Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Wasikia idhaa kiswahili ya SBS ukiona migode migerano na kama kawaida, bila shaka wazapata makala haya kwenye tovuti yetu anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili, pamoja na kuweza kutembelea ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala haya na mengine mengi zaidi ambayo tumechapisha pale tayari. Kwa sasa, basi tupate taarifa kamili ya habari. Idadi ya wakazi wa Viktoria 19 wamefariki, wakati jimbo hilo lina rekodi visa vya zi ziada 331 vya COVID-19 ni siku ya pili mfululizo yenye vifo 19, vifo 14 kati ya hivyo vikiwa vimehusishwa na vituo vya makazi ya wazee. Kwa sasa kuna idadi ya watu wa Viktoria 650 hospitalini, 47 katika visa hivyo wakiwa katika kituo cha huduma ya wagonjwa mahututi na wengine 24 wanapokea msaada wa kupumua kwa mashine. Kiongozi wa jimbo hilo, Daniel Andrews, amesema wakati anakiri watu wengi wa Viktoria wamekerwa na vizuizi vya hatua ya nne, kuna ishara za mapema kuwa hatua hizo zinasaidia kupunguza maambukizi na uh, anasema wataalamu wetu wote wanaendelea kuamini kuwa tukiwa bado tuko katika sehemu ya kwanza, wiki ya pili, hajawa wiki ya pili kamili ya mageuzi mengi muhimu ya hatua ya nne, tutaendelea kuona deta zinazoundwa na zinazounda mwelekeo na, zina na tunaendelea kushuhudia idadi zikipungua. muda hali hiyo itakapochukua na kwa kiwango gani cha chini tutakachofikia, muda tu ndio utaelezea, Bwana Andrews alisistiza. Tukiangazia taarifa zingine, waziri wa shirikisho wa huduma ya uzeeni Richard Colbeck ametupilia mbali madai kuwa sekta hiyo haikupewa ushauri wa kutosha wa kusimamia milipuko ya coronavirus madai yake yamejiri baada ya tume ya kifalme ya huduma ya uzeni kupokea taarifa jana Jumamosi, Jumatatu, kuwa mpango maalum ku, haukuundwa kukabiliana na covid-19 katika sekta hiyo licha ya wazee kuwa hatarini kwa sababu ya ugonjwa huo. Ila bwana Kobak amesema kwamba pamekuwa msaada wa kuendelea tangu mwisho wa Januari, na kamati ya kitaifa pia ilitoa ushauri Julai. hata hivyo kiongozi wa upinzani Anthony Albanese ameeleza shirika la habari la Channel 9 kuwa sekta ya huduma ya uzeeni ilikuwa katika hali mbaya sana hata kabla ya janga hilo kuibuka. Anasema, tunastahili waheshimu wazee wetu wa Australia ambao wamesaidia kujenga nchi hii, tunastahili wahudumia kwa hadhi na tunastahili fanya vizuri zaidi Inapokuja swala la huduma ya uzeni katika kila sehemu Bwana Albanese alisistiza. Na katika taarifa zingine, utafiti mpya kwa tabia za Waaustralia wanaocheza kamare umebaini kuwa takriban watu watatu kati ya watu wanne waliripoti kuwa hawajacheza kamare sana kwa sababu ya vizuizi vya COVID 19. Katika utafiti uliowajumuisha watu, watu wazima nchini Australia 750, takriban robo ya walioshiriki katika utafiti huo walipitia uzoefu wa matatizo ya kucheza kamare katika miezi 12 iliyopita, ila tabia za wacheza kamare mtandaoni hazikubadilika. Sally Gainsbury kwa mradhi ni, ni profesa msaidizi katika chuo cha Sydney Ameeleza shirika la habari la SBS kwamba wakati pamekuwa sehemu chache ambazo ziko wazi kwa sababu ya hatua za COVID, watu wengi wanatathmini tabia zao za matumizi. Anasema kwa baadhi ya watu, bila shaka, waliripoti kuwa hawachezi kamari sana kwa sababu wana hela chache. Waliripoti pia kuwa wanafanya matumizi madogo zaidi kwa vitu vingine. Kwa hiyo, hiyo ilikuwa chanya kuona hawat, watu wakijibu mageuzi kwa mazingira ya kiuchumi. Tukiangaza taarifa za kimataifa sasa, tuelekee kule warabuni ambako waziri mkuu wa Lebanon Hassan Diab Jumatatu usiku alitangaza kujiuzulu kwa serikali yake kufuatia shinikizo kutoka kwa raia hiyo, wa nchi hiyo ambao wamekuwa wakishiriki maandamano kwa siku kadhaa kufuatia milipuko mikubwa mjini Beirut Jumanne wiki jana iliyosababisha maafa na hasara kubwa. Milipuko hiyo ilisababisha vifo vya takriban watu mia na sitini na zaidi ya elfu 5 kujeruhiwa waandamanaji hao wamekuwa pia wakitaka serikali ya Diab kujiuzulu kwa shutuma za uongozi mbaya na kuhujumu na kuhujumu uchumi wa nchi hiyo. Katika hotuba iliyorushwa moja runinga, dihabi, kwa moja kwenye runinga nchini humo Diab alisema kwamba amechukua hatua hiyo ili kutoa nafasi ya kuokoa Lebanon na kuongoza kuongeza kwa kuwa kwamba raia wa nchi hiyo watashiriki katika mchakato huo. Barani Afrika Raia 19 wameuawa na wawili kujeruhiwa katika mashambulizi yaliyofanywa na wanamgambo kwenye vijiji vitatu vilivyoko jimboni Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkuu wa jimbo hilo Enosa Madukadala amelieleza shirika la habari la Ufaransa, AFP, kuwa baadhi ya raia waliuawa kwa kukatwa na mapanga na wengine kupigwa risasi. Kiongozi huyo alituhumu kundi la waasi la Kodeko kwa kufanya mashambulizi. Mashambulizi ya makundi tofauti ya wanamgambo pamoja na operesheni za jeshi la Congo yamewalazimisha wananchi karibu laki nne kuyakimbia makazi kati ya mwezi Machi na Juni kulingana na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa. Mwezi uliopita serikali iliwatuma wapiganaji wa zamani wa wasi kujaribu kuwashawishi wapiganaji wa Kodeko kuweka silaha chini, lakini jitihada hizo hazikuzaa matunda yoyote. Wapiganaji wa koreko ambao wengi ni kabila la Lendu walivivamia vijiji vinavyokaliwa kiasi kikubwa na watu kutoka jamii ya Wahema. Tukivuka mpaka, basi tuelekee nchini Burundi, ambapo watu watatu wa, wa mkoa wa Kayanza kaskazini mwa Burundi wamefungwa kwa miaka thelathini jela kwa kupanga njama ya kumuua kiongozi wa taifa, kulingana na no chombo cha habari cha eneo la Isanganiro. Wakili wa eneo hilo aliagiza wapige mawe magari matatu jioni wakati wa ziara ya kiongozi wa taifa hilo siku tatu eneo hilo. Wanaume wawili na mwanamke mmoja wameshtakiwa, na wote wamekanusha madai hayo, na hakuna anayesema kwamba mawe hayo yalitokea eneo la makaburi, ambapo wote wanafanya kazi. Washtakiwa wawili wanafanya kazi katika kampuni ya mafuta ya Engen mkoani humo na mwingine ni fundi wa magari wa eneo hilo. Katika kesi hiyo, mwendesha mashtaka wa eneo hilo anawashutumu kwa kushindwa kutoa taarifa kwa idara ya usalama ya kiongozi wa taifa na washirika wake, huku mwendesha mashtaka akiwa amependekeza kifungo cha miaka saba gerezani kwa kusababisha ukosefu wa usalama kwa rais. Mahakama iliwapata na hatia ya kujaribu kumuua rais na kuwafunga kifungo cha miaka thelathini gerezani, kulingana na taarifa za vyombo vya habari vya eneo hilo. Tukiangaza basi taarifa katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo vyombo vya habari nchini humo na Tanzania, redio na televisheni vimepigwa marufuku kuanzia sasa kurusha matangazo ya vyombo vya kimataifa hadi pale vitakapopata kibali maalum kutoka serikalini hatua hiyo ni sehemu ya utekelezaji wa kanuni mpya zilizopitishwa na mamlaka ya mawasiliano nchini humo TCRA hivi karibuni. Tangazo lililotolewa na mamlaka hiyo linasema kwamba kanuni hizo mpya zimeanza kutumika tangu Julai mosi mwaka elfu mbili ishirini, na kwamba redio na televisheni nchini zinazoendelea kurusha matangazo ya kimataifa vitakuwa vinaendelea kutenda makosa kurusha matangazo hayo bila kibali. Kanuni hizo zinasema redio na televisheni vinavyotaka kwanza kuanzisha ushirikiano na vyombo vya nje kwa kupeperusha matangazo yake, kabla ya kuendelea na mpango huo, vinapaswa kwanza kuomba kibali kutoka mamlaka ya mawasiliano kwa kukiandikia barua kwa mkurugenzi wake mkuu, vikielezea sababu ya kutaka kuwa na ushirikiano huo na jinsi utakavyoendeshwa. Kanuni hizo pia hazijasema lolote kama maombi hayo yatachukua muda gani kujibiwa, mbali ya kusisitiza kwamba mkurugenzi mkuu wa TCRA ana mamlaka ya mwisho kuhusu kuwepo kwa mashiria, mashirikiano hayo. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migirano, tukiletea makala haya moja kwa moja kutoka shirika la habari la SBS, tukiangazia kile ambacho kimejiri katika makala yaleo. Kwa sasa, tukaanzia katika mchezo wa AFL ambapo timu ya Melbourne itaweza kuwa mwenyeji wa mchezo katika eneo la Alice Springs kwa mara ya saba mfululizo ama mwaka wa saba mfululizo kama napenda, ambapo itakabiliana na timu ya St Kilda tarehe 26 9 tis, Agosti ambayo imejulikana kwa jina kwamba roho ya, roho ya ita itakaotazamiwa kwa wengi hiyo katika eneo hilo la, katika, soka, twa, katika dirisha la usajili ambalo limefunguka hivi karibuni limeshuhudia Andrew Nabuta ambaye ni mfungaji wa timu ama mshambuliaji wa timu, wa timu Melbourne Victory ambayo pia alikuwa ni mmoja wa wachezaji kinda wa Melbourne Victory kuhamia timu hiyo na kuingia katika timu ya Perth Glory, na mechi yake ya mwisho itakuwa ni hapo kesho watakapomenyana na Western Sydney katika dimba litakalochapwa hapo. Na tukiangazia basi mechi zingine ambazo zimechezwa alfajiri ya leo ni kuhusu mechi zile za Uropa ambapo ilikuwa ni kupigwa ondoka, ambapo hakuna msamaha. Man United kupitia Fernando wao na penalti yake akaweza kuicharaza FC Copenhagen katika dimba hilo ambalo lichezewa Ujerumani, mechi ikisalia, moja bila katika dakika za nyongeza, ikiwa ni Man United moja Copenhagen moja, kumaanisha kwamba United wanaendelea hatua wa nyingine, wakati Inter Milan kupitia Romelu Lukaku, aliweza kucharaza goli safi sana na kujipa rekodi kwa mfungaji bora katika ligi hiyo kwa kucheza kuweza kufunga katika mechi tisa mfululizo dhidi ya Bayer Leverkusen, mechi kisha mbili moja, wakati Wolves waliocharaza Olympiacos moja bila. FC Basel wakiwacharaza Eintracht Frankfurt moja sufuri. Na mengi zaidi kuhusu makala hayo basi tutaletea katika makala ya michezo na kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili, tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa. Tuanzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 14.6, Melbourne zikiwa ni 13.2, Brisbane 18.1 Perth 16.6, wakati Adelaide 13.4, Hobart zikiwa ni 7.8, Canberra nyuzi joto pale ni 7.2, na Darwin nyuzi joto kwa sasa ni 28.1. Kufikia hapo ndio taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine, maana kujia muda usio mrefu. Shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.