa, wa mawazo usiotumia nguvu. Okay, tutarudi kwa ambayo unayaona hayakwenda vizuri wakati wa uongozi wa Mkapa. Na katika kumbukumbu kumbu hii, basi si vibaya kukumbuka mazuri na yale ambayo unayaona kwa maoni yako ya ambayo hayakwenda sivyo katika uongozi wa uraisi. Lakini tuamie kwa eh, nguli mstaafu Bwana Hamisi Kumbuka, eh, nafikiri miaka ishirini na tano iliyopita ulikuwa eh, kijana <laughs> unakumbuka nini uongozi wa Mkapa? Ah, nakumbuka mi Amimi... <clears throat> babangu mdogo alifanya kazi na ndugu Mkapa wakati ule, ilikuwa ni mhariri pale Daily News, na babangu mimi alikuwa ni mwandishi ndugu Subira, nakumbuka ambaye sasa hivi naye vile vile ni hayati amekwenda mbele ya haki. Kwa hiyo nakumbuka kama alivyoongea mzungumzaji wa, wa kwanza ndugu J, kuna mazuri na mabaya vile vile aliyo yafanya. Mimi kwa ufupi kitu ambacho kimenikwaza ni, ni ubinafsishaji. Ubinafsishaji wa makampuni pale, yani, ulifanyika kiholela kiasi ambacho nilitamani kulia. Kuna vitu vilikuwa vinauzwa bei ambayo sio kabisa. Ni afadhali wangeuliziwa watu wa pale, yani watu wakaungana na nini, lakini anyway, yote haya yamekwisha pita, tuangalie mbele. Unaona bana, ila Uh, kama alivyosema ndugu je vile vile wakati wa kipindi chake uh, watu walikuwa wanachapa kazi na kweli alikusanya kodi na ali, ali, alianzisha vitu vingi ambavyo mpaka leo ndo misingi ile ya, ya, ya kiuchumi ambayo ina, ina, ina, inaendelea japokuwa mingine haifatwi lakini kwa ufupi alikuwa na mabaya na mazuri yake kama binadamu yoyote Uh, wakati wa Mkapa um, nafikiri ndio wakati bwana. E, kumbuka ulikimbia nchi na kuja ughaibuni, unahisi kwamba alitia tabu zaidi maisha yakafanya kwamba wananchi wakimbilie nje ya ah, nchi? Hapana, mimi sikukimbia mimi, ila unajua sisi binadamu, kitu cha kawaida siku zote you are looking for a, a green pasture you know? Sasa mi ilikuwa na biashara ya kuuza unaita vinyago na huko kwa Mkapa Lupasu nimeshaenda mara mbili tatu, kule kuna sehemu moja inaitwa Likuledi kwa tunaenda kule tunachukua vinyago tunaleta Dar es Salaam, na natengeneza vizuri naleta huku, tunapata riski na kule na nini, lakini mambo yalikuwa yanakwenda vizuri. Alivyokuja JK akaenda vizuri, mpaka mambo sio kama mabaya, ila sasa mzunguko wa hela kidogo umekuwa mdogo sasa sisi watu wazima tuna wajukuu, kwa hiyo lazima uangalie, ufocus, utazame je, kunako kwenda kuko vipi? Kwa hiyo nimeamua tu kwanza nifanye kazi sasa hivi nimestaafu. Uh, nitarudi nyumbani kule, tukasukume tuka gudumu la taifa. Ndio bwana, kumbuka wewe ambaye anatarudi nyumbani kuijenga nchi, turudi kwake bwana J e, yapi alienda, sivyo? Ndivyo e, kwa uongozi wa Bwana Mkapa Uh, ni mengi lakini, kwanza nimefurahi ni kumsikia ndugu yangu kaitaja hiyo Lupaso na Lukuredi, manake mi nimefika huko Lupaso na Lukuredi, ndiyo um, ali ali miongoni mwa kwa wasikilizaji kwa, kwa, kwa tu wapate kuelewa Lupaso ni, ni, ni, ni kijiji huko Mtwara Masasi, Masasi, Masasi, alikozaliwa na ndipo atakapoenda kupumzishwa. E, sasa turudi baada ya e, ya Lupaso ehe, wewe unaona ni yapi yaliyokugusa zaidi ambayo yalikuwa sivyo ndivyo, katika uongozi, jitihada zake zilianza kuanzisha kujaribu kupambana na rushwa lakini katika kujaribu kupambana na rushwa akaunda tume ya wa Alioba. Alioba huyu ilikuwa inaitwa Alioba Commission ambayo Alioba Commission ilikuwa, ndos, ndio ilikuwa ndio leo tunaita TAKUKURU. Lakini baada ya kuunda tume hilo tu jambo la kwanza alilofanya yeye Bwana Mkapa akanunua rada. Sijui kama mnakumbukumbu. Hmm. Alitumia pauni milioni 15 kununua mtambo wa kuangalia ndege ambao katika nchi kama Tanzania e, BAE alinunua yani, kutoka BAE Uingereza. Nchi maskini kama Tanzania unatumia pesa e, kiasi hicho nyingi kununua mtambo wa ndege, na watu walipomkritii bwana Mkapa alijibu akasema, tutakula hata nyasi, lakini huo mtambo lazima ununuliwe. Kwa hiyo alianzisha tume ya kuzuia rushwa lakini yeye mwenyewe alianza na, na, na, na rushwa. Huoni kwamba alikuwa na nia njema Tanzania ijipatie mapato yake ya anga ambayo yalikuwa yanakwepwa kulipwa kutokana na kutokuwa na rada? Hapana, in fact kama unaifuatilia saga ya rada ni kwamba walinunua rada kubwa kutoka BAE ya kijeshi, ambayo tulikuwa hatutaki, kwa sababu ni rada ya kijeshi kwa ajili ya kuangalia kwa uvamizi. Hatuna vita na nchi yote, Tanzania. Um, rada yenyewe muda mfupi tu haikufanya kazi, kwa hiyo hatukuweza kupata manufaa tuliyotarajia kupata kwenye rada. Kwa hiyo ilikuwa ni kashfa, watu walikula pesa na awakufanya kazi yote akiwa kufanya hilo jambo la kwanza. Jambo la pili, ndugu yangu amesema hapa ubinafsishaji. Bahati mbaya au nzuri, mimi mzee wangu alikuwa ni miongoni mwa watu waliokuwa katika hiyo, ilikuwa inaitwa PCRC, Parastato Kamish, Parastato Reform Commissioner ya ilio binafsisha mashirika ya umma. Nafikiri hiyo ndio bugi kubwa sana iliyofanya Mkapa katika nchi. Nilifikiri Mkapa akimaliza wakati wake angeshtakiwa kwa kosa hilo, kwa sababu alichukua mali za umma akawagawia watu, sio hata kubinafsisha, wakawagawiwa watu. Mashirika ya umma yameuzwa katika bei ambayo haieleweki na mpaka leo magofu yanajaribu kuanzisha viwanda. Viwanda vilivyokuwepo vyote vilikufa. Vilikufa vipi? Kwa serikali ya CCM waliokuwa wanaongoza, Mkapa kwa binafsisha hilo hilo, jambo la pili. Dola la tatu ambalo nitaligusa kidogo tu, lakini hata mwenyewe kwenye kitabu chake ukikisoma kaligusa na anasikitika na, kwamba dola ilitokea kwake ni yale mauaji ya Pemba Mkapa wakati wa uongozi wake, watu walipigwa Pemba, watu ishirini na mbili walifariki. Leo Tanzania tuna wakimbizi wanakaa Shimoni huko Mombasa, wanakaa Uingereza kwa sababu ya uongozi wa bwana Mkapa. Hilo hilo lilikuwa hilo ni, ni ni ni doa ni doa jingine kwa, kwa, kwenye kipindi chake doa hilo nafikiria amelijutia zaidi na kusema kwamba analisikitikia katika kitabu chake kama alivyosema yeah. Lakini unafikiria kwa ujumla, kwa ujumla ujumla uongozi wake ukiupa asilimia kwa ujumla unauonaje? kulinganisha na uongozi zingine. Uh, ukilinganisha na viongozi wengine nafikiri hasa waliopita. Uh, ukilinganisha waliopita alikuwa na kila maana nasema hili, alikuwa na chansi nzuri, lakini akaiharibu, akai, akai miongoni mwa um, mambo mengine ambayo naweza kuongezea mpaka sasa hivi naona ana mbili kwa nne um, kwa hiyo unapata, unapata picha lakini pia Nyerere alipofariki tu Mkapa akaingilia madini ambayo Nyerere alikuwa amekataa kabisa, ya madini yasipelewe, si, ya mtu yote kuchimba mpaka Watanzania watakapofikia uongozi huo. Akaingia mikataba ya ovyo kabisa kwamba Tanzania inapata asilimia tatu katika uchimbaji wa madini. Makampuni yote yaliyoko yali na, na madini Tanzania ameingia nayo no, mikataba ya miaka tisini, tisini na tisa kwa asilimia ndogo, mrahaba mdogo kabisa. In fact Mkapa aliendeleza rushwa ya hali ya juu kabisa kwa watu wa juu. Kwa hiyo niki, niki niki anayo mazuri kama nilivyosema, lakini nikiyapima alialiturudisha al, nyuma, mm. aliturudisha nyuma. Eh, kwako Mkongwe, eh, kumbuka kwa kumaliza maliza eh, unaonaje uongozi wake kwa ujumla? Mimi naulinganisha na wale waliopita, nampa 55 kwa kwa 45 yani 55 ya si mpi nusu kwa nusu, kama alivyosema mwongeaji aliyopita, kwa sababu kuna baadhi ya vitu ambavyo hujua nchi yote ili e, tuende lazima tuwe na mahusiano mazuri na nchi za nje, kwa sababu Tanzania sio kisiwa, hata tufanye vipi, kwa sababu biashara tuende, kwa sababu lazima tufanye biashara tuende. Kwa hiyo mahusiano yetu ya na, na, na nchi za nje ni muhimu sana sana sana, na area hiyo ye nafikiri ali ali ali ali alifanya vizuri, unaona bana, japo kwa kama alivyoongea mwongeaji mm, mm, aliyopita kuhusu binafsishaji na hizo percentage, kwa kweli, yani ilikuwa ni kilio kikubwa na tss, inasikitika sana, na mpaka leo inakuwa yani, inakuwa ni mtihani mgumu hata hii serikali iliyokuwepo kujaribu ku, ku, ku, kubadilisha hiyo trend, you know, imekuwa ini, ni ngumu, japo kwa tumeongezewa kidogo, lakini sivyo vile vile inavyotakiwa ila mimi credit zake nitampa hizo kwenye uchumi, kuna baadhi ya area. Lakini kwenye ubinafsishaji na sehemu ya madini, hapo mimi sikubaliani naye. Lakini inapokuja kwenye, kwenye mambo ya ya, ya, kupangilia uchumi uende vipi, alijitahidi. Na mambo ya nje, mimi sina shida naye, alijaribu vile anavyo, kwa sababu sasa hivi huwezi uka Yaani kwa ufupi hakuna hakuna mtu ambaye utasema, au huyu ni beberu huyu sijui ni ni ni, hapana. Kwa sababu dunia leo inashirikiana, leo Marekani inamhitaji China na China inamhitaji Marekani, biashara ndio zinakwenda, na mimi uwezi ukawa tukawa na na na mamna gesi sisi au na mafuta, ikiwa kama sehemu ya kuuza, hamna, inakuwa ile inakuwa haina maana. Kwa hiyo ushirikiano wa kimataifa ni kitu muhimu sana sana sana, na hiyo kitu mimi namvulia kufia ni hapo tunamwombea kila la heri, Mungu amweke mahali pema peponi. Ametangulia nasi tutafuata, lakini ujua kitu kimoja tu ambacho nasema, Tanzania ni ya yetu wote na itakuwekwa pale vizazi vyetu kama alivyokuja mababu zetu na nini. Kwa mara kwa mara tukifanya vitu tusiwa tusi, tusi binafsi, tuangalie tu kwama kuna watu huko nyuma wanakuja na wanaokuja ni wengi. Sisi hapa tuko sasa hivi tuko sitini. Can you imagine in 100 years time watu hata kwa milioni sitini pa watakuwa sangine watakuwa sangine milioni mia tatu na resources ni hizo hizo. Kwa kama hatukuzitumia vizuri na uh, hamna mipangilio mizuri tuta tutakuja jikuta tumekwama, um, yani ni matatizo ambayo ya nini. Kwa hiyo ndio hivyo, asante kiongozi mahiri jasiri mchapa kazi vijana kwa wazee, wa mama kwa watoto, kumbukumbu kumbu yako ipo. Aa, ni wananchi hao na wadau na wachambuzi wa siasa na wafuatiliaji wa karibu wa siasa ambao walikuwa wanaangalia kuhusiana na, e, na ungwe au uongozi wa marehemu Benjamin Mkapa ambaye anaenda kupumzishwa huko Rupaso, e, Masasi Mtwara. Na tukumbuke kipindi hiki kitaendelea pia kuchambua uongozi huu kwa baadaye hasa tukianzia eh, kabla ya Mkapa, mambo yalikuwaje? Huenda wakakuta tukawa tunamweka Mkapa katika jukumu hilo, lakini mengine yalianzia kabla ya Mkapa ambayo tutaendelea kuyachambua hapo baadaye. Ni kutakie usikilivu mwema wa vipindi vingine na matangazo mengine. Jina langu ni Frank Mtao, na shukrani zimwendee bwana J na bwana Kumbuka, eh, kwa majadiliano makubwa ambayo yametuletea kuweka kumbukumbu wazi ya Benjamin William Mkapa. Hiyo ilikuwa ni taarifa iliyoandaliwa na mwandishi wetu Frank Mtao akizungumza na baadhi ya wachambuzi wa, wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania. Kwa mengi zaidi kuhusu makala haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Kwa niaba idhaa ya Kiswahili ya SBS twawapa pole Watanzania wote pamoja na jamii ya mwenda zake Benjamin William Mkapa, na Maulana apumzishe moyo wake mahali pema peponi. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.