Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS uko na Migode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni tukiwa moja kwa moja ama bashara kama napenda, anwani ambao ni sbs.com.au/swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambako makala haya yanachapishwa na mengine moja moja, na mengi zaidi, unaweza kuyapata pale. Anwani ikiwa ni facebook.com/ SBS Swahili. Kwa sasa basi tuendelee na mjadala ambao tumefanya kuhusu jinamizi la korona hususan jijini Melbourne, na maeneo ya karibu ambako vizuizi vimewekwa vya hatua ya nne ambayo ni vizuizi vya juu zaidi kwa kudhibiti maambukizi katika jamii. Vilevile vile pia vizuizi hivyo vinamaana kwamba kuanzia mida ya saa mbili usiku hadi saa kumi na moja alfajiri hakuna kutoka nje isipokuwa kama wewe ni mhudumu ama kama unafanya kazi ambazo zimeorodheshwa pale katika moja ya kazi muhimu zinazostahili kufanywa kuweza kujua mengi zaidi jinsi baadhi ya wakazi wa Melbourne na jimbo la Victoria kwa upana wanavyokabiliana na jinamizi hili, tuzungumze na Bwana Hose ambaye anajiunga nasi kwa mitambo ya simu. Ujambo salama salami, ni Bwana Hose mwambo kabisa kwa sasa. Tuanzie kwa upande wako, jinamizi hili umelipokeaje? Na hususan tukianzia kwa suala zima la hii ambayo ni marufuku ya kutotoka nje, umejiandaje kukabiliana nayo? Wajua kila mmoja wetu kama Wakenya huwa tupende kukaa kwa nyumba kwa nini? na kwa kuwa marafiki kuna, kuna, kuna, kuna, moto ujenga. kuna simba nyumbani kuna nini? <laughs> sivyo kaka? Sivyo, ni vile watu ujenga, kujenga urafiki na kuendelea kujuana, wajua mm -hmm. juu hizi ukikaa kwa nyumba sana sana, kuna depression hua, mamo, na shukuna ugonjwa kama huwa mambo unazidi kuwa na mental health. eh? so mm yeah. -hmm. kutoka nje ni, ni vizuri kwenda kupiga gumzo mbili tatu pale na marafiki alafu turudi kwa nyumba mm, kuji pamoja baada ya kazi yaweza eh, uh, yes, yes, kuwa pia lakini pia mawazo kufumbua pia ni, ni, ni, ni mzuri kumaanisha But... kwamba sasa amri hii imewadhalilisha wengi sasa, sasa, kuonana ni tunaonana tu kwa Zoom ama unampigia mwenzako WhatsApp video mnaonana, kumaanisha kwamba unapata ujuzi mpya sasa kiteknolojia. Uh, lakini wajua wengine wetu wazee sasa teknolojia haitupati sisi. Elewa? Ah, basi <laughs> elimu wanasemaga, elimu, elimu haishi. Kwa hiyo utajifunza mengi hata kama ni, ni mzee kiasi gani utaweza kujifunza tu bado. Yeah, nakubali nakubaliana nayo, lakini unajua pia kuonana, kuonana ni, ni vyema kuliko kuonana Kutumia hizi ma WhatsApp au ma Zoom pia. Mm, vizuri kabisa mm. Na kwa sasa, wakati serikali imetangaza kwamba kutakuwa hali imekuwa tete zaidi na inabidi hatua kali zichukuliwe kuweza kudhibiti maambukizi, kama mkazi wa Melbourne, kama mkazi wa Victoria, umepokeaje tangazo hilo na ni hatua gani ambazo umechukua kuweza kujikinga pamoja na kukinga wale ambao karibu yako? Ningeza sema kwamba, tunafuata mash, ma, masharti ya serikali na tuwezi kwenda kinyume na so tukiambiwa tu kwa nyumba, ikitoka saa mbili hakuna kutoka. Aa, na wale ambao wanafaa kutoka ni watu kadhaa sawa. Tuna, tunafaa kubaliana nayo mm. Na haiwi na usumbufu wowote kwa upande wa shughuli zako za kila siku ama za, za kawaida? inaweza kuwa yategemea kama wewe ni mfanyikazi wa kusema mebi, kama kuna wale ambao wajenzi wa barabara saa hii hawafai kwenda nje. Ona, wanafaa ukaa kwa nyumba kwakuwa hiyo si kitu muhimu lakini wale ambao wanaenda sana sana wanaenda nje kutoka saa mbili hadi hadi asubuhi wale ambao wanafanya kazi na hivi disability ama wale wa, ambao wanafanya kwa HK na wao ndio wamepewa ruhusa wale ambao wanafanya kazi zile ambazo zimesema kwamba ni kazi muhimu kama ivyosema huduma za, za wazee huduma za wale ambao wana ulemavu wa aina yoyote na naam. Ni kinga gani ambazo wanapewa? Kuna baadhi ambao wamezungumza nao wamekueleza, ni, ni kinga ma ni mafunzo yapi ambao wamepewa kuweza kujikinga wanapokuwa oh, katika yeah, yeah, okay. okay. shughuli zao una, una, una, una, ya, ya mm. yale mabarakoa Uh-huh. Na kwa upande wa kupata vifaa vya nyumbani, maana tunajua kwamba kuna wakati unapata unaishiwa na, na vitu ambavyo unahitaji kutumia. Na kabla wakati kulikuwa na vizuizi vya kwanza, kulikuwa na ile swala la watu kuweza kubabaika na kuweza kuemea vitu vingi kushinda kiasi ambacho wanahitaji. Kumekuwa na hali kama hiyo kwa sasa, ama watu wamezoea, wengi, wengi wao wamekuwa kupata hizo vifaa zingine inakuwa in, ni taswisi kwa kuwa wengi wananunua kwa kwa, ha, kwa wingi alafu zinaisha so unapata mwenzako pia apati. Lakini kwangu mimi nasikia raa kwa kuwa nikienda kazini unajua, napata, kuna mask, na kuna gloves, na, apta kunana mm, na nabib, beba mbili ama tatu najisaidia nazo lakini mpua, pata, kwa wale ambao hawezi pata ni shida kwa hakuna so wazavatisha tujifunike nao kwa mapua because ukitoka nje lazima pia uwe na mask, lazima pia uvae. Ukipatikana hauna pia unakuwa fine. Na kwa wale ambao wanaishi katika majengo ya ghorofa, kinga zinakuwaje iwapo mmoja kati ya wakazi atakuwa amepatwa na jinamizi hili? Mnachukua wana, wana wanachukua kinga vipi? Oh yeah, kama ilikuwa kwa wale ambao walikuwa wamefungua Flemington, nakumbuka hiyo hiyo hiyo habari ya kwamba kwa mfungiwa, lakini sasa unaona hiyo lazima serikali ilitilia mkazo mkali walikuwa wako hapo na wezi toka kila, so serikali ndo in inafanya kuwapatia kuwapatia vyakula ona. Lakini pia ni poa kuwana kinga, kufuatilia vile ambayo serikali ina in in in inatilia maanani kwa wale ambao wame, wamekula chumvi kidogo wanavyosema mtaani. Unakumbuka, kuna enzi ambapo nchini Kenya na katika mataifa mengine ya, ya Afrika Mashariki na Afrika ya Kati, kulikuwa na mida ambapo watu waruhusi kutoka nje mida ya usiku kuanzia mida saa moja kuendelea. Je, hali hii ya kuweza kutotoka nje kuanzia saa mbili usiku hadi alfajiri inakukumbusha hizo enzi, ama ni fikra gani ambazo unapata unaposikia amri hizo? Eh, nakumbuka nakumbuka nchi wa Kenya wakati wa ile after elections zile kulikuwa na hiyo hiyo. Ndio nilikuwa wakati wangu wa kwanza kupata o masharti makali ya kuwa usitoke nje, alafu mi nitoka maeneo mimi kuzaliwa, kule nizaliwa upande wa Mombasa, sio kulikuwa na mambo ya kaya bombo hiyo, so pia nikiwa hivi ka nyumba, ninaona saa mbili ikifika hivi bado nikumshile na naona kama bado mfungwa, lazima niwe nyumbani, kama si hivyo naweza katwa, naweza katwa kichwa huko nje, lakini hiyo, hmm. huku afadhali, huku huku huku, lakini huku kukatwa kichwa huku ni kupewa fine nzito. Mm, yote. Hmm, ah, yote ni adhabu. So, na, na, kwa upande wa wa Kenya wengine ambao mnaishi nao kule Melbourne na na ende unakoishi, ni msaada aina gani ambayo jamii inatoa kwa watu ambao wamejipata pengine wa, na upweke ama wametengwa kwa sababu ya vizuizi kama hivi? Kusema kweli, ningesema kwanza, nikiongelea juu ya aso, wale watu ambao marafiki zangu wa karibu sana, wengi wao huwa ni international student, wale ambao wanatoka nyumbani wanakuja huku wanakuja huku kama kama kusoma kusoma. So wengi wao kwa saa hii unaweza sema, wengi wao wanaweza kuwa wakitaabika sana, kwa kuwa wajua, pesa tena hakuna tena pesa ambayo wanangojea kutoka nyumbani kupewa na wazazi, juu ikonomi yote imeshafanya kuharibika so hisia zao kwa serikali ni kwamba pia waweze we, kusaidiwa zaidi kama vile wa, wa, inio wazaliwa wao hapa vile wanakwenda kusaidiwa. Kwa mfano ningesema hivyo kama mwaka mw, mw, mw, uliopita, hii financial tax return walikuwa mtu anaweza kutoa elfu kumi zile ambao umefanyia marubu zako ya uzeni weza kuruhusiwa kutoa elfu kumi yako ama ile pesa ambao wataka, lakini serikali ikakataa kwamba hii mwaka wa 20, eh, 20 to 20, eh, to, 2021 hauwezi toa tena pesa hizo, lakini mkazi wa huko anaweza toa hizo pesa. Sasa vile tumeingia restriction ya ya ninio, ya four stage four, ona mtu ambaye hana kazi, mtu ambaye atumie pesa kutoka nyumbani hawezi jikimu na haezi pata pesa zingine, lakini bado kuna, kuna pesa zake za marupurupu ziko pale, lakini haezi pata. So kama serikali inaweza waachia wa pia international students wa wote ambao wako huko kwa hii nchi kwa kwa wa Kenya pia kila mtu aweze kuchukua pesa zake kidogo ambayo ziko kule zinaweza mweka hata kwa hizo wiki sita ambayo tumpoa afungiwa ndani. Aweza kuwa amewasilisha hoja hii kwa ubalozi ili waweze kufikisha swala hili zima katika mamlaka husika ya Australia. Nashukuru na, ongea na yeye saa hii kwa kuwa maybe balozi aweza kuwa akisikia na balozi aweze afanye kitu, kwa kuwa ni tabu sana watu huko wat, watabika na zile mbao tunasaidiwa kama kuna hii ambayo naona inaitwa Kenya Community Victoria msaada ambao ambao wanautoa, sijani kama wengi wao wanajua kama kuna kitu kama hiyo. Unaona, hakuna ile, hakuna hawajarichi. Watu wengi ambao wanajua kuna msaada, lakini najua watu wateseka nyumbani, watu ambao hawakuli wa kazi wanakula tu noodle ha. mm. watu wateseka tu na kwa... nyumbani hakuna ak there's no that gap ya nyumbani kupata pesa akua kwa kuna pesa pia nyumbani. Kwa hiyo mahitaji ni mengi, lakini msaada ni mdogo. Basi hapo sasa, kuna mengi ambayo ya kuzungumziwa, bila shaka tuweza kuwafuatilia katika siku zijazo na bwana Hose, shukran sana kuweza kuzungumza nasi, na itabidi tuache hapo kwa sasa, lakini tutaendelea na zungumzo hili tutakapopata hoja kutoka kwa ubalozi pamoja na viongozi wengine wa jamii hapo Melbourne na sehemu zingine. Asante bwana Hose. <messi> na mbonahozi hapo ambaye tunazungumza naye mkazi wa Melbourne akitueleza kile ambacho anachohisi kupitia marufuku hii ya kutoka nje pamoja na juhudi za kuweza kuzuia usambaji wa virusi vya korona katika jamii jimboni Victoria. Mengi zaidi tembelea tovuti yetu sbs.com.au. Mkwaju Swahili, penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.