Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Wazasikiza makala haya moja kwa moja kwenye tovuti yetu, anwani ikiwa ni, ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Wazapata pia makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwa juu SBS swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, kama unapendekezo la makala ama pengine kuna ujumbe wowote ambao ungependa kuchangia kuhusu makala ambayo umesikiza, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia mwaka wa elimu unaendelea kwa kasi, ila baadhi ya wanafunzi wanakabiliana na changamoto za kujumuishwa. Inakadiriwa kuwa mtoto mmoja kati ya watoto kumi wenye ulemavu hawasaidiwi na shule za kawaida, licha ya shule hizo kuwa na jukumu la kutoa msaada wanaohitaji. Kutengwa kwa wanafunzi hao kunazua wasiwasi, iwapo wasi, wazazi wana chaguo lolote kuhusu jinsi watoto wao wanavyofundishwa. Ni saa moja unusu asubuhi siku ya shule. Luk Rapley ni mvulana mwenye miaka tisa. Anaamka wakati makala ya hesabu na herufi yanapeperushwa katika runinga. Anapenda umbo za nambari na herufi kiasi kwamba nje ya nyumba yao kwenye ukuta pameandikwa ukuta wa burudani wa Luk Rapley. Alfabeti kamili pia imeandikwa kikamilifu kwa chaki katika ukuta huo. Luk hawezi ongea kwa sababu ya kuchelewa sana kwa maendeleo ya ukuaji hali ambayo inaathiri pia uwezo wake wa kuwa na ujuzi pamoja na kudhibiti mwili wake. Kushika kitu pamoja na kula ni tatizo, na mazingira yenye kelele huwa tatizo kwa Luke. Babake Luke anaelezea matumaini ya mwanawe wa kiume akisema kwamba, malengo yetu kwa Luke ni kama kila mtu, akuwe awe mtu mzima ambapo atakuwa na marafiki na atajifunza kuwa na ujuzi wa kijamii kupitia Social wenzake na wengine. Wazazi wake ni Shon na Rita walitaka kufanikisha hatua hiyo kwa kumtuma mwanao Luk katika shule ya kawaida ambako dada yake mkubwa husomea, ila waliambiwa kuwa mahitaji yake yalikuwa magumu sana kumudu katika shule hiyo, kama wanavyofafanua hapa. Maoni yao yalikuwa kwamba uzio haukuwa wa kutosha, na kuwa shule maalum ilikuwa bora, kwa sababu walikuwa na aina tofauti ya wanafunzi wenye ulemavu. Kwa hiyo <inaudible> nilidhani sawa, wakati huo hatungezua right. Rabsha kuhusu uh, swala hilo. Tumekubali tu pendekezo hilo kwa sasa, For now. Kama nchi ambayo imetia saini mkataba wa Umoja wa Mataifa kulinda haki za watu wenye ulemavu Australia inatakiwa kutoa elimu inayojumuisha na isiyobagua kwa watoto wote. Chini ya mipangilio ya uwekezaji wa serikali, kuna hela za ziada kwa shule kuwajumuisha wanafunzi wenye ulemavu. Ubaguzi ni kinyume cha sheria, ila shule zinaweza kataa kusajili mwanafunzi kama hatua hiyo itasababisha magumu yasiyofaa. Sean ndiye baba wa Luke Rapley, amesema alisikitishwa alipoambiwa mwanawe hatakubaliwa katika shule ya kawaida kwa sababu tuna changamoto nyingi kama familia. So na ilisikitisha kusikia kuwa wanasita kuzingatia hali hiyo, na hisi hapakuwa sababu za kutosha utafiti wa elimu uliofanywa mwaka elfu mbili kumi na saba na shirika linalowakilisha watoto na vijana wenye ulemavu maarufu kwa ufupi kama Saida ulipata kuwa asilimia kumi na mbili ya watoto wenye ulemavu walinyimwa nafasi katika shule ya kawaida, wengi wao wakisalia kuzingatia wakusajiliwa katika shule zilizotengwa au shule maalum. David Armstrong ni mtafiti wa elimu ya kujumuisha katika chuo cha RMIT mjini Melbourne alieleza shirika la habari la SBS kuwa hali hiyo inaweza kuwa ngumu kwa wazazi kwa sababu most teachers, most people working in education, walimu wengi na watu wengi wanaofanya kazi katika sekta ya elimu wana nia nzuri na wanataka kutumika kwa ujumuishi. Undani wa jinsi hali hiyo hufanyika ni tatizo zaidi parents, na hapo ndipo walimu leaders, na shule zinastahili toa msaada, wanahitaji msaada kutoka education, education kwa wazazi kutoka kwa viongozi wa shule, and and wa shule na watu wanaofanya kazi katika sekta ya elimu, mfumo wa elimu katika kiwango cha jimbo na shirikisho na tunahitaji ujumbe kutoka kwa wanasiasa, ujumbe chanya kuhusu kujumuishwa. Chama cha elimu cha Australia kimeunga mkono kazi ambayo shule maalum hufanya, ila rais wa shirika hilo Corina Haythorp ametunga kidole cha lawama kwa makato ya wawekezaji wa serikali ya shirikisho katika uwekezaji, hali ambayo imeweka shinikizo kwa rasilimali katika shule za kawaida, hali ambayo pia inaweza athiri maamuzi ambayo wazazi wanachukua na maelezo zaidi. Tuna shule maalum nyingi tena nzuri nchini kote, ambazo zinafanya kazi kwa bidii kumudu mahitaji ya wanafunzi wenye ulemavu, ila tuna wanafunzi pia wenye ulemavu katika shule za kawaida, na nadhani ni maamuzi yanayochukuliwa na wazazi pamoja na familia kulingana na mahitaji ya mtoto kuhusu shule ambako wanataka mtoto wao atasomea. Wakati shule hazina rasilimali, inaweza kuwa vigumu kutoa vifaa au walimu na wafanyakazi wanaosaidia katika elimu ambao wanahitajika kuhudumia elimu ya mtoto. Hatuamini kuwa hiyo ni hali chanya. Naye msemaji wa idara ya elimu ya shirikisho amesema kuwa kwa wastani, uwekezaji kwa wanafunzi wenye ulemavu utaongezeka kwa asilimia 4.8 kila mwaka kati ya mwaka 2018 na 2029. Chini ya mfumo wa sasa, walimu hutumia uamuzi wa utaalamu wao, ukisaidiwa na ushahidi, kuamua kiwango cha uwekezaji utakaotolewa kwa wanafunzi. Ila Kathy Cologan ambaye ni mtafiti wa ujumuishi katika elimu kutoka chuo cha Macquarie mjini Sydney amesema wakati kuna uamuzi wa kutenga wanafunzi kwa misingi ya ulemavu, mfumo wa elimu wa ujumuishi utakuwa mgumu zaidi kupatikana. Bi Cologan na maelezo zaidi. Sote kile tunachotaka ni watoto wetu wawe na furaha. Tunataka wajue kwamba wanaweza soma, wawe salama na wafanikiwe. Na kama unajua kuwa katika mfumo wa elimu una uamuzi, mtoto wako hukaribishwa na kutokuwa na fursa ya jumuishi kushiriki na mchango wao kutambuliwa, uamuzi wa wazazi wako unaondolewa pia hauna uamzi huo tena. Elimu ya ujumuishi ni sehemu ndogo ya ujumuishi katika jamii, na kama tunataka kuwa na jamii ya ujumuishi, ambako kila mtu anaweza pata fursa halisi the katika maisha yao, ambako inawezekana kwa mtu kutoa mchango wao na kwa mchango huo kutambuliwa, tunastahili badili mitazamo. Kwa mjibu wa Bwana Armstrong, mafunzo hayo yanaweza anza katika umri mdogo, katika mazingira ya elimu ya ujumuishi na social, kuna faida za kijamii, saikolojia na ta kiakili, kiakili kuwajumuisha watoto wenye ulemavu ta katika ta shule ta za kawaida na faida hizo also, si zao tu ila pia ni za wenzao ambao hawana ulemavu. Kwa makala mingine kama hayo, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Lori Lawira na kutafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkowa Swahili.