Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Naam, karibu tena katika makala idhaa Kiswahili ya SBS. Uko na Migodi a Migera katika ma studio zetu za SBS na mtandao nenoniikiwa ni SBS.com.au mkoju sahili tukaletia makala haya moja kwa moja, na kwa sasa tuingia moja kwa moja katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika ulimwengu wa raga, hususan katika mchezo wa raga wa wachezaji kumi na tano kila upande ambako Australia na New Zealand ni mahasimu wa jadi ambako mmoja huwa analishwa kichapo kama desturi, ama kama vile historia inavyoonyesha. Lakini basi, tujue ni kipi kilichojiri timu hizo mbili zilipokutana tena, hususan kwa mara ya kwanza mjini Perth, magharibi ya Australia. Mengi zaidi kuhusu makala hayo tuzungumze basi na mwandeshi wetu wa spoti, ama mtaisha wetu mkuu wa spoti bwana Frank Mtao. Ama anajiunga nasi vipi, bwana Mtao? hali ilikuwaje uwanjani Australia ilipovaana na New Zealand? Aa, kwa kweli Bwana Gode, kati ya Warabi na hao All Blacks, kwa kweli ni, ni historia na ni historia imewekwa, na ni furaha kubwa eh, kwa timu ya Australia, kwani ni ushindi mkubwa sana kupatikana kwa arobaini na saba kwa ishirini na sita eh, kwa hakika ni alama nyingi kuzipata kupitia wakongwe hawa. Wakongwe hawa wana historia kubwa ya kufanya vizuri mpira huu au tunasema mchezo huu e, ulikuwa na misike mishike hasa kushikana mashati na hapa na kuwekeana vichwa na viwiko ili mradi tu ushindi huo upatikane. Waustralia wameonyesha jitihada kubwa, hawakutaka kuwa e, tunasema tu jiko la kupikia kila siku, lakini nao waligeuka kuwa wapishi na wakawakanga vizuri kabisa New Zealand. Bwana Gode, mechi ilipotangazwa wengi walizungumzia cha kwanza kwamba Israel Falawo hayupo, maana alifutoka... Na Rugby Australia ambayo ni shirika linalosimamia mchezo wa raga hapa nchini Australia, kulikuwa na wasiwasi kwamba pengine kutakuwa na ni, ku, ni kulia na kusaga meno hapo mjini Perth wakati Oblas watakapoingia uwanjani, lakini ni kwamba bwana Falau hata ha, hawajamkosa katika mchezo huo e, kwa kweli ni tunasema kwamba, uh, unaposikia E, mwenye sherehe hayupo, unaweza ukafikiria kwamba sherehe haitofanyika <laughs> lakini <laughs> Waragode wamejitahidi. Ukimwangalia kama eh, Okono mchezaji mahiri ambaye kwa hakika alifikiria hii ni nafasi yake ya kufanya historia, amefanya historia kubwa na alitokwa na simanzi sana, ikawa ni furaha na machozi tele kuhusiana na kwamba kuweka historia ya kupata alama nyingi na kushinda dhidi ya timu kubwa kama hiyo. Wachezaji kama James O'Connor waliweza kufanya vizuri, na kwa hakika dakika alizozipata aliweza kuzitumia vizuri. Kwa hiyo unaona, ni kwamba hata kama alikuwa, hamna mtu yeyote ambaye anaweza akasema yeye ndo anashinda au yeye ndo hashindwi. Hapana, kuna wachezaji walioweza kutia mshangao na waliweza kufanya vizuri, na ni tofauti na pale walivyokuwa wamecheza dhidi ya Argentina. Kwa hakika kuna wengi walionyesha ni mchezo mzuri na kwa hakika ni mchezo wa kuvutia na kufungwa kwa hawa eh, All Blacks, kwa hakika wamefungwa kiharari, wamefungwa kwa kushindwa eh, tunasema kushindwa kwa mbinu na walishindwa kwa nguvu pia. Kwa hiyo ni mchezo mkubwa na historia imewekwa na itakaa muda maisha mengi sana, Bwana Gode. Lakini ushindi wa Australia dhidi ya New Zealand si kama kile ule msemo kwamba mbwa anayelala usimpige kwa jiwe wala kumvuta mkia. Hapana Bwana God, hii italeta changamoto na italeta hamasa kabisa, kwani Waaustralia sasa watajiamini kwamba kumbe inaweza ikafanyika kwa sababu kwa hakika eh, New Zealand waliweza kutawala wa kwa miaka mingi na waliweza kuweka historia kubwa kwa muda mrefu na waliogopeka kwa muda mrefu, lakini kwa sasa tunasema uwiano unaanza kusogea, na wakiendelea hivi basi, uwiano huu, mechi hizi zitakuwa zina mvuto mkubwa na zitakuwa zinaingiza umati wa watu na kadha wa kadha kushuhudia nani atatoka. Mbabbe wanagota. Asante sana kwa uchambuzi wako. Satuelekee sasa katika ligi kuu ya Kandanda kule Uingereza ambako mechi zilianza na mechi ya kwanza ilikuwa ni kati ya Liverpool na Norwich City ambao ni si wageni sana lakini ni timu ambayo imetoka katika daraja la pili kuingia katika daraja la kwanza, na walikaribishwa kwa kichapo pale Anfield kwa magoli manne kwa moja. City siku ifuatayo akasema kwamba kile ambacho Liverpool wanazofata wanaweza kufanya bora zaidi, wakawala West Ham nyumbani kwao matano kwa nunge. Je, yeah. Msimu huu nikusema kwamba utaisha vile ulivyoisha au msimu wa mwaka jana ambapo si tutakuwa kileleni wakati Liverpool wakivuta mkia ama wakishikilia visigino vyao. E, kwa kweli timu hizi kubwa zimeonyesha umahiri wanagode, iwe iwe wazi ni kwamba hata mashabiki wa Liverpool wanaelewa kabisa, kiwango kilichoonyeshwa na Liverpool kilikuwa ni kikubwa na wangeweza kushinda magori mengi zaidi pia na vilevile vile, kwa Man City Mansiti wameonyesha gonga nyingi. Hata ukiangalia ile goli la e, Jesusi iliyokataliwa, e, kwa hakika ilikuwa imeonyesha ili wangeweza kufunga hata magoli saba. Hivyo uwezo wao wa kuonyesha unaonyesha kabisa makocha wamefanya kazi kubwa, na sifa walizozipata kwa msimu uliopita wameendelea kuzibeba kwa msimu huu ili kuonyesha kiwango cha juu. Ode, kwa kwa wazi, tuna mashabiki wa soka hii, huu ni msimu utakokuwa ni msimu mgumu sana, haujawahi kutokea. Hii ni kutokana na kwamba wachezaji wengi wanaoibuka vijana, waliocheza msimu uliopita, kwa sasa hawaitwi vijana tena wa kuogopwa. Sasa hivi ni wachezaji ambao wanaogopeka sana, bwana gode, na wanaweza wakafanya vizuri na wanaweza wakaleta, eh, ushindi kwa timu yoyote. Hivyo timu yoyote kwa sasa sio kuidharau, na kwa sasa hivi tumejipanga, ambapo Newcastle wanaingia uwanjani na Arsenal na Arsenal asijishukulie tu kwamba mimi ni mbabe, nafahamika katika ligi na niko na David Luiz <laughs> tumemtoa <laughs> Chelsea. Hapana, David Luiz angalie, kwani uzoefu <laughs> huo wa vijana unaoupata kutoka misimu miwili iliyopita wanaweza wakaleta aibu. Tukumbuke Tottenham wakati wa marehemu Tiote, na Tiote alifunga goli la kusawazisha. E, ni mechi ambayo inakumbukwa maishani, kwamba ni mechi ngumu inaochezwa wakikutana hawa bwana, kwani ilikuwa ni Halftime tu Chelsea Arsenal wakiwa okay, wanaongoza goli tatu lakini zilirudi baadaye <laughs> na kuwa michezo ikawa mabao nne kwa nne kwa hakika inaonyesha ni historia kubwa na inaonyesha mechi zitakuwa ni za kupendeza, hivyo mashabiki waendelee kufuatilia. Lakini mtanange mkubwa tunaosubiria kwa hamu hamwanagode usiku huu, uh, kwa huko Australia, ni mchezo kati ya Man United na Chelsea. Tukumbuke basi, Chelsea amefungwa kitanzi kutokusajili kutokutumia ovyovyo pesa zao, hivyo kuondoka kwa David Luiz ni kama vile wametoa fagio chafu kwao wao. Lakini je, hilo fagio huenda kukuta likao linawategemea. Kwa hivyo basi anaweza akajutia Frank Lampard kumkosa pale katikati, David Luiz, kwa sababu Man United kwa sasa wamejiunda vyema na wana wachezaji wanaokimbiza, ingawaje watamkosa, e, tunasema Romelu Lukaku, mchezaji mzito um, na mkubwa huo, ambaye analeta profushani kwa madefenda, lakini kwa sasa wanatumia e, Antony Martial na wengine kama vile e, James ambao wanakimbia sana sana na wanaweza wakaisumbua Asante ah, ah, sana kwa uchambuzi wako. Pengine kwa haraka haraka, matokeo ya haraka, Leicester City na Wolves, magoli ngapi? Nani atashinda? ah, nawapeleka no, ushindi kwa Leicester City. Newcastle Arsenal no <laughs> <laughs> na Chelsea ambayo inaongozwa na mchezaji wa zamani Frank Lampard na ole Gunasosha pale United Kawa draw, bwana Bode, na na nyumbani, bao moja kwa bila. Asante sana. Katika makala ya Jumanne na uchambuzi wa michezo sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea SBS.com.au kwa Kiswahili.