Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS hukona migode migerano joni hi aliyo tukuleta makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS radio na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwa juu Swahili wanasema kwamba nyuki hapewi busu. Na hali imekuwa tete nchini Uganda ambapo kunakuwa na ongezeko la machafuko baada ya kukamatwa kwa Robert Kegulanyi ambaye anajulikana kwa maarufu kama Bobby Wine msanii kule nchini Uganda, ambaye pia ni mwanasiasa ambaye amekuwa mashuhuri zaidi katika siku zilizopita. Je, ni kipi ambacho kinaendelea nchini Uganda, hususan mjini Kampala, ambapo wengi wanapafahamu vizuri sana kujua mingi zaidi? Tupate fursa ya kuzungumza na aliyekuwa mgombea wa halmashauri ya Logan mjini Brisbane, Queensland, Bwana Blaze Tabelo, ambaye anajiunga nasi kwa mitambo ya simu. Hujambo? Sijambo. Hujambo? Salama hujambo? Kabisa, mwanzo kabisa Bwana Blaze, tueleze nini ambacho kimetokea pale Uganda na hali ikoje kwa sasa? Nimekuwa Uganda kwa sasa takriban wiki mbili na zaidi. Uh, of course, um, wiki iliyopita hii tumeanza kupata taarifa kwamba Bobi Wine aliwekwa ndani. Fuatili sana siasa ya ya Uganda, kwa ilikuwa taarifa ambazo ilikuwa nasikia hivi, nataa kuingilia mpaka mpaka jana mpaka jana ndo kabisa ili ibidi niangalie, <coughs> ni hata ni, niweze kujua nini kinachoendelea zaidi. Kwa taarifa ambazo tumepokea, ni kwamba alikamatwa katika eneo la Arua ambapo alikuwa akifanya kampeni kwa mmoja wa wagombea wa eneo wa hilo bwana Wadri Kasiano, ambaye hata baada ya kukamatwa na, na vyombo vya usalama bado alitangazwa mshindi wa uchaguzi huo, na bwana Bobby Wine ametangazwa kwamba alipigwa na vyombo vya usalama na kuwekwa katika hali ambayo hawezi tembea, hawezi simama, wala hawezi zungumza. Waganda ambao wamepata fursa ya kuzungumza nao hapo wanasemaje kuhusu tuhuma hizo? Kwa kweli hali hii ni, ni tata sana. Ukija kuangalia kwamba Bobi Wine aa, ni maarufu sana miongoni mwa vijana, ni ni mwanasiasa ambaye anakubalika sana, na si tu kwa vijana, na ukija kuangalia kwamba mwingine Uganda kwa sasa hivi ni, ni nchi ambayo wananchi wengi ni vijana, kwa hiyo imeweka imeweka hali yote ya nchi kuwa tata sana na ngumu, kwa sababu kila kijana ambao unaweza kupata fursa ya kuongea naye kwa kweli anadai ujamaa kuachiliwa, na watu wengi wanaonyesha kwa kweli kuwa kwamba wanaweza kufanya chochote kushinikiza serikali kuweza kumwachilia huyu huyu mwanasiasa um, wao. Nini ambacho kinatoa uvutio zaidi wa Bobi Wine miongoni mwa vijana na Waganda kwa ujumla? Mi nafikiri kero ya vijana wengi ambayo nimeweza kuzungumza nao, kwa sasa hivi kila mtu anadai kwamba ameweza ame, -amezaliwa kwenye administration hii, moja kwamba yeye kwanza kwanza, siku kwa aliyozaliwa mpaka sasa hivi, anaona rais mmoja anaona watu wale wale, na na, nafikiri vijana wengi wanahitaji mabadiliko, na alivyoingia kwenye siasa na alivyokuwa alivyokuwa mtu ambaye anaweza kutoa sauti, anaongea mambo, anaweza kutokea wanyonge. Nafikiri fkiri iliweza kuonyesha vijana wengi kwamba anaweza kawa sasa, hiti, hapa, ni tegemeo lao la kesho. Lakini sasa hiki kilichotokea hapa majuzijuzi ndo sasa kinaleta taaruki. Nimeweza kusoma nani ambayo mke wake aliweza kuandika majuzijuzi hapa, alipoipata fursa ya kumwona na wanasheria wake. Uh, kwa kweli mke wake ameandika hali si nzuri. Hakuna mtu mwingine ameshuhudia kumwona kwa sababu hajaonekana hadharani, lakini juzi, rais rais wa Uganda alisema kwamba yuko vizuri, aliongea kwenye vyombo vya habari akasema kwamba yuko vizuri, vizuri, uh, vizuri na watam-nafikiri aliweza kusema kwamba watamsaidia atapata matibabu na nani na, na yake ya kisheria itaendelea kama kawaida. Um, nafikiri alikuwa anajaribu kutuliza gasia nchini, lakini vijana nafikiri wanafikiri kuna kitu ambacho hakiko vizuri. Na tunaona kwamba Bobi Wine anajulikana kwa, kwa umaarufu kama rais wa geto ama rais wa wanyonge, na hali ambayo tunaona katika picha na kanda za vidio ambazo zinaenda za kusambaa katika mitandao ya kijamii kwa ni kwamba kuna hali ya, ya vuta, ni kuvute kimbizakimbiza kimbiza, na kamatakamata -kamata za polisi mitaani hapo Kampala ni ukweli ama tu ni vitu vya kuboniwa e? na watu kwa kweli, jana kwanza, jana kwanza kwenye masaa, tuseme saa saa tano hivi asubuhi mpaka saa tano asubuhi na nusu, nafikiri nilikuwa ofisini, nilianza kusikia milio ya risasi. Mi sijasikia risasi siku nyingi sana, kwa hiyo sikuweza kujua kwamba hili ni risasi lakini sikia kwa kweli sauti kubwa ikafikiri inaweza ikawa risasi. Kwenye masaa sita hivi mchana, kwa kweli milio ya risasi ilisikika kwa wingi sana. Mi ofisi ambayo nilikuwa nafanyia kazi ya kuwa mbali sana na na na town uh, kwa kweli nilivyoangalia Twitter update nimeanza kuona kweli hali si nzuri. Milio ya risasi aendelea kusikika mpaka wale vijana ambao wale watu ambao nilikuwa nakutana nao wakaniomba niridi ati lini na kweli kawaida pale ninapoishi hotelini kwangu na pale nikukua, ilikuwa tunatembea kama dakika kumi na tano, lakini tuchukua angalau saa nzima kufika pale. Kulikuwa mwonekano mkubwa sana wa polisi na jeshi. Kwa kweli risasi zilipigwa mpaka mpaka saa tisa saa kumi kwenye saa kumi saa kumi na moja, bado nilikuwa anasikia risasi aa. Na ukija kuangalia kitu kingine ambacho nilichokuja kuelewa sasa jioni, kweli jamaa ni kweli ni alikuwa ni mtetezo wa wanyonge, kwa sababu sehemu ambazo kulikuwa maandamano makali ilikuwa zile sehemu ambazo watu kama vile mafundi au wauza mitumba ndo walifanya maandamano maandamano zaidi ya zile sehemu ambazo watu wengine wa kawaida wanapoishi. Kwa hiyo wanyonge ndo walionekana sana wakiandamana zaidi ya ya watu wengine wa, wa kawaida. Kuna wasiwasi kwamba maandamano hayo yanaweza kasambaa katika sehemu zingine za Uganda ama kwa sasa yamewekewa tu mjini Kampala. Amna maandamano yameripotiwa kutokea kwenye uh, sehemu zingine za Uganda kama vile tuliona kwenye uh, mpaka wa Kenya na mpaka wa Kenya na Uganda, kulikuwa maandamano jana uh, jioni, ilikuwa nafata taarifa ya habari ina adikiwa kwamba yametokea hata nafikiri takriban sehemu zingine nne au au nafikiri sehemu nne au tano hapa Uganda, lakini yalikuwa makubwa sana Kampala, nafoli, <laughs> bari, zio, hapa Kampala na kweli, kulingana na tulivyoona kwenye vyombo vya habari tena jioni hapa hapa Uganda ni kwamba kwa kweli kulipigwa risasi za kawaida, kulipigwa haya hizi um, risasi za la, la, la matholoji, lakini sijapata taarifa ya vifo ambacho nafikiri ni kitu kizuri ha. Ila ukweli kumeripotiwa kum, kuwa kamatakamata mingi, vyombo vingi vya habari vinaripotia kwamba wanahabari wao walipigwa wengine wameishikwa. Kwa hiyo ndio hali iliyopo, lakini kwa leo asubuhi inaonekana kuwa kimya kidogo, sikia risasi na ambayo leo ni public holiday. Aha. Kwa hiyo serikali imetoa muongozo wote kuhusu hatua ambazo zitafuata hususan kwa upande wa kesi za Bwana Bobi Wine na wenzake waliokamatwa pamoja na hali ya usalama nchini. Kwa kweli, siga, siga, tana, uh, kwa kweli, na, na kwa kweli sijasikia kitu chochote ambacho serikali imesema kuanza jana. Bahati mbaya sikufuata tena taarifa ya habari usiku. Kwa kweli nadhani kwamba mpaka sasa hivi serikali haijasema chochote, kwamba labda watamwachilia kwa sababu vijana wanashinikiza kwamba waachiliwe huru uh, na bila mashtaka yoyote au uh, labda apewe matibabu. Sidhani kama serikali imeamua kufanya hivi kwa sasa hivi. Na kwa upande wa usalama kwa kweli bado sijaelewa kitu gani kinaendelea. Naongea, sina wasiwasi sana, kwa sababu nasikia sauti za watu hapo nje. Uh, sijajua zaidi kinachoendelea nje, kwa sababu leo ni public holiday. Nifikiri huenda la ikawa vibaya sana, kwa sababu watu wengi wako manyumbani. Uh, lakini huenda kulingana na ile hali imepita jana ya kamata kamata na risasi nyingi, huenda watu wengi wasijisikii vizuri kwenda mabarabarani na kufanya hivyo. Nafikiri hali inaweza ikawa nzuri kidogo leo lakini kwa kweli haijulikani endapo huu jamaa ataendelea kusuliwa. Najua kwamba wewe si mtaalam wa sheria ya Uganda, lakini hata vile wewe ni mwanasheria pia, kuwekewa ama kufunguliwa mashtaka katika mahakama ya jeshi kwa raia wa kawaida, hiyo ni sahihi kisheria, ama kuna namna ya kuweza kumwondoa bwana Bobi Wine kutoka kufunguliwa mashtaka katika mahakama ya kijeshi na kupelekwa katika mahakama ya raia kawaida? Unajua vipindi vingine ukiwa Afrika kwa kweli sheria huwa zina, zi, zina mwonekano wake wa kawaida, ni tofauti na na nchi yetu Australia, ambako kwa kweli sheria imekaa vizuri na kila mtu anajulikana kwamba ukifanya kwa kosa fulani mashtaka yako yatakuwa hivi na utakwenda, kuna uwezekano kapelekwa kwenye mahakama ma, ma, ma, ma, ya inajani. Lakini Afrika vitu huwa viko tofauti kidogo. Nilianza kufuata hizi taarifa mashtaka ya kwanza ilikuwa ni, treason, nafikiri, yalikuwa ni yalikuwa ya ku, yalikuwa na nafikiri yalikuwa yanakwenda mpaka yaligusa rais. Na mara nyingi vitu vikiwa vinagusa maisha ya rais hivyo, wanakwenda kudili nao kwenye mahakama za kijeshi. Lakini taarifa nilizokuwa nasoma jana pia tena, na nikasikia watu wengine wanasema ni kama vile wamepunguza yale mashtaka na kuyabadilisha, ambayo inaweza kuleta mwonekano mwingine, ambayo inaweza kupia hata kusema anaweza kutolekwa kwenye koti gani, lakini ukija nikisema nizungumzie zaidi sana hapa kwa kweli nitakuwa situmie yake kwa sababu nitakuwa naangalia na mwonekano wangu wa Kiaustralia, nikaje kuona hapa Uganda, ambako labda si sahihi sana, kwa jisigani mambo yanavyoendelea hapo. <laughs> Asante sana kwa kwa hilo, pengine tusingilie ndani zaidi na ujipate ndani pamoja na bwana Bobby Wine. Asante sana asante. Huyu ni bwana Blezi Tabelo, ambaye ni Mwaustralia ambaye yuko kule nchini Uganda, akifanya kazi pale na kutoa msaada kwa Waganda wanaishi kule, akizungumza nasi moja kwa moja kutoka mjini Kampala. Mengi zaidi kuhusu makala haya pamoja na mada ambayo tumezungumzia, unazoipata kwenye tovuti yetu sbscoau, mkoa juu swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara una unahitaji kufanya hivyo, tembelea SBS.com.au mkwaju Swahili.