Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Makala haya waweza kuyasikiliza moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscu mkoaju swahili, pamoja na kuyapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom mkoaju sbs swahili. Kwa sasa tuko katika kitongoji cha Yaguna mkoani New South Wales, ambapo tumehudhuria tamasha ama hafla ya kufunga mwaka, ambayo shirika lenyewe litatambulishwa pamoja na viongozi wenyewe kujitambulisha, kisha tunaweza kujua mengi zaidi kuhusu shirika hilo, kile ambacho shirika hilo inafanya na ni yapi ambayo unaweza ukafaidika kupitia shirika hilo. Mwanzo kabisa, tutaanza kwa mgeni mwenyewe mkuu, kwanza ajieleze, kisha wengine pia atajitambulisha. Naam, uh, uh, kwa majina yangu naitwa Bwana Isaac Serem. Uh, mimi ni mwenyekiti wa kikundi hichi chetu cha KISWA, kwa urefu ni Kenyans in Sydney Welfare Association na siku ya leo tumekuwa na ile inaitwa end of year party, na kabla sijaendelea, ningependa wenzangu waweze kujitambulisha tukianzia naibu wangu Tabitha. Kwa majina ni Bibi Tabitha Chepkony, na mimi ni naibu, naibu mwenyekiti wa Kiswa na uh, asanteni. Kwa majina naitwa Bwana Stanley Kipta Koisa. Mimi ni katibu wa kikosi cha Kiswa. Kwa jina ni George Kirui Kosgei. Mimi ni msemaji wa Ikulu. Uh, kwa majina ni Alan. Mimi ni mmoja wa wanachama. Mimi ni Alfred, mwanachama wa Kiswa. Mwanza kabisa, Mheshimiwa Rais, ni yapi ambayo ama kabla tuseme yapi ambayo mefanya kama shirika? Kiswa umuhimu wake ni nini na kazi yake ni gani? Umuhimu wa Kiswa ni ile kuleta wakenya pamoja aswa wale wakenya ambao wamefika hii nchi kwa miezi michache ya kwanza inakuwa vigumu sana ku, ile kujulikana ama kujua wenzao, kwa, wenzao wako wapi. Kwa hivyo lengo letu kuu ilikuwa ni kuhamasisha uh, wanachama wetu um, kwa ile maneno ambayo inaweza wakumba katika inji. Maana tuko na wanachama ambao wameweza ku, ku, kuwa huku katika hii inji kwa muda mrefu, na mara nyingi tunaita pia wale um, stakeholders wengine wa Uh, the community ambao tunashirikiana nao ili kuwapa wanachama wetu ile um, tuwape maneno ambayo inaweza kuwakumba wakiishi katika hii nje. Naibu mwenyekiti, ni kipi ambacho kilifanya uingie katika shirika hili na kuweza kushiriki katika kazi za Kiswa? Mwanzo uh, nilifika Australia kama mwanafunzi. Kwa hivyo nayafahamu sana uh, njia ama changamoto ambazo mwanafunzi anaweza pata akija nchi geni kama Australia, na kwa hivyo nilipokuwa ninahusika na Wakenya wenzangu nika, nikaona wanapata changamoto nyingi wakisoma ama watu wakifanya kazi na nikaona nijiunge na, na shirika ambalo linaweza saidia Wakenya hapa Sydney. Mm, kama katibu, kazi zako zinahusu nini haswa katika shirika la Kiswa? Um, mimi katibu, kama katibu wa Kiswa mimi nahusika sana na maneno ya kuandikisha watu wanapo wanapoonesha um, wa kuingia Kiswa. Mimi huwa nawapatia habari uh, zote, ama najibu maswali zote wenye wako nayo kuhusu Kiswa. Huwa pia nasaidia kwa, kwa kutengeneza ama kuorganize events kama hizi ya Kiswa na, na pia kujibu maswali yote yanayohusika na Kiswa yeah natokea uingie katika shirika hili uwe mwanachama rasmi, ni yapi ambayo umeweza kuona yamebadilika katika maisha kila siku na katika wanachama wako wa Kiswa? Um, kwanza kabisa nashukuru kwa sababu tangu mii mwenyewe ni jiunge na Kiswa, mengi nimeyaona yakitendeka, nimeona wengi wakisaidiwa kutokana na hii chama ya Kiswa na kwa hakika kweli mato, matokeo ya Kiswa yanaonekana wazi na ni peupe kwamba ambapo wanaelekea ni pazuri. Kuna pale ninaona kweli pale mbele kuna matokeo mema. Tumesikia ushuhuda huo. Ushuhuda wako ni upi kuhusu kazi za Kiswa? Um, mwanzo kabisa nashukuru Kiswa maana imesaidia wanafunzi wa Kenya hapa Sydney. Uh, mwanzo kabisa najua kuwa Kiswa yenyewe imeshughulika kuona kuwa wanafunzi wako katika hali nzuri na kujiunga na Kiswa yenyewe. Nimeona huu eh, mwaka umesaidia Wakenya wachache ambao wamefiwa na wazazi wenzao ama wapendwa nyumbani. So imewachangia hela kuwasaidia kwenda nyumbani kuwafariji waliofiwa na kurudi so nimeifurahia Kiswa. Bwana George, kwa upande wako kama msemaji na moja ya watu ambao umekuwa hapa mjini Sydney kwa muda mrefu, ni tofauti gani ambayo Kiswa imeleta katika maisha ya wanafunzi wa Kenya ambao wengi wao wako hapa mjini Sydney na katika vitongoji vyake? Uh, naweza sema Kiswa imeweza kufanya kuleta umoja umojaa, uh, umoja katika sisi kaa wa Kenya zaidi ya yote tunaweza kusema imeweza kutukutanisha na imeweza kupatia kila mmoja ile uwezo, wakati kila mmoja mwenye ako kwa chama hiki cha Kiswa, ile uwezo aweza kuweza kwenda kufariji wazazi wake ama walio karibu naye wakifarikiwa, wak, wakiweza kutuacha. So Kiswa imejitahidi na ku, kufariji watu wenye wamefariki imekuwa ime, ime na jukumu mingi kama kukutanisha watu. Kuna wenye wanakuja hapa wana pa kulala wameshuka, e hapo tu hapo uwanja wa ndege, hakuna penye wanalala, hakuna penye hawana manyumba. So kiswo imechukua hiyo jukumu, na kiswa imekuwa kama baba, imekuwa kama mama ya yeah, wengi hapa hapa Australia. So imeweza kutusaidia yeah. Mwenyekiti, kama unavyosikia, shirika la Kisa limekuwa baba na mama wa wengi na uh, jukumu hilo a linakuja na changamoto nyingi. Baadhi ya changamoto ambazo umekabiliana nazo kama shirika geni ama shirika jipya nchini Australia ni gani? Naweza sema ya kwamba changamoto ambazo zimeweza kukumbana ni ile ya kifedha, uh, ambapo yale matatizo ambayo Wakenya wako nayo ama wanafunzi au, um, mtu yeyote ambaye anaishi kwa nji ya kekeni, ni, ni mengi maanake, um, hata serikali yenyewe inalalamika kuwa ile uh, strain on the social uh, services inazidi. Kwa hivyo wakati tunapata a lot, um, changamoto mingi kutokana na ile matatizo ambayo tunaletewa um, sisi. Kama shirika ni shirika ambayo hatuna uh, kanding um, ya kifedha Uh, so mara mingi ni ile tuna volunteer, tunajitolea kama wenyekiti na komiti, ni kujitolea, na siku baada ya siku nyingine tunapata kila siku tunapata ile matatizo ambayo Wakenya wanakumbana nayo na, na ile utu ambayo tuko nayo, lazima tunajaribu kuisuluhisha, na mengi ya matatizo inaweza kuwa inahitaji kifedha, ama inaweza kuwa inahitaji pia ile ile muda wa kuweza kushughulikia. Kwa hivyo tatizo kubwa imekuwa ni ile um, tunapata, uh, tunapata tatizo kwa wingi na tunapata, tunapata watu ambao wanatukujia kwa wingi sana na tatizo ambazo zinaendelea katika jamii zinaendelea kuwa mingi kwa sababu uh, jamii inaku, ina, ina, inakuwa kwa um, wale ambao wanakuja yeah. Kama na unajiunga nasi tunazungumza na viongozi wa shirika la Kiswa ambalo toa uh, misaada ya kijamii misaada ya maisha hapa nchini Australia hususan mjini Sydney Australia. Naibu mwenyekiti, kina dada mara nyingi hujipata pale pagumu wanapokuja katika nchi geni, kunakuwa na changamoto chungu nzima ambazo zinakuwa uh, ni tofauti na zile ambazo tuseme wavulana wanakabiliana nazo. Kwa upande wako kama dada ambaye umekuwa kwa muda mrefu unajua mifumo ya hapa ilivyo na changamoto na matatizo yake, msaada ambao mnatoa kwa kinadada ambao wanajikuta katika hali kama hizo ni gani? Uh, haswa uh, wanadada ama wakina mama wakitoka Kenya mara nyingi hawana maelezo zaidi kuhusu vile watakaa nchi geni kama Australia. Kwa hivyo changamoto la kwanza ni kujua sheria ya Australia na kuitii hiyo sheria, uh, kama vile trafiki ama sheria yote ile ya Australia. Kwa hivyo Kiso imekuwa ikishirikiana na mashirika mengine kama vile polisi na mashirika yote kupeana um, maelezo kuhusu sheria. Cha pili ni wanadada wengine wanakuja hapa na familia na pia na wanafunzi. Kwa hivyo hiyo ni changamoto sababu itabidi wapate kazi na kupata kazi hapa Australia pia sio vile rahisi. Kwa hivyo tunazidi kujiunga na mashirika mengine ili tuone kwamba wanadada ambao wanatoka Kenya, hata kama sio wanafunzi, kama wamekaa hapa miaka mingi, wapate wa kupata kazi na waendeleshe familia zao. Changamoto lingine ni ambayo, saa zingine mtu unapata unachanganyikiwa na maisha mpaka inakuzidi. Inaitwa mental health. Kwa hivyo hiyo sio wanadada peke yake, ina, inapata kila mtu Wanadada wengi wanapata uh, mental illness kidogo kama vile depression ama stress, na inaleta matatizo kijamii ama pia wanaweza kosa kwenda kazini ama kwenda, kosa kwenda shuleni. Lakini kwa hayo tumeona kwamba wanadada wengi wanajitahidi, wanasoma, wanatoma, wanatuma hela kule nyumbani, na pia wana wanazidi kusaidia familia hapa Australia na wanatii sheria mm. Asante sana, pengine hili ni swali ambalo nyote mnaweza mkajibu. Tunajua kwamba wengi wakija hapa, vijana wengi kutoka Kenya wakija hapa wanakuja kama wanafunzi wa kimataifa, na kunakuwa na majukumu ya masomo na vilevile vile pia ugu, ugumu wa maisha hapa Australia unalazimisha una mtu afanye kazi, mara nyingi unapata hela zikishanza kuingia ama pakiwa na upungufu wa hela sehemu kidogo ya masomo inaathirika sababu muda mrefu unatumiwa kwa kazi na mchache katika masomo ni msaada gani ambao mnatoa kwa wale ambao wanajipata katika hali kama hizo kuwasaidia kuepuka matatizo ya kuweza kukiuka masharti ya zile viza ambazo wamepewa kuja hapa Australia kuishi hapa Australia? Kwa hilo swala, kusema ukweli, ni ngumu sana kupata um, balance ya kazi na kwenda shule. Chenye naweza wahimiza tu wafanya ni wajaribu wafuate sheria yenye imeweka kwa hiyo visa na at least watafute kazi yenye inaweza walipa mzuri um, ama wafanye kazi on the weekend, ama wafanye kazi wakati wako likizo, na wachunge kuch wajue kuchunga pesa kwa akiba yao, ndio wakianza kurudi shule waweza kuwa wametafuta um, uh, pesa ya kulipa elimu kwa, kwa, kwa muda na, na wakuwe waangalivu pia, kwa sababu sheria wakiende, wakiende, wakiende, wakiendelea kufanya kazi um, against the law usai ya yeah, kigeni cha sheria, then wanaweza kuwa na shida, lakini naambia tu kwa vile maisha ni ngumu, waendelee tu kufanya bidii tu bado yeah. Mwenyekiti, maoni yako ama ujumbe wako kwa wale vijana ambao wanajipata katika hali kama hizo ni gani? Kwanza kabisa ni ile ningeweza kuwahimiza waweze kujiunga na kikundi um, cha Kiswa ama kikundi chochote kile ambacho Um, katika kikundi chetu tuko na um, wale ambao wameweza kuwa wanafunzi na wameweza kuhitimu wako makasini, na tuko na hiyo mentorship ya kuweza kueleza mwenzako yale ambayo umeweza kupitia, yale challenges ambayo uh, ama matatizo ambayo ugumu wanapitia saa hizi ni ile ambayo tumepitia zote. Uh, wote tumekuwa katika uh, ile conditions the same ya visa na kuna vile ukijitahidi na utii sheria na ukue ukue mwangalifu kwa vitu mingi vingi, manake hapa ni ile, um, kuna a lot of freedom, kuna ile ni nji ambayo iko na sheria uh, na at the same time iko na a lot of freedom. Kwa hivyo ni ile kila mtu lazima ajipime ikue, na um, your own ukuwe na ile kujikimu mwenyewe, uweze kuangalia pesa yako unapata vipi, aa, na unatumia vipi pesa yako. Kwa hivyo ile haya mambo yote tunaweza tunajaribu kama aa, shirika kuhamasisha wale ambao ni members wetu aa, wanachama wetu. Kila mwaka tunashirikiana na aa, mashirika mengine, tunawaleta wanaweza kueleza wanachama wetu yale ambayo wanaweza kufanya. Kuna mbinu kama mtu amezidiwa, wanaweza kutumia mbinu gani ili kuweza kujikwamua katika tatizo lolote ambalo wako nayo. Naona muda, muda unaanza kuwa adui. Pengine kwa kumalizia, naibu mwenyekiti, kuna mengi ambayo mmefanya kama shirika mwaka huu na kuna mengine pengine ambayo yanasalia yana kwa akiba ambayo mnaweza mkavuka nao mwaka elfu mbili kumi na tisa kuendeleza, ni yapi ambayo kwa ufupi unaweza ukazungumzia, ambayo mmefanya mwaka huu ambayo kama kamati mmeridhika nayo na, na ambayo mnaweza mkajipa pengine alama mia kwa mia kuendelea mbele? Cha kwanza kabisa ni kwamba tulicha, tulifanya uchaguzi na tuko na komiti ambayo imejitokezea na imefanya kazi nzuri. Cha pili ni kwamba tumeliandikisha shirika letu na tume, tunafahamika hapa New South Wales kama shirika. Cha tatu ni kwamba tumekutana na mashirika kama vile New South Wales Police sowaplice, uh, Damek Stats ambao wamekuja na wakatupa waka, wakaongea na members wetu kuhusu kutii sheria kuhusu, um, kama mtu anaweza kuwa na tatizo lolote vile wanaweza saidika. Uh, na pia tume, tumeweza kusaidia uh, members wetu ambao wamepoteza jamii zao kule nyumbani, tukawachangia pesa na wakaenda nyumbani kuomboleza na jamii zao. Na pia tumekuwa tume, tukishirikiana kwa vitu kama vile harusi. Kuma, kuna wenzetu walikuwa na harusi mwaka huu. Kuna wale ambao walijifungua na wana watoto tumekuwa nao pia tukasaidia, na sasa hivi mafamilia zimekuwa nzuri, na kama hivi sasa hivi vile tumekutana, pia ni, ni kitu ambacho tunaweza tunaweza kushukuru sana members, sababu tumekuwa na gala nzuri, na tumekutana tukafunga tuka mwaka pamoja mm. Na katibu, ni mambo gani, gani ambayo pengine kama shirika mungependa hata kutowahi kuyafikiri tena katika mwaka 2019 kwa saizi tumepata um, wanachama karibu mia moja hamsini chenye tumekuwa tukishughulika nayo ni kuwaeleza vi, vile Kiswa ina, inaeleza, inaelekeza uh, shughuli zake za kila siku kwa sasa ama kwa wakati huu, wengi wa hicho kikundi wameelewa vile Kiswa inafanya na wanatusaidia kuelimisha wenzao, so nafikiria kwa mwaka ujao unapokuja au wote watakuwa wanatusaidia kusongesha Kiswa mbele, atutakuwa tunayarudia hapo. Kitu ingine ni, um, kitu ingine ni kuelimisha wa, wanafunzi wenye wanakuja Australia na kuwahamasisha kuingia Kiswa. Tume, tumepata ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, kujua ya kuwa wanachama wengi wanasaidia wenzao wanawaelimisha wenzao na kuwaelekeza kuja Kiswas. Hiyo nafikiria imekuwa ni kitu tumekuwa tukishughulikia sana kuhamasisha ku, watu waingie, lakini sasa hizi tunapata wao wenyewe wakitutafuta, hatuwatafuti tena yeah, na, tunashukuru sana kwa hiyo, na tunafikiria mwaka ujao tutaanza kufanya tutaanza ku, kuangaza macho yetu kwa vitu zingine zenye zinaweza kutusaidia. Yeah na mwisho lakini muhimu zaidi, pengine mbalo, mtu, moja, ni swali ambalo nitauliza ni kila mtu, swali ni hilo hilo moja kwa kumalizia, ni mwaka ujao, kama mwanachama wa Kiswa ama kama kiongozi wa Kiswa, ni mambo gani ambayo ungependa kuona mkifanya na kuhakikisha kwamba jamii ya Kiswa inasonga mbele zaidi, tukianza pengine kwa msemaji wa Ikulu, ni tuweze kupata support pia from uh, kutoka kwa kwa serikali ya nchi kuu ya Kenya kwa ajili Kiswa ina deal na vitu mzito vitu mingi, na bila wao kutushika mkono itakuwa ngumu kidogo kwa, kwa, chama, ka, kwa chama hii kuendelea. Tukiweza uh, kuona tumeweza kupata tuko na viongozi waliojitolea, na part of kujitolea ni wenye wamependa wa wako na roho ya jamii, so tunaweza taka serikali pia iweze kusaidia pia kwa kazi hii yeah. na kama mwanachama, ni mambo gani ambayo ungependa kuona mwaka ujao shirika lako likitekeleza mwaka ujao? mwaka wa elfu mbili kumi na tisa ningependa kuona wanachama wapya wakijiunga na kikundi cha ja Kiswa. And then ya yeah, pili ni kuwa kuelimisha wanafunzi wanafunzi wengine. Yes, kuna mazuri mengi yanaendelea na inahitajika kuhamasisha wanafunzi kuhusu kunywa pombe, kuendesha magari, kupata fines. I think hiyo itakuwa the most basis mzuri ya kuelimisha wanachama wenzetu kama. Yeah. Katibu, ni gani ambayo ungependa um, kuona mwaka elfu mbili kumi na tisa katika shirika lako mwaka ujao? Naona uh, inabidi tuendeleze tu, tuanze kutafuta wageni wageni watusaidie wasaidie kwa kiswa kwa maneno ya mawaidha, vitu yenye tunaweza fanya tuendelee mbele, tunaweza hata tu. Cha muhimu sana, kwa vile sisi wote tuko hapa nchi ya Australia, tumeweza kutambua ya kuwa wanachama wetu hawaelewi sheria ya Australia, hawaelewi uh, tamaduni za Australia na ingekuwa mzuri sana wanapoishi hapa wakuwe wanaelewa ni kitu gani ni kani kinatakikana? Ama ni kini, ni kani kinachofaa mtu uh, nik, um, ama ni tabia gani zinakubalika huko Australia na ni tabia gani zenye haziwezi kubalika hapa nauwa zinakubalika Kenya. Tunawafunza at least waweze kubalance kubala zote mbili na waweze ku Uh, wazungu wanasema kufit in into the society kufiti so inotoies najaribu kuwasaidia wengi kabisa, at least waingie wa na wa bond mzuri yeah. Naibu rais, ningependa kiswa i grow ki, ki, na tupate kufanya vitu kama investment kama biashara hivi uh, ili tusaidie students wengine ambao watakuwa wana wana changamoto kulipa fees na rais, neno la mwisho kwako. Jambo la mwisho ni kuwa uh, mwaka ujao uh, ningependa kuona kiswa ikikua ikigrow, na pia uh, tuko na maono ya kuwa na ile orientation ambayo tungependa wale wana Kenya wote uh, wale wameingia jusijusi na wale wamekuwa hapa kwa muda tukuwe na kikao kimoja ambacho tutaweza kuhamasisha kila mtu na tumesha tumeongea tume na aya Commissioner already na they are in full support. Uh, wata, wataweza wata kutusaidia katika ile kupanga ile mkutano uh, mkutano huu itakuwa ni ya kuhakikisha kuwa kila mkenya awe na ile uh, ile information ya sahihi ili wenzetu wasiweze kujipata mahali babaya kwa kisheria bila kujua. Lengo letu ni kuhakikisha kuwa kila, kila mmoja wetu ako na ufahamu wa sheria uh, ndiposa mtu akifanya jambo asikue ile ya kusema kuwa hakujua, iwe amefanya akijua, wasitulaumu. Yeah, wasitulaumu kuwa um, uh, kama uh, viongozi hatujawaeleza uh, wanachama wetu yale ambayo inaendelea na tunajua kuwa hatuwezi wezi tukakinga kila kitu isifanyike, lakini tunaweza kukinga yale ambayo, um, tunaweza kwa kuwaeleza tu yale ambayo yako mbele yao, na itakuwa ni jukumu ya kila mmoja, maanake wale watu ambao wanakuja hapa ni uh, wamehitimu wame umri kwa hivyo hatuwezi tukalazimisha kila kitu, but, kile uh, ambayo tunaweza kufanya ni kuhamasisha wananchi wote ambao wanafika hapa tungependa sana ili kila mtu uh, ambaye anafika hapa kabla aje enroll shule ama aje anza shule aweze kupata uh, yale uh, mawaida mbeleni, maanake tumekuja kupata watu wengi wanaingia wana shida bila kujua. Baadaye pia inakuwa hawakuwa wanajua, hata kuna Wakenya wanajipata tabani. Uh, inakuwa hakuna mtu ambaye aliweza kuwa guide before, so we want uh, prevent if mapema sehemu nzuri ya kumalizia mazungumzo haya. Asanteni sana nyote kwa kuzungumza nasi, na kama nasikia hao ni wanachama wa shirika la Kiswa pamoja na viongozi wakizungumzia yale ambayo wamefikia mwaka huu pamoja na yale ambao wanatarajia katika mwaka 2019 mengi zaidi kuhusu shirika la Kiswa, watu wanaweza pata taarifa wapi kuhusu shirika lako na kuweza kuwasiliana nanyi? Unaweza wasiliana nasi kupitia barua pepe ambayo ni email ya yeah, info.kiswaaustralia uh, gmail.com. Hiyo ndio official email ya Kiswa. Um, unaweza kunipata aa mwenyekiti, nambari yangu ya simu ni um, 0470 618729. Uh, pia tuko na katibu hapa ambaye anaweza ana, ndio anandio anawasiliana uh, na watu kwa y ndio ana respond all the emails so ataweza kusema. Uh, namba yake ya simu. Uh, kama katibu, nambari yangu ya simu ni uh, 0466099833 na pia tuko na um, Facebook ni Sydney Kenyans, hiyo ni uh, Facebook yetu. Watu wenye wako na maswali yote wanaweza tupata hapo, na tunaweza jibu maswali zao ama tunaweza waeleza zaidi kuhusu kiswa. Naam, taarifa ndio hiyo. kuna la kuongeza, naibu rais Haya basi, taarifa imetosha. Kwa hiyo kama una lolote la kujua kuhusu shirika hilo, tembelea Facebook, ukurasa wa Facebook Kenyans in Sydney Welfare Associations, ambapo utaweza kupata taarifa kamili kuhusu shirika hili. Na pia unaweza kupata taarifa hii na maelezo hayo kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au kwa Kiswahili.