Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Nam, unaendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano. Kwa sasa, basi tuingie moja kwa moja katika dimba la michezo na mwandishi wetu Frank Mtao, tukianzia katika ligi kuu ya Australia ambapo hali inaendelea kuwa tata kwa upande ya baadhi ya timu ambazo inawania nafasi sita bora za kuweza kushiriki katika ile michuano ya Final Series, kama unavyojulikana kwa kimombo, hali ambayo inawapatia hadhi ya kuweza kujipa nafasi ya kupata kombe, baada ya CNFC kunyakua kombe lao ama ubingwa wa mara ya nne mfululizo bila hata kutikisa wavu wowote. Hii ilikuwa ni baada ya timu ya Adelaide United kutoka sara ya kufungana na Wellington Phoenix jana usiku katika uwanja wa Bankwest pago alikuwa ni moja moja. Je, bwana Mtao, timu ya SNFC kwa sasa imejimarisha kiasi gani na kwa msimu ujao watakuwaje? Uh, Gode, sasa hivi nafikiri msimu ujao watakuwa moto, ni kutokana na, na kwamba eh, vijana wameonyesha ari ari kubwa sana na nanaohakika bado upinzani utakuwa katika timu zile za Melbourne ambazo kwa hakika bado zinaleta changamoto, lakini usajili ndio utaamua. Ila hivyo pesa na fungu zikiwekwa zinaweza zikaamua vizuri, lakini tukumbuke tuliathirika sana na Covid kumi na tisa ambayo inaweza ikaathiri usajili wa wachezaji mahiri watakaoipeleka mbele. Lakini bwana Gode, tukitoka katika A-League nafikiri macho yetu wengi katika ligi kuu ya Uingereza, lakini kabla hapo, eh, kipindi cha michezo kinatoa pole kwa watanzania wote baada ya kumpoteza e, gwiji mawili au rais mstaafu e, bwana Benjamin Mkapa. Tunatoa pole hiyo, kwa kuwa mmoja uwanja wa kisasa wa kimataifa ambao unatumiwa katika michezo mingi ya kimataifa pale nchini Tanzania uliitwa e, Benjamin Mkapa National Stadium. Ni uwanja ambao ulikuwa umetukuzwa jina lake au umebakizwa umebatizwa jina lake. Tunaye mchambuzi e, tunajua leo mashabiki awalali bwana Gode hapa Australia na wamekusanyika lukuki maeneo kadhaa ya viunga kwa ajili ya kuangalia michuano hii ya uh, EPL au ligi kuu ya Uingereza. Lakini kabla tujaingia hapo, ngoja tuongee eh, na bwana eh, Gabriel ambaye ni mmoja wa wachambuzi pia wa soka anayefuatilia usiku huu eh, wa leo. Michuano hiyo ikoje bwana Gabriel? Kabla ya kuingia katika ligi kuu ya Uingereza, turudi nchini Tanzania. Kuondoka kwa Benjamin Mkapa umekuonaje? Uh, binafsi natoa pole sana kwa Watanzania wote Uh, kupitia kifo cha mweshimiwa uh, Rais Benjamin William Mkapa, kwa kukumbuka mchango wake kwenye medani nzima ya soka kihistoria. Mi mwenyewe uh, kwa mara ya kwanza kabisa nakumbuka niwahi kuingia kwenye uwanja mkubwa uh, wenye hadhi ya kimataifa kwa mara ya kwanza nchini kwangu, mi mwenyewe ni jambo ambao najivunia sana, mara tu baada ya kuzindua uh, uwanja ule mkubwa kabisa wenye viwango vya kimataifa, uwanja ambao umekwenda kwa jina la Uhuru uh, uh, Unakumbuka una unakumbuka mechi gani ambayo ulishuhudia ufunguzi katika ule uwanja wa kisasa wa Benjamin? Nakumbuka ilikuwa ni mechi kati ya Tanzania na Msumbiji, mechi ambayo Tanzania alitakiwa tu kushinda mechi ile ili aweze, uh, kuqualify kwenda kwenye mechi, kwenda kwenye hatua zingine, ambayo ingempa nafasi ya kuweza kwenda kushiriki kwenye michuano uh, ya kimataifa uh, japokuwa tulipoteza mchezo ule, lakini ilikuwa ni mchezo wa kihistoria sana kwangu, hasa kuingia katika uwanja mkubwa kabisa wenye hadhi ya kimataifa ambao ulikuwa umejengwa uh, na mheshimiwa ambaye anaagwa hivi leo Bwana uh, Benjamin William Mkapa. Bwana Gode, kumbukumbu kumbu nyingine ni timu ya Brazil. Hawa ni wanasoka eh, bora kabisa wa kandanda duniani ambao walikuwa wakielekea kucheza soka lao la kombe la dunia huko Afrika ya Kusini, lakini kumbukumbu kumbu kubwa ilichezwa pale baada ya kupitia pale Tanzania kupata yale majira ya joto ili kuweza kucheza mechi hiyo. Bwana Gabriel, hii mechi ulishuhudia ya Brazil na Taifa Stars. <tih imprinted> <tih Sabu> Hakika hii ni mechi nyingine ambayo nilipata kuangalia ni kongalia, nakumbuka ilikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi kama sikosei, uh, mechi ambayo iliisha kwa Tanzania kuweza kufungwa mabao matano kwa moja uh, lakini pia nilipata fursa ya kusogea kwa karibu kabisa na baadhi ya wachezaji uh, wenye historia kubwa katika soka kama Maicon wa Brazil, Bwana Kaka, uh, kwa kweli ilikuwa ni jambo zuri na jambo la kihistoria ambalo nitaikumbuka mm, wakati wote bwana e, Gode, mechi hiyo ilikuwa ni siku ya tarehe saba ni e, siku ya tarehe saba mwezi wa sita e, kama ni kosei, na ilikuwa ni elfu mbili na kumi Ni kikosi ambacho kilifanya vizuri, kilicheza katika Tanzania. Ni kikosi ambacho kilijitahidi, lakini wababe wakuwa wamewapiga mm, mabao tano kwa moja. Naam bwana mtao, nadhani na, na kwamba huo ndo wakati ambapo Tanzania ilipata rasmi ule mtambo wa simu wa 5G kupitia magoli hayo moto sana ya Brazil <laughs> tukiendelea mbele na taarifa hizi, basi tuzungumzie kile ambacho kinatarajiwa kwa wengi, hususan katika zile panda shuka na hata ile nafasi ya kuwania nafasi ya klabu bingwa barani Ulaya, lakini zaidi macho yanapigwa pale uwanja wa Westham na Villa na vile vile Lester City United na Wolves wakimtembelea Chelsea hapo joto jembaba limefikia nani? <laughs> Yaani, ukisikia watu hawalali, na mtu atumu sokoni. Kama msimu wetu katika soka ndivyo hivyo, kwamba fanya shughuli zote, ukae macho, ukishuhudia nani anapanda. Mechi hizi zinachezwa kwa pamoja, ili kuepusha kupanga matokeo. Hivyo basi, mechi nyingi hizo zote zitachezwa kwa pamoja kumaliza ligi hiyo. Watford wana kibarua kigumu, bwana Gode, tuanzie hapo katika kuitafuta ile tunasema, eh, top five. Watford wana hali ngumu kwa sababu wanacheza na Arsenal. Tukumbuke Watford yuko chini kule, akimshinda leo Arsenal atamfanya kumsukuma Aston Villa, ili aweze kurudi katika nafasi yake, na ndivyo hapo naye atashuka na timu hii. Kwa hiyo maombi ni kwamba Arsenal wafanye kama kweli wanatafuta nafasi, ataka kusogea kwenye namba tisa kwa sababu wako kwenye kumi huko, Bwana God, hivyo wasichezeshe kikosi dhaifu, wanapomaliza wamalize kwa bank, ili waweze kupanda daraja au e, wa, e, tunasema Aston Villa waendelee kukaa katika daraja hiyo. Tukumbuke Aston Villa ana kibarua kigumu pia, anacheza na West Ham, na West Ham Unajua, kama kawaida yao, West Ham wako katika nafasi nzuri ya kumi na tano. Kwa hiyo basi Hammers huwa hawaleti mchezo wakiwa wameambatana e, katika kikosi hiyo. Tukienda kwenye top four, labda tumuulize mchambuzi wetu e, e, Gabriel anaonaje nani aingie katika top four? Maoni yake. Uh, kwa kweli, kwa sababu meniuza uh, top four, maoni yangu moja kwa moja ilikuwa yanaelekea chini uh, naomba ni declare interest kabla ya yote maombi yangu yote kwa ujumla leo inakwenda kwa Aston Villa nikiwatakia ushindi dhidi ya Arsenal, ili adui mwombee mabaya, hakika Bwana Gode. Lakini kwa huku juu, kwa haraka haraka, ninataka lifanyike lolote ambalo linawezekana, ili Manchester United basi asiweze kupata nafasi akule kwenye namba tatu. Ninamwombea njaa kweli kweli, Gode. Kuna watu wanaumwa kabisa, tesi tesi, anachechemea Bwana Gode, ana hali mbaya kwa sababu eh, mzunguko wake ulipokuwa ulikuwa ni wa kuchechemea. Leo anakutana na mbabe Wolves. utukumbuke kwamba timu ya Wolves imeendelea kuwapiga wa vigogo wengi, ndio maana imefikia katika nafasi iliyopo. Hivyo basi Wolves na Leicester wakishinda, kuna hali mbaya sana E, Manchester na Chelsea. Manchester akashuka katika nafasi ya tano, ambayo sio nafasi nzuri kwake. Hivyo Leicester na Manchester itakuwa ni mechi ngumu, ngumu haijawahi kutokea, kwa sababu Leicester wana mchezo wa kushambulia kwa haraka, wakati Manchester bado wanalaumiwa kupanga mashambulizi ya haraka. Wamekuwa ni watu wa taratibu wa kucheza nyolonyolo, wa kuchelewa kupanga mashambulizi ya haraka, tunasema counter attack. Ingawaje wana wachezaji wanaokimbia kwa kasi pale mbele lakini Chelsea ukabaji wao umefika bado ni mzuri lakini uliharibika baada ya kupigwa na Liverpool. E, tunasema g bwana godi usumie <laughs> -kumaanisha sasa Chelsea na Leicester ni kusema breki katika basi ni kuiondoa kabisa, ni kwenda moja kwa moja kwa kasi hali ya juu katika mechi ili, eh, kuweza kujinusuru, ama ni kutazamia tu hiyo, uh, michuano ya klabu bingwa kwenye TV na sawia na wengine kuna mtu anaitwa lolote naliwe. Leicester anatakiwa afanye hivyo leo hii lolote naliwe, kwa maana kwamba asipofunga anabakia kwenye nafasi hii. Kwa hiyo ataingia kwenye mchezo huu akiwa anacheza kwa mashambulizi sana kutafuta goli, kwa sababu kwanza anacheza nyumbani, ingawaje hakuna mashabiki lakini, unaujua uwanja kona hapa na pale unasaidia kujihisi huko nyumbani. Manchester ndio ana tatizo, anafikiria kupata draw anafikiria kwamba ikitoka hii sare inisaidie hivyo, huenda pia Manchester akatakiwa yeye ndo aweke treni kubwa sana la mabewa kutoka hapa mpaka Afrika mm, ili amfanye Leicester asishinde goli. Lakini kwa Chelsea na Wolves, Chelsea ana nafasi kama hata akitoka draw, nafasi yake au tunasema kiti chake sio kibaya hivyo. Basi Chelsea anaingia katika mchezo huu akiwa yeye, nafikiri kwa wakati mwingine ametulia kidogo, lakini anatabu kama Leicester akishinda na vile vile, au akitoka draw itamsumbua sana, kama Chelsea atafungwa. Hivyo basi inabidi naye afanye vizuri aweze kushinda. Ah, asante, asante sana pende pende, kwa haraka haraka, bwana bwana Gabriel, katika timu kati hapo Villa na Watford, je, kunaweza kuwa na wasiwasi pengine mtu kaanza kabebwa hapa kufu, ili kuokolewa ama hapo hakuna cha kubebwa? Uh, hofu yangu ni juu ya uh, au Aston Villa au uh, um West Ham nafikiri uh, kuna kunaweza kuna kukawa na haja ya, ya kubebwa hapo, hasa kwa kuzingatia uh, kwamba na wao wana wana, wana mbwela waswahili wanasema uh, kwa Kiswahili kwa Kiswahili cha, cha, cha kimtaani. Hata hivyo maombi yangu yeah. ya kama nilivyosema toka mwanzo uh, leo hii mizimu yote ya Afrika ninaelekezea uh, kwa hawa uh, Arsenal ili waweze kubali kichapo basi kutoka kwa Aston Villa Uh, cha magoli mengi kabisa na hivyo kuifanya waweze uh, uh, uh, kubali kichapo kikubwa ia kutoka kwa Watford ili hatimaye uh, na sisi tuweze kupata urahisi, lakini wakati huo huo ninawaombea njaa kubwa sana sana sana, ndugu zangu uh, uh, hawa wa, Chelsea, wa wa Manchester United na wao waweze kubali kichapo ili wasiweze kuiona uh, tunasema uh, pepo hapo uh, mwakani. Kwa hiyo West Ham Uh, pamoja na uh, uh, uh, uh, uh, uh, namtakia apigwe, lakini pia uh, Manchester United inamtakia kipigo kitakatifu kabisa. <laughs> no, pengine pe pe pe kwa tabiri ya rakaraka bwana, kuna... mtao, tuseme sasa, uko jibu lako hapa, ni nani nani, anashuka nani anapona kati ya Watford na Aston Villa? Karata yangu Watford anashuka, Aston Villa anabaki, Manchester anaingia kwenye top four na Chelsea anaingia kwenye top four. Lester na Wolves, nafasi zao za tano na sita zinawafaa kabisa, kwako bwana grabe, kwa urahisi uh, kwa, kwa kabisa na haya ndiyo yatakuwa majibu yangu ya kesho uh, Aston Villa anakwenda akikwenda, kumaanisha anabaki ligi kuu ama anashuka, kwa maana anabaki kwa kishindo hiyo kauli fute kabisa, kwamba anashuka bwana uh, Gode. Lakini kwenye nafasi za juu pale bwana usimu uh, us, usimu usimu usimu, usimu, usimu kumu, mjumbe bwana ni, ni ujumbe kumi bas, na basi basi ndio itakuwa kauli yangu kwa kesho uh -huh. uh, lakini kwa pale juu Liverpool tunahesabu naye tayari, atafuatia Man City kama kawaida kwenye nafasi ya uh, Man United unamuondoa haraka sana saidi kukaa kwenye nafasi hata dakika moja inayofuata. Chelsea hiyo itakuwa kwenye nafasi hiyo, na tutakuwa tunaongea habari hiyo nyingine kesho. Haya basi muda si mrefu. Bwana, bwana Gabriel kwa uchambuzi wenu. Lakini kwa sasa basi, tusubiri na tutazamie yale ambayo anajiri na bila shaka, matokeo tutaweza kufahamishwa kwenye tovuti yetu Swahili punde tutakapotokea na taarifa zote, basi tembelea pale Penda, shiriki,