Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Upinzani wa mshinikiza waziri mkuu afungue mipaka ya e taifa na atumie ndege yake kuwarejesha nyumbani wa Australia waliokwama ng'ambo, iwapo hakuna namna nyingine ya kuwarejesha. Na ajali ya moto ya ua wanafunzi kumi nchini Tanzania na uchunguzi waendelea kwa kina na baadhi ya wamiliki wa shule hizo kukamatwa. Wakati Uganda yakosolewa katika hatua mpya ya mitandao ya kijamii, na kwa mara ya kwanza tangu ukamato kwake, mmoja wa wapinzani wakuu wa serikali ya Rwanda afikishwa mahakamani. Na katika michezo, shirikisho la mchezo wa mpira wa miguu duniani FIFA lachukua hatua kukabiliana na ufisadi katika mchezo huo, wakati wachezaji wa PSG na Marseille wazichapa mjini Paris. Mengi zaidi katika taarifa za michezo. Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migerano, na kama kawaida saa kwamba makala haya unaweza wanazokasikiza mubashara kwenye tovuti yetu wanaoni ambayo ni sbs.com.au mkwa juu Swahili. Chama cha upinzani kimemhamasisha waziri mkuu achukue hatua kuwarejesha nyumbani wa Australia ambao wamekwama ng'ambo, ili wajazi mahoteli ambayo ni matupu kwa sasa. Zaidi ya wa idadi ya waustralia wapatao elfu 25 Hawawezi rejea nyumbani kwa sababu ya kufungwa kwa mipaka ya kimataifa pamoja na kikomo cha kila wiki ambacho kinawekeza ama kinaweka vizuizi kwa idadi ya watu ambao wanaweza rejea nchini. Kiongozi wa upinzani na chama cha Leba Anthony Albanese alipozungumzia swala hili alisema Scott Morrison anasimamia mipaka ya taifa na ndege za jeshi la wanahewa zinaweza tumiwa kuwasaidia waliokwama ngambo. Anasema kinachokosa hapa leadership tu, si nafasi ndani ya hoteli, ni uongozi. Na waziri mkuu uh, anaweza onesha uongozi wa kutoa ndege yake ambayo haitumiwi kwa sasa kuwaleta wa Australia nyumbani. Bwana Morrison kwa upande wake amesema kama Australia inaendelea kufungwa, basi coronavirus imeshinda nchi, kwa sababu anasema kama tunaendelea kufungwa hatuwezi we dai mafanikio nchini humu. Kama tunafungwa hatuishi na virusi, ina maana virusi vimetuzuia kuishi. Bwana Morrison hapo akijitetea pamoja na kuweza kujielezea. Uchunguzi wa hoteli umesikia ushahidi kuwa mamlaka jimboni Victoria walikataa mara kadhaa ombi la jeshi la ulinzi kutoa ulinzi katika hoteli za karantini. Badala yake, jimbo la Victoria lilitumia makampuni binafsi ya ulinzi kusimamia mradi uliofeli ambapo wasafiri waliorejea kutoka ng'ambo walilazimishwa kuishi ndani ya karantini hotelini. Sauti iliyorekodiwa ya kamishna wa usimamizi wa dharura Andrew Crisp wakati wa mkutano wa maamuzi ilichezwa katika kikao hicho mapema hii leo ambapo alisema kwamba ndio, kuna ripoti katika vyombo vya habari kuhusu nafasi ya ADF tunatathmini. Uh, uh, na tunathamani sana sehemu yao ya kusai, ya kutusaidia kufanya mipango. Kwa sasa nadhani ni muhimu niseme kabla, ila nitasema tena, kwa sasa hatuoni sababu ya vikosi vya ADF kuwa hapa kusaidia katika operesheni hii. Sauti ya Bwana Chris ilisikika ikisema wakati wa mkutano wa maamuzi wa hatua na utaratibu wa utakavyochukuliwa kuakisha kwamba ulinzi unapewa kipaumbele. Uchunguzi unaendelea na tutaoletea matokeo yake punde utakapokamilika. Na katika taarifa zingine, shirika linalosimamia li masuala ya saratani la kansa Australia limechapisha ripoti ya kwanza ya kitaifa inayomulika kupungua kwa huduma ambazo zilivurugwa na janga la coronavirus. Shirika hilo lilipata kuwa kunapungua kwa aina tofauti ya taratibu za uchunguzi na matibabu wakati wa kilele cha janga la afya mwezi Machi au Mei kwa saratani tatu za kawaida. Profesa Dorothy Kiefe ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika la Cancer Australia amesema kilele cha janga kilikuwa wakati mgumu kwa Waustralia na Anasema nadhani kilichofanyika ni watu walikuwa na hofu kwenda kwa daktari, kwa sababu walikuwa na uoga wa kupata COVID-19 wakati kila mtu aliambiwa abaki nyumbani, na hiyo ilikuwa ni busara, ila baadhi ya huduma zilikuwa zikipatikana katika mfumo kama ilivyokuwa kabla, kwa sababu ya wasiwasi ya kuambukizwa. Idadi ya uchunguzi wa colorectal iliyofanywa mwezi Aprili, iliyojumuishwa vipimo vya colonoscopy na sigmoidoscopy, ilikuwa ni takriban nusu ya vipimo vilivyofanywa Machi. Idadi ya upasuaji wa saratani za colorectal na upasuaji wa saratani za matiti nazo zilikuwa ndogo mwezi Mei kuliko ilivyokuwa Machi na Aprili. Unaendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migori ya Migerano. Kwa sasa tumulike taarifa za kimataifa tukianzia kule Tanzania, ambapo wanafunzi kumi wamepoteza maisha na wengine saba kujeruhiwa vibaya baada ya shule ya msingi ya Biamungu Islamic mkoani Kagera kuungua kwa moto usiku wa kuamkia Jumatatu. Taarifa za awali zinaeleza kuwa amri ama umri wa wanafunzi uliofariki katika shule hiyo iliyoko kata ya Itera wilayani Kerwa ni kati ya miaka sita hadi kumi na mbili hadi zaidi. Habari zaidi zinaelezea kuwa wanafunzi sita waliojeruhiwa wamepelekwa katika hospitali ya Nyakahanga wilayani Karagwe, huko mmoja amepelekwa katika hospitali ya Nkwenda kwa matibabu zaidi. Mkuu wa mkoa wa Kagera, Brigedia Marco Gaguti, na kamati yake ya ulinzi na usalama wamefika katika eneo la tukio na kusema kuwa serikali imeunda tume ya kuchunguza chanzo cha moto huo na kwamba imefungwa kwa muda wa wiki mbili kuanzia hapo jana. Naye mganga mkuu wa hospitali ya Nyakahanga, Daktari Furaha Kahindo, amesema kuwa baadhi ya wa majeruhi wanaendelea vizuri. Wakati huo huo, baadhi ya wa wazazi na wa mashuhuda wameitaka serikali kufanya uchunguzi zaidi juu ya ajali hiyo kwenye shule hiyo yenye wanafunzi wa darasa la kwanza hadi darasa la sita. Tukivuka mpaka tuelekee nchini Uganda ambapo watetezi wa haki za binadamu wanawamilikiwa wana vyombo vya habari, waandishi wa habari na viongozi mbalimbali wamekosoa agizo la tume ya mawasiliano nchini humo kutaka vit, mitandao yote ya kijamii inayotumika kusambaza habari na maudhui kusajiliwa. Ilani hiyo iliyotolewa Septemba 7 inataka kila mtu anayetumia mitandao ya kijamii kupeperusha habari video au biashara kupata idhini ya tume ya mawasiliano nchini Uganda amaarufu UCC, amri ambayo itaanza kutekelezwa Oktoba 5. Tume ya mawasiliano inanukuu idara ama ibara ya 27 ya sheria za mawasiliano za mwaka elfu mbili kumi na tatu inayozuia upeperushaji wa maudhui bila kupata leseni. Shirika la Amnesty International kwa upande wake limekemea hatua ya UCC likisema kwamba ni pigo kubwa kwa uhuru wa kujieleza, wakati nchi hiyo inaelekea katika uchaguzi mkuu wa mapema mwaka ujao. Tukivuka mpaka, tulekee nchini Rwanda ambapo kwa mara ya kwanza tangu kukamatwa kwake, mmoja wa wapinzani wakuu wa serikali ya Rwanda Paul, Paul Russabagina amefikishwa kizimbani mjini Kigali nchini Rwanda akikabiliwa na mashtaka ya ugaidi. Paul Rusabagina alipata umaarifu mkubwa kupitia filamu maarufu kama Hotel Rwanda. Anashutumiwa kuendesha mauaji ya raia wasio na hatia kupitia mashambulizi ya kundi la wapiganaji wa FNL kusini magharibi mwa Rwanda miaka miwili iliyopita. Mawakili wake pia wamesema kwamba kesi yake ilipaswa kusikilizwa katika wilaya jirani ya Gassavo kwa sababu ndipo mtuhumiwa ana makazi. Jambo jingine, mawakili wamesema kwamba mashtaka yanayomkabili aliyatenda akiwa nchini Ubelgiji na kwamba kwa kiasi kikubwa ilikuwa ni mikutano ya hadhara ambayo ilifanywa na kwamba alikuwa na uhuru na haki ya kuifanya mikutano hiyo. Kesi yake inaendelea, na tutakapopata taarifa za ziada kuhusu kesi hiyo, bila shaka tutaweza kuwajuza. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migarano, tukiuletea makala haya kutoka studio za SBS. Kwa sasa, tuingie moja kwa moja dimbani kujua ni kipi ambacho kinaendelea katika ulimwengu wa michezo, na tukiangazia kile ambacho kinajiri kwa sasa, hususan katika yale ambayo yanaripotiwa kwa upande wa michezo, hususan ile ligi kuu ya Uingereza na katika ligi zingine ambazo zinaendelea, lakini tukianzia katika taarifa ambazo zinazungumzia ushirikiano kati ya shirikisho la kandanda duniani FIFA pamoja na idara ya Umoja wa Mataifa, ofisi ya Umoja wa Mataifa inasimamia masuala ya mihadarati pamoja na uhagaya uhaini na vurugu vilevile vile, ambao vile, vimeingia pamoja kwa ushirikiano kuweza kukabiliana na masuala ya ufisadi ndani ya mchezo. Ambaye ni rais wa FIFA Gianni Infantino, wameeleza viongozi na maafisa wa Umoja wa Mataifa kwamba wametia saini makubaliano mjini Viena kuweza kukabiliana, kukabiliana na tisho hilo ambalo ni kwa mchezo mpana. Anasema ni ishara muhimu, uh, makubaliano ambayo tumefikia, uh, na ni hatua kubwa kwa FIFA kuweza kutambua, uh, kazi ambayo inafanywa kati ya FIFA katika miaka arobaini iliyopita kwa kuweza kuleta uongozi bora usawa pamoja na kuweza kuweka uwazi zaidi na uwajibikaji, pamoja na mageuzi ya mitindo inayotekelezwa na FIFA. Hii itasaidia soka kukabiliana na ufisadi ambao ni kipaumbele chetu kikubwa, hususan katika shirikisho la Kananda. FIFA makubaliano amefikiwa saini, saini pamoja na yale ambayo alifanywa kabla siku moja na Jerome Valcke ambaye alikuwa ndiye katibu mkuu wa zamani wa FIFA ambaye ameingia katika kiseki ikianzishwa nchini Switzerland kwa sababu ya kashfa ya ya ufisadi. Tukilindea katika masuala ya soka kule Ufaransa, ambapo mchezaji maarufu Neymar amedai kwamba alitukanwa kwa njia ama kwa njia ya kibaguzi, ndio sababu alitolewa nje kwa kadi nyekundu. Mchezaji huyo nyota wa klabu ya Paris Saint Germain amesistiza kuwa amekuwa mhanga wa ubaguzi wakati akiwa mmoja kati ya wachezaji watano kutolewa nje kwa kadi nyekundu baada ya kutokea masumbi wakati wa Marseille ikishinda PSG katika mchezo wa ligi ya Ufaransa Ligue Jumapili. Katika mchezo wa huo, Marseille ilishinda PSG kwa bao moja kwa sifuri, hiki kikiwa ni kipigo cha pili kwa PSG baada ya kupokea kipigo cha kwanza kutoka kwa Lens siku ya Alhamisi. Neymar alipewa kadi nyekundu baada ya VAR kuonyesha jinsi alivyompiga kibao kisogoni Gonsales, wakati mchezaji mwenzake Layvin Kurzawa na Leandro Paredes pia walitolewa nje. Mshambuliaji wa Marseille Dario Benedicto na mlinzi Jordan Amavi pia walitolewa nje kwa utovu wa nidhamu katika mchezo huo. Katika mechi ambazo zimechezwa mapema hii leo, ilikuwa zamu ya Chelsea kuwa mgeni wa timu ya Brighton Albion, ambapo vijana wa Stamford Bridge waliweza kupoteza heshima kwa wenyeji wao na kuweza kuwacharaza mabao matatu kwa moja, magoli yakifungwa na Jorginho, Reece James na Kurt Zouma, wakati Leandro Trossard aliwafungia wachezaji wa nyumbani goli lao la pekee. Vile vilevile Leicester waliocharaza WestBrom magoli matatu kwa sufuri, wakati Wolves ama Wolverhampton kama unapenda, wakawacharaza Sheffield United magoli mawili kwa sufuri, na Everton wakawalisha Tottenham goli moja kwa sufuri. WestHam wakubali kichapo cha magoli mawili kwa sufuri kutoka kwa Newcastle United. Tukikamilisha taarifa za habari, tumalizie kwa utabiri wa hali ya hewa, tukianzia mjini Sini ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 17.9, wakati Melbourne zikiwa ni 13.9, Brisbane 20.5, Perth 23.6, Adelaide 17.3, Hobart zikiwa ni 13.9, Canberra 15.9 na Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 30.7. Kufikia punde, mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine, mana kujia muda usio mrefu Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.