Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS kuna migode ya migerano, na kama ilivyo kawaida, makala haya waweza kuyasikiliza moja kwa moja kwenye tovuti yetu anaoni ambayo ni sbscu mkoaju swahili, pamoja na kuyapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom mkoaju SBS swahili. Kama unavyofahamu kwa sasa katika wiki hii na wiki iliyopita kumekuwa na mjadala mkali ambao unaendelea katika Bunge la Taifa la Australia pamoja na mitaani kuhusu suala zima la kuongeza mapato ama malipo ya New Start ama Youth Allowance ambayo ni malipo yanatolewa kwa wale ambao wanatafuta kazi, lakini bado hawajawana kazi. Je, jamii ambazo zimekuja hivi karibuni kutoka mataifa tofauti tofauti hususan ukanda wa Afrika Mashariki pamoja na eneo la maziwa makuu ya Afrika wanazungumziaji swala hili ambako kuna wanachama wengi ambao watakuwa katika kundi lile ambalo linapokea mapato ya New Start? Kuweza kujua zaidi, tumetembelea mmoja wa kiongozi wa jamii hizo ambaye atajitambulisha pamoja na kutueleza ni kipi ambacho jamii yake ama wanachama wa jamii yake wanamweleza kuhusu swala hili zima. Asante, mimi ni John Buraho na ni chairman wa uh, Banyamulenge Community, uh, ya hapa New South Wales. Swali ni, ni, ni swali muhimu kabisa. Uh, ni kwamba uki, ukiangalia uh, shida ambazo uh, watu ambao wanakuja hapa karibu karibu wanapata nazo hasahasa, shida za kifedha utakuta ni shida kali kabisa uh, ambazo msaada wanapata kutoka kwa serikali, msaada wenyewe hautoshi hata, hata kidogo. Ukiangalia uki, uki, uki msaada wenyewe akilipa nyumba analipa umeme a analipa si, si, si, sijui na, na, na, na shida zingine kama vile bili zingine unakuta nabakia na, na, na, na sufuri kabisa. Kwa hiyo ukiangalia pesa hizo a, ni kweli hazitoshi hata kidogo. Kwa mfano kama vile kama, kama ni, ni, ni mtu mmoja anaishi kivyake Uh, ukijumulisha -uki, -uki, pesa ambazo wanapata ama msaada ambao anapata kwa serikali uh, unatoa hizo a ma -ma expenses zingine, unakuta nabakia na, na sufuri. Na watu wengine wengi kama hao na mafamilia zingine ndio un unakuta wanakuja kwenye uh, uh, not for profit ama charity organization kuomba msaada wa kifedha ama vile walipiwe umeme kwa sababu uh, hela ambazo wana, wanapewa hazitoshi hata kabisa, hata, hata kidogo kwa hiyo kwa niaba yangu na wale ambao uh, uh, tunawarepresent tuna tunaimiza -tuna serikali ama tunaisai serikali ni kweli iangalie uh, ni kivipi inaweza ikaongezee New Start Allowance ili uh, familia hizo ambazo zimekuja wamit hizo basic needs. Ukisema serikali iongeze, serikali tayari imesema kwamba wameweka mikakati pale kupitia nyongeza ama makato ya kodi kwa wale ambao wanapata malipo wastan na ya chini kwa nasema kwamba hiyo inatosha kuweza kupiga jeki uchumi pamoja na kusaidia wale ambao katika hali kama hizo, na wale ambao hawajawa na kazi kama wale ambao wanapokea malipo ya e, motisha bora ni kwamba hiyo iwasaidie kuwapa moyo kuweza kutafuta kazi. Kwa hiyo serikali anasema imefanya kazi kazi yake kama kiongozi wa jamii. Jibu hilo linatosha ama kuna la ziada? Jibu halitoshi, hapana, kwa sababu ukiangalia tatizo ambazo wanapatwa um, mtu mgeni mkimbiza akiingia nchini, kazi inakuwa ni vigumu kupata kwa sababu kwanza, lugha inakuwa ni shida yenyewe. Kwanza kusema aanze zoea maeneo kwenye, kwenye anaishi, aanze zoea serikali, aanze zoea mambo mengine. Ha, haitoshi, hapana. Ni, ni, ni, ni kweli uh, wanayo sema capacity ya kutafuta kazi na wa, wanataka watafute kazi wapate wa, wa, makazi ili wakuwa independent, lakini ukaangalia shida zingine ambazo zinaambatana na, na, na, na, na, uh, na, na kufika kwao inakuwa ni shida kali, kwa sababu hizo hazitoshi, hazi, hazi, hazi hapana serikali Kukuzema kwa kusema kwamba um, kunazo zingine strategies in place kuwasaidia. Hizo hazitoshi. Tutaendelea tuta, tuta, tuta, kuwahimizi wa serikali waongezee, kwa sababu kwa kuongezea ile new start allowance inawasaidia afadhali wakuwe tiari kwa kiwango fulani ili, ili wajaribu kupata hiyo makazi. Hizo you know, supplement zingine ni, ni, ni, ni lazima na ni muhimu, lakini hazitoshi au zenyewe mm -hmm. Tazama kuna utafiti mpya umetolewa hivi karibuni ambao unasema kwamba kuna watu wengi wanaopokea malipo ya Newstart ambao wameanza kuchagua kuishi bila chakula na huduma zingine muhimu kwa ajili ya kuokoa angalau dola 40 kwa siku kwa kuweza kumudu maisha kila siku. Kama kiongozi wa jamii, swala hilo unalisikiaje, ama ni hisia gani ambayo unakupa kusikia kwamba katika nchi tajiri kama Australia watu wanaamua kulala njaa kwa ajili ya kuangalia kwa kwa kwa hela kidogo kwa kuweza kumudu matumizi ya siku ijayo? Ni, ni, ni haya in, in, in, inapatisha ina haya kusikia kwamba nchi kama Australia uh, na uchumi anao ya kwamba mtu ama familia wanaishi kwa, kwa, kwa dola 40, ama less ni haya kabisa hiyo. Uh, haitoshi hata kidogo uh, tunaona familia waki, waki, uh, waki jaribu iwezekanayo ili you know, wapate na chakula kwenye meza, wapate mkate na, na, na, na, na, na, na, na maziwa na, yani ile chakula ya, ya, ya, ya mwanzo mwanzo. Dola 40 kweli haienei hata kidogo, hata kwa mtu mmoja haienei, kwa familia haitoshi. Hapana, dola 40 kwa nchi kama Australia na uchumi inapatisha haya ulimwenguni mzima. Shirika ambalo liliongoza utafiti huo ni shirika kwa jina la ECOS, ambalo uh, kwa urefu ni, ni baraza la huduma ya jamii ya Australia ambayo huwa inatoa huduma tofauti pamoja na ushauri tofauti, amesema kwamba asilimia themanini na nne walioshiriki katika utafiti huo walisema kuwa hawali kwa ajili ya kuokoa hela, na asilimia 44 kati ya wa, yao walisema kwamba huwa wanajinyima chakula angalau mara tano kwa wiki, na asilimia kumi na mbili walisema kuwa huwa wanajinyima vyakula mara nane au zaidi kama vile, vile wanaweka wazi kusema kwamba hatua nyingi ambazo wanachukuliwa ni wazazi wanajinyima chakula ili kuakisha kwamba watoto wanapokea chakula ama wanakuwa na chakula cha kutosha. Na wale ambao wanapokea wa malipo ya yani, wanasema kwamba kwa mtu ambaye hana chumba ama mtu ambaye hana mtoto anapokea takriban dola mia mbili themani na mbili kwa kila siku kumaanisha kwamba ninalinganishwa na dola arobaini kila siku kulingana na soko la nyumba hapa Australia, hususan mjini Sydney ama hata katika majimbo na miji mingine ya taifa, hizi hela zinatosha ama ni kipi ambacho kinastali kufanywa? Je, wanastali iwe sasa, iwe wapewe nyumba za bure bila malipo, kisha wenyewe wajitegemea sasa kutafuta kazi na kujimudu, ama ni kupewa hela kisha wamue watakavyofanya navyo? In, in, inakuwa ina ni uamuzi ambao uh, kila mtu anaamua kivyake, lakini hela kama zile ni kweli ina, ina, inalipa ni nyumba lakini maisha si nyumba tu. Unalipa ni nyumba, unalipa ni chakula, unalipa ni, ni, ni, si, si, si, sijui kama ni, ni, ni dawa kwa mganga, unalipa ni usafiri, unalipa ni, ni, ni, ni nguo na ni kila kitu. Kazi ambayo kazi mimi inatumika bila, bila kusema na, natumika, natumika na nani hapo? Tunawapata wakimbizi na wengine wahamiaji siku kwa siku ambao amba wanakuta ana, anasema kwamba nimelipwa juzi ama nimelipwa jana, lakini hela zangu zote ama mpato wote umekwenda kwa nyumba si, si, si, wiki na nusu. Afadhali wiki na nusu nitakuwa bila chakula, nitakuwa bila uh, si, sijui usafiri, nitakuwa bila nini na, kwa hiyo unakuta kwamba ni yenyewe Ha, ha, ingalao ha, hata ya kwamba inalipa nyumba, lakini maisha uh, kama vile nalisema sio si kulipa uh, rent yenyewe, so uh, it, it's, it's really important. Uh, government ama serikali waangalie kivipi ndio tunajua kwamba nyumba hasa hasa hapa zini ni, ni, ni bei kali, lakini ikiwa tunatarajia kwamba watu watalipa ni nyumba hawatakula cool, hawatakunywa, hawatasafiri e, swali inakuwa ni Lengo ni lini ambao serikali ifikie takaifikie wapi? Mwelekezo sijui ni upi, lakini watu hao mafamilia kama hao uh, uh, uh, uh, wanaishi maisha wana, wana ambao um, wamoja, ukiongea na anakwambia kwamba uh, sikujua kwamba Australia ni hivi, sikujua kwamba nitalala ni, ni njaa, sikujua kwamba nitashinda kunyumba kwa sababu sikupata si na usafiri hapana. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS. Kama unajiunga nasi, tunazungumza na mmoja wa viongozi wa jamii hapa mjini Sydney, Bwana John Braho, ambaye tunazungumzia swala so zima la pato la New Start kwa wale ambao hawana wa ajira ama pia wale ambao wa katika harakati za kutafuta ajira. Tukiendelea na mazungumzo haya, tumeona katika suala hili zima limezua mgawanyiko katika serikali ya mseto ambapo aliyekuwa naibu, naibu waziri mkuu wa zamani Bani Bijoy ameongeza sauti yake kwa wale ambao wanataka nyongeza ya mapato ya New Start iwekwe, kwa sababu anasema kwamba hata yeye ambaye anapokea mshahara wa takriban dola laki mbili elfu kumi anasema kwamba dola hizo zenyewe hazitoshi kumudu maisha kwa sababu zingine ambazo ameongezea pale, ambao ana familia kubwa, lakini vile pia sema kwamba kwake mwenyewe hizo dola laki mbili elfu kumi hazitoshi kumhudumisha. Je, wale ambao wanapata mdogo zaidi kuliko hilo wako katika hali gani? Mwingine ambaye ameongeza sauti yake ni kiongozi wa chama cha Nationals, ambaye ndio naibu waziri mkuu Makoma, amesema pia hela hizo zinastahili kuongezwa mpato, lakini muhimu zaidi kwa wale ambao wako katika malipo ya new start pengine itakuwa vyema wakizingatia kuhamia katika maeneo ya kikanda ama maeneo ya vijiji ya Australia. Kwa upande wako kama kiongozi unasemaje hapo? Swali kama hilo ni, ni, ni swali muhimu. Ukiangalia tumewapanda familia ambazo wahamiaji wami, wakimbizi wamekuja hapa juzijuzi juzi. Wamejaribu ni kweli kuhamia eneo zingine, countryside ndio tunaita, lakini kwa sababu ya shida mbalimbali mbali ambazo wanapatwa na huko wengi wao wakaamua waka, waka uh, mjini mijini kama Sydney kwa sababu ya networks. Familia kama hizo wanazo fab, jamea uh, uh, uh, marafiki wote wako uh, mjini kama kama Sydney na kwingineko. uh, ingekuwa ni kwamba serikali ime, imeandaa um, uh, countryside kama hizo na, na uh, needs ama, ama services ambazo zinatakiwa uh, ili wakimbizi kama hao ama, ama wengine wahamiaji wapate kwa, kwa, kwa, say full services kama vile ambazo wanapata mijini that would have, you know, otherwise at least e some, some, lakini ukiangalia kwa sasa services kama hizo hazipatikani haz, hazipatikani kwa, uh, kwa kiwango ambazo zinapatikana mijini mikubwa kama Sydney. E, lakini bwana bna Makomaka anasema kwamba ukienda katika miji kama Dabo utapata kuna katika madirisha ya maduka pale kuna matangazo kwamba kuna ajira hapa, basi ingia ndani uulize kama unataka kazi na kama unaishi mjini Sydney ama Melbourne, Brisbane, Adelaide, Perth kokote kule ambako unaishi na hakuna kazi, kwa nini usiangalia katika pengine maeneo vijiji kidogo, ambako kuna uhaba wa watu na pia kuna ajira nyingi zaidi? Itaomba at least policy shift, serikali itabidi iangalie ni, ni kivipi ama vipi tutajaribu tu waseto au wakimbizi na, na, na, na, na uhamiaji wengine huko itachukua it, it, it more than uh, you know job advertisement. Itabidi it, it, it, it kwamba uh, local government za huko ziongee, ama, ama zitumike sambamba you know, work closely na na governments Uh, uh, federal na state government ili wangalie wahamiaji, ao wakiamua kwenda kuhamia huko, watasupoti kivipi? Services ambazo ziko tayari kwa kuwasaidia ni vipi? na, na mkimbizi kama huyo, tuseme akienda, ni, ni kutafuta kazi hiyo Anoki kwenye mlango anasema, niko hapa, nataka kazi, hatapewa ha kazi hivyo hivyo. Itabidi kuwe networks, itabidi kuwe, uh, watu ambao an, anamleta nsema, say, mtu huyu ni, ni, ana, ana, natoka sehemu fulani, ni mkimbizi, ni mgeni mpya, bado hajaelewa uh, eneo kivipi, lakini anatafuta kazi, ni mhamiaji, amekuja ni kuhamia hapa, so, so there is, there is a need to uh, to to you know to introduce those new communities mm. Kwa, kwa hizo eneo si, si kwamba tu watahamia huko na na ataingia kwenye uh, uh, industry fulani na kazi atapewa hivyo hivyo mm. Kwa hiyo kwa upande wako, shirika la ECOS ambalo tumesema hapo awali linaongoza harakati na kampeni ya nyongeza ya mapato ni sasa kwamba angalau kutoka dola 40 kwa siku iwe dola 72. Je, ni nyongeza tu ya dola 32, hiyo inatosha ama inasali kuwa nyingi zaidi kuliko hiyo 72 ambayo nataka kuongeze Haitoshi, -ha hapana. Inajulikana ya kwamba ukiangalia expenses ama uh, um, matumizi ya hapa haitoshi -ha hata kidogo, lakini ni inaongezea, inaongezea kwa ile arobaini ambayo anapata is more than nothing so ni vema iliongezewe, lakini ukiangalia kwa ukweli matumizi uh, kulinganisha na hela zenyewe wanapata hiyo thelathini na ngapi ya hiyo nyongeze haitoshi hata kidogo. hmm. Pengine wewe, kama kiongozi wa jamii, tukupe neno la mwisho kwa swala hili. Iwapo kungekuwa na uamzi wa tuongeze hizo dola thelathini na mbili katika dola arobaini ambayo iko kwa sasa, ama utoe pendekezo lingine la kile ambacho pengine ungependa kuona serikali ikifanya kuregeza uh, ugumu wa maisha ya raia ama wakazi wa taifa, ni nini ambacho ingekuwa kipaumbele chako? Mimi nikasema hivi, si kuongezea dola 30 ama dola hamsini ambayo itatosha. Swali muhimu hapa ni kuangalia matumizi ni yapi. Nyumba yenyewe iko costly uh, chakula chenyewe unaingia kwenye Coles unaspend 200 dola kwa mtu mmoja, watu wawili, itabidi kwa ya kwamba serikali iangalie ni aje tutasaidizanya na watu kama hao wenye wanapokea new start allowance, ili waishe maisha decent life, ni kwamba wapate nafuu, wapate nafuu ya matumizi kama hayo, nyumba ilipwe, usafiri upatikane bila shida yoyote, wapate na wapate na ile ya kubaki kidogo ya kunulia watoto you know lunchbox. So it's a whole question of You know, needs versus mapato yenyewe mm -hmm. Uh, it's not about ile, ile, you know hamsini ama mia ya kwamba itatatua ni shida. Ni shida ya kwamba needs za hapa zinaendelea, zinapanda ni siku kwa siku siku kwa siku, lakini zile ambao wanaendelea kupewa, ku, kupewa inabakia ni ile ile, haiendi sambamba. Na sehemu nzuri ya kumalizia, Bwana John, asante kwa kuzungumza nasi, sante. Na kila laheri katika harakati zenu za kufanya uh, ama kuongeza sauti kwa kampeni hii ya swala zima la Newstart. Asante Bwana Gode. Bwana John Bravo hapo, kiongozi wa jamii wa nyamrengi hapo mjini Sydney, akizungumza nasi kuhusu swala zima la kampeni ya nyongeza Newstart ambayo inaongozwa na wanasiasa, mashirika ambayo yasio ya kiserikali yanatoa msaada kwa jamii, pamoja na wengine wengi ambao wanaongezea sauti zao Swahili ambako utaweza kuwasiliana nawe moja kwa moja na kujua ni kipi ambacho ungependa kuona kibadilika katika mapato yako pamoja na pendekezo lolote ambalo unalo. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, mkoaji Swahili.