Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala. Idhaa ya Kiswahili ya SBS uko na migodi migerano, tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni ambao ni sbs.com.au mkoa juu swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambao ni facebook.com mkoa juu SBS swahili. Tukiendelea na makala ambao tumeandalia kwa sasa, tuzungumzia swala zima la vizuizi vya COVID 19 ambavyo vinaendelea kutekelezwa jimboni Victoria na katika maeneo hayo yote ya Victoria, kila mkazi lazima atii masharti ya vizuizi hivyo kutoka kwa serikali na mamlaka wa afya. Na je, kwa wanafunzi ambao ni wanafunzi wa kimataifa pamoja na wale pia ambao ni wafanya kazi, changamoto hiyo ya vizuizi wanaikabili vipi, na ni nini ambacho wanahisi kinastahili kufanyika iwapo kutakuwa pengine na mageuzi kidogo kwa masharti ambayo yanatolewa? Kujua zaidi tuzungumze na mmoja wakazi wa jimbo la Victoria ambaye atatueleza jinsi anavyokabiliana na vizuizi vya Covid 19. Hujambo? Um, si jambo. Mwanzo kabisa uliposikia tangazo kutoka kwa kiongozi wa Victoria kwamba mnarejea tena katika siku tano za vizuizi, kama mwanadamu na kama mkazi wa Victoria, ulikuwa na hisia gani? Kwanza kabisa kwa majina naitwa Sharon siku chache zilizopita kama tatu hivi tulivyorejea katika vizuizi, nilivunjika moyo sana kwa sababu um, mimi ni mwanafunzi ambaye nafanya uh, masters ambayo niko naenda narudi shuleni uh, first of march kurudi kufanya um, placement yangu. Uh, kwa hivyo nina, nina wasiwasi sana. Kwanza nilipata wasiwasi, uh, tulikuwa tumekaa muda mrefu sana kutokea kwa vizuizi vile vingine. Uh, tulikuwa tushaanza kuzoea maisha ya kawaida ya kwenda uh, kufanya shopping, kwenda kutembelea wenzetu. Uh, kwenda maeneo mbalimbali bila vizuizi vingi au idadi ya watu kwenda katika maeneo, lakini juzi tumepata uh, mkuu uh, wa Victoria akatuambia kuwa tuna ma cases uh, ambazo zimekuja na lazima tuingie lockdown, na ubaya wa hii cases ni kuwa ni ile variant ya UK ambayo tunasikia ni mbaya zaidi kushinda ile ya kwanza. Kwa hivyo eh, watu wengi ambao nimekaa nao tuna wasiwasi sana kwa sababu uh, tujui kama tutapata. uh, saa hizi tunaona uh, visa vinaongezeka. Uzuri ni visa haviongezeki zaidi kama ile ya kitambo. uh, watu wa afya wamejaribu sana na tumehamasishwa uh, kuhusu huu ugonjwa. Kwa hivyo tulipoambiwa tunaingia katika lockdown, kitu cha kwanza tulienda katika maduka tukanunua chakula ndio ili tusiweze kwenda na kukutana na watu sana, kwa sababu tunajua huu ugonjwa unaenda watu wanapokutana, na sana sana chini ya mita moja na nusu kari, kwa ukaribu hivyo so, kwa hivyo e, imekuwa changamoto sana, na pia hatujui shule tutarudi aje. Tulikuwa tuna tunatumai tuna kuwa tutarudi tuende shule ambayo tunaonana na walimu na pia wanafunzi wenzetu, lakini sasa hatujui tunaelekea wapi. Kwa sasa, najua vitu vingi vimesitishwa, watu ambao walikuwa wanaenda kwa maofisi saa hizi hawaendi. Kwa hivyo ni ni jambo ambalo tunahofia sana na tunaangalia kwa karibu sana, tukitumai kuwa siku zinazokuja tutapata cases za chini ama tusipate cases kabisa, na pia tupate watu ambao wako na hiyo ugonjwa wapone, ili turejee Uh, katika maisha yetu ya kawaida ambayo tulikuwa tumeanza kuyazoea. Umesema kama ulikuwa unajiandaa kurejea shuleni, na ukisema shule tunasema chuo kwa upande wako Yes. Je, kuna maandalizi yote ama taarifa yote ambayo viongozi wa chuo wamewapa kusema kwamba iwapo vizuizi vitaongezeka zaidi ya hizo siku tano, mnaweza mkafanyia masomo mtandaoni ama bado hapajawa taarifa yote kutoka kwa chuo? Um, pindi tu tulipopata habari katika vyombo vya habari tulipo tulipoambiwa kuwa tumeingia katika vizuizi vingine vipya vya siku tano shule ilituma, um, arafa na tukaambiwa kuwa kwa sababu ya um, hivi vizuizi ambavyo vimewekwa kwa sasa pia shule hatutaenda face to face, yani kuonana um, ana kwa ana, na kwa hivyo pia vile ambavyo tutaambiwa na mkuu um, wa Victoria siku zinazokuja kama mbili hivi pia ita, ita determine kama shule tutarejea uh, ana kwa ana au tutarudi mtandaoni, kwa sababu tumefanya shule mtandaoni karibu mwaka mzima sasa tangu COVID-19 ianze mwaka uliopita. Kwa hivyo tulikuwa tunatumai tutarudi ana kwa ana, lakini uh, tujui kutaendaje. Tunaomba tu vitu virejee. Uh, visa viende chini ama visitokee kabisa, ili tuweze kurudi, lakini kwa sasa tunaangalia vile hali inaendelea, tujui tutaendaje, lakini niko vile ambavyo shule imekuwa ikijihusisha iki na hii mambo. Kukiwa na uh, visa vyovyote, hatuwezi kubaliwa kurudi ana kwa ana na kabisa, lazima tutaenda mtandaoni ka vile ambavyo tulifanya uh, mihula iliyopita. Tunajua kwamba kuna masharti ambayo lazima yatimizwe na tunasema pia misamaha kwa makundi fulani ya watu kama ni wafanya kazi, ama watu napoenda kuemea dukani ama kufanya mazoezi, unaruhusiwa kutoka, lakini isizidi kilomita tano na sehemu ambako unakoishi. Kwa wale ambao mnafanya kazi pia, maana anajua kwamba wanafunzi wengi pia wanategemea kazi ambazo zinawasaidia kuweza kumudu maisha hapa nchini Australia. Kwa upande huo kama kazi yako ni zaidi ya kilomita tano na sehemu unakoishi, kuna namna yote ama kuna msaada wowote ambao mnapewa na ruhusa mnapewa ili msafiri zaidi ya hizo kilomita ambazo zimetengwa, ama ni kupiga kazi simu kazini na kueleza kwamba samani sitaweza kuja sababu ya vizuizi. Nafikiri kwa upande wangu, mimi nafanya kazi na watu walemavu, na hiyo katika serikali uh, ya Victoria ni, ni kazi ambayo lazima ifanyike, inaitwa essential service ambayo lazima niende kazi, lazima watu tuwashughulikie, tuwa na tuwachunge maslahi yao. Kwa hivyo, uh, pindi tulipoingia katika vizuizi uh, kazini ninapofanya, nilipatiwa barua maalum ambayo ina- inaonyesha mimi ni mfanyikazi, na nikapatiwa pia ratiba yangu ambayo inaonyesha na, nafaa kuwa kazi hii saa na hii siku. Kwa hivyo, uh, nikiwa na na, na, na toka upande labda nyumbani hadi kazi, nikisimamishwa na polisi, ninaonyesha hiyo barua ambayo watajua watajua mimi ni mfanyikazi ambaye ni muhimu ambayo inaweza kubaliwa kupita. Pia ninatakiwa nina kubeba um, kadi yangu ya kujitambulisha kuji, uh, kuji ya kazi naam, uh, ya kujitambulisha ambayo ina jina yangu mahali ninaishi na kila kitu ambayo itaonyesha polisi kuwa nina ruhusa ya kutoka nje na kwenda kufanya kazi. Kwa hivyo, eh, kazini mwangu wamefanya kazi sana ku, ku kufanya kuensure mimi nina tii um, uh, amri ya serikali na kufanya vile ambavyo natakaniwa. Unadhani kwamba hiyo hali ya kuweza kutembea na vitambulisho na makaratasi na hati zingine za ruhusa zinakumbusha vizuizi Afrika ambako kuna wakati inafika polisi wanapiga vizuizi barabarani, akisema kila mtu na vitambulisho vyake mkononi, inaku, inakuregesha katika maisha yale ya Afrika ama inakuwaje? Hey, kabisa kabisa, nakumbuka tukiwa huko Afrika, kuna wakati kuna hizo zinaitwa road block, um, kwa lugha ya Kimombo, ambayo polisi lazima ukuwa umebaa kitambulisho chako, bila hiyo unapelekwa ndani. Kwa hivyo yeye, ni hivyo pia hapa tunatakaniwa kujitambulisha vizuri na documents ambazo ni sahihi, mm, na zimepeana na authority ambayo ni husika. Kwa wale ambao kwa bahati nzuri hawajapitia vizuizi kama hivi ama, mm, hawajapata bahati ya kuweza kujipata katika hali ambayo nyinyi tayari ni kama mna uzoefu nayo, ushauri ni upi kwa watu kama hao kwa ajili ya waweze kujiandaa kisaikolojia na no kwa upana kwa ajili ya kuweza kukabiliana na, na suala kama hili likiwafikia katika majimbo mengine ya Australia? Kitu ambacho naweza waambia watu ambao hawako katika vizuizi ni kuwa wajichunge sana uh, licha ya kwamba hawako kwenye vizuizi, wajaribu tu kwa kwa kujitahidi kutokutana sana na watu, kwa sababu hatujui ni lini uh, ama hawajui ni lini watapata uh, hizi vi, visa hivi vya vya COVID, kwa sababu uh, ugonjwa huu unaingia na watu pia ambao wanakuja ndani ya nchi uh, kwa sababu Australia inarudisha watu wao kila wakati, na ni kila uh, jimbo ambapo inapata watu kutoka nje. Kwa hivyo ni mzuri watilie maanani, hata kama hakuna uh, visa bado, watilie maanani uh, vitu ambavyo wanaambiwa na vitengo vya afya na waoshe mikono, cha muhimu waoshe mikono waache hiyo distance ambayo wanatakana wakuwe nayo vizuri, na wa watumia muda wao vizuri kwa sasa. Mimi nilikuwa niende katika sherehe ya kuzaliwa ya rafiki yangu juzi, lakini siku hiyo hiyo tukasitishwa. Kwa hivyo kama wana hiyo opportunity ama nafasi ya kufanya vitu kama hizo wafanye, lakini pia katika huo sherehe wazingatie vitu ambavyo wanatakana wafanye ili waweze kuishi katika hali hiyo ya kutokuwa na vizuizi kwa muda mrefu. Na pia wajitayarishe kisaikolojia, kwa sababu wakati wowote wa sisi hapa katika Victoria tukuwa tunajua tutarudi tena katika vizuizi. Kuwa tumefika mahali ambapo karibu miezi tatu hatuna uh, cases zozote, lakini kwa sasa tumepata. Kwa hivyo ni kujitayarisha tu na kukubali hali ilivyo na kutojipea stress, kwa sababu inaweza fanyika wakati wowote wa na sana katika hii ya UK ambayo inasambaa zaidi sana kushinda ile kitambo. Ushauri mzuri kabisa na sehemu mzuri ya kumalizia mazungumzo haya Bisharon, shukran sana kwa kutenga mda kwa kuzungumza nasi na kila laheri mnapoendelea kukabiliana na janga hili, hususan kwa upande wa vizuizi ambavyo tayari mnakaribia kumaliza, lakini kila laheri tena na asante kuzungumza nasi. Nimeshukuru Bishara, unapo kutoka jimboni Victoria, akizungumza nasi kuhusu changamoto anazokabili yeye pamoja na wakazi wenza wa Victoria wakati huu ambapo serikali ya jimbo hilo imesema kwamba siku tano ya vizuizi lazima ifanyiwe kazi kwa ajili ya kupunguza uwezekano wa maambukizi ya virusi vya COVID hususan na kile kirusi ambacho ni kibaya zaidi, ambacho kimetokea katika maeneo ya Uingereza ambacho wanasema ni maambukizi zaidi kuliko kirusi cha kwanza cha COVID-19. Mengi zaidi kuhusu makala haya pamoja na mazungumzo ambayo tumefanya Biashara, unaweza kupata kwenye tovuti yetu, au namba ni sbscomau mkowa juu swahili. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.