Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idhaa Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBSCU mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano Juni hile kuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS radio na mtandaoni, anwani ikiwa ni SBSCU mkwaju Swahili. Kuna mengi wa moto mwnda lakini, kwa sasa basi, tuangalie swala zima la moto wa vichaka ambao unaendelea kuwaka pamoja na kuangamiza nyumba na hata kudai maisha ya watu jimboni New South Wales na Queensland. Mamlaka yameonya jamii zijiandae kwa mazingira tata ambayo amejiri Jumanne katika sehemu za New South Wales. Huduma ya moto ya vijijini imetoa onyo kali kuwa nyumba na maisha yatakuwa hatarini wakati wakazi wanaelekeza fikra zao kwa kuweka sawa mipango yao ya kukabiliana na moto wa vichaka hujua visa vibaya vya moto wa vichaka katika wiki ya kwanza Novemba, katika majimbo ya Queensland na New South Wales vimeongeza ufahamu wa umma kuhusu mahitaji ya kuendelea kuwa salama. Dr. Paul Reid ni mtaalamu wa moto wa vichaka katika chuo cha Monash amesema visa hivyo vya moto wa jimboni New South Wales mwezi huu si vya kawaida kwa sababu ya kuanza mapema msimu huu, kama anavyoelezea hapa They Uh, uh, ni takriban kiwango cha nusu ya moto mbaya um, zaidi uliowaka nchini Australia mnamo mwaka elfu moja mia kenda thelathini na tisa, ila iwapo utaendelea kuwaka na kuna uwezekano hali hiyo itakuwa, kwa sababu hatujaanza msimu wa majira ya joto bado, tuna wasiwasi halisi wa maisha na usalama. Ni muhimu kusikiza taarifa mpya kutoka kwa mamlaka kuweza kufanya maamuzi sahihi na kujua kama hali ya dharura inabadilika. Wikendi iliyopita serikali ya Victoria ilizindua kampeni yake ya kutoa taarifa kwa kila mtu kuhusu umuhimu wa kufanya mipango ya muda mrefu kwa msimu wa moto uh, sisi ni wahanga wa moto wa vichaka, tunafahamu moto, tumepata uzoefu wa mazingira mabaya unayoweza fikiria. Tunajua jinsi moto unaweza kuwa mbaya na kutotabirika, tunajua umuhimu wa kupanga na kuwa tayari kukabiliana na moto. Daniel Andrews ndiye kiongozi wa Jimbo la Victoria, amesema kila mtu anastahili sikiza ushauri wa wataalam kwa sababu kampeni hii inahusu kuwakumbusha watu kuwa moto ni halisi, ni halisi kabisa, na kama ni joto kali ambalo linaweza chukua maisha yako kutoka umbali wa mita mia tatu au shambulio la miamba ya moto ambalo linaweza kuja kutoka kilomita 40. Mahitaji ya kuwa na mpango pamoja na kuwa na uelewa wa mazingira na mahitaji ya kuchukua hatua ni muhimu kabisa. Huduma ya moto ya vijijini New South Wales imesema kuna hatua nne za msingi kwa kujitayarisha. Ya kwanza ni kujadiliana kama familia kile mtakachofanya iwapo moto wa vichaka unatishia nyumba yako. Pia tayarisha nyumba yako, kwa mfano kwa kukata nyasi nje ya nyumba na kuwa na sehemu isiyo na taka wala nyasi inayozingira jengo lako ambazo zimekauka. Tatu ni kwamba fahamu viwango vya onyo ya moto wa vichaka, na kama kuna moto karibu ya eneo lako, sikiza ya redio ya eneo lenu, au tazama tovuti ya huduma ya moto. Mwisho lakini muhimu, unastahili hifadhi namba zote za simu za taarifa ya moto wa vichaka, tovuti pamoja na app ya simu. Karibu ila katika soko moja mjini Sydney, inaonekana kwamba baadhi ya wa Waaustralia wamefanya mipango ya kukabiliana na moto wa vichaka kuliko wenzao kama wanavyoweka wazi hapa, mmoja alisema kwamba nilikuwa naifikiria ila sijawahi fanyia kazi. Ni moja ya vitu <makes> rafiki yangu alinaswa katika eneo la Old Barwon <makes> wikendi hii inanifanya nifikirie kidogo, kwa hiyo pengine inastahili fanya hivyo. Mkazi mwenza alisema kwamba yeye hujiandaa kwa msimu wa moto wa vichaka kwa kufanya hivi. Like huwa tunaondoa so, majani we our na, na kusafisha well, paa za nyumba. Inabidi uwajali wa majirani wako pia. Tazama a... kama a... wana majani yeah, yaliyokauka like, ambayo yanaweza sababisha right, moto. Kwa hiyo lazima uwe mwangalifu, na hiyo ni muhimu sana, alisisitiza. Huduma ya moto ya Queensland nayo inawaeleza watu katika jimbo hilo wafuatilie mpango wao wa moto wa vichaka ushauri mwingine ni kufunga madirisha kwa ajili ya kupunguza moshi na kuendesha gari kwa tahadhari. Iwapo hauoni unakuendesha gari vizuri, huduma hiyo imesema pia kwamba ni muhimu kueleza familia na marafiki wako kuhusu utakakokuwa pamoja na utakapoenda. Ushauri kwa siku kama Jumanne ambako kuna hatari kubwa ya moto katika maeneo ya nje Sydney na maeneo ya nje ya kanda ya Hunter ni kuepuka maeneo ambayo hukabiliwa kwa moto na kusafiri katika miji ambayo ni salama zaidi. Daktari Reed anatabiri kuwa msimu ujao wa majira ya joto utakuwa mgumu sana kwa jeshi la wazimamoto kwa sababu to... na nadhani inaweza kuwa vyema kwa waziri mkuu kama anavyofanya kuzingatia kuruhusu jeshi kuwasaidia wazimamoto. Sidhani ni mstari wa mbele tu na ulinzi, itakuwa pia kwa upande wa kuhamisha watu pamoja na huduma zingine za dharura, na kuhakikisha watu wanalishwa na wanapewa maji na wanalindwa pia. Wanaokabiliwa kwa hali ya dharura na hawawezi ondoka, wanastahili tambua sehemu salama iliyo karibu yao, ambayo inaweza kuwa sehemu ya jamii kukutania, inayojulikana kama sehemu salama ya majirani. Marufuku kamili ya moto yametolewa kwa siku ya Jumanne jimboni New South Wales na takriban shule mia nne na taasisi za elimu ya juu zimefungwa kwa ajili ya kuhakikisha kwamba watoto wanafunzi, pamoja na watu wazima wako salama, wakati wa hali hiyo ya dharura ambayo imetangazwa jimboni New South Wales. Kwa taarifa zingine za ziada kuhusu taarifa hizi pamoja na mengine zaidi, tambila tovuti yetu. Sbscoau mkwa juu Swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Stephani Koseti na Gode Migerano. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbscoau mkwa juu Swahili.