Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idha ya Kiswahili ya SBS, SBS ukona migode migarano, tukiendelea na kuzungumza na baadhi ya wanachama wa jamii. Tunajua kwamba suala ambalo inaendelea katika akili za kila watu na watu wamebadili namna ya kuamkiana tayari, badala ya mikono tunaona na miguu inatumika. Sasa, bwana Kalfan, kwa upande wako, hili suala la korona unalichukuliaje? Korona, korona ni kama maradhi kama mengine tu, tu, Afrika tumezoea sana vitu kama korona saa kama miaka sijui, mwaka mmoja umepita, tulikuwa tuna ibora hii tu, imepita. Nafikiri tu ni, kama jamii lazima tu uendelee kujichunga Uoshe mkono kutoka choni vitu kama hivyo, eh, nafikiri watu wako tu wana over panic, wana over react, lakini, ukweli ni kwamba ni maradhi kama mengine. Eh, tumeshapitia vingi hasa Afrika jamii ya Kiafrika, kwa hiyo sio ni kipya, lakini, ni kufuatilia mafunzo na, na, na kufuata message ambazo zinatoka kwa, kwa, ama public health officials, lakini, kusomesha ukweli ni, yani, vitu ambayo kama jamii tuna, tuna, tunajichunga kama kila siku corona, sijui kuna mengine maradhi bora imetupita ni kawaida tu ni kawaida. Hmm, kwa upande wako pia naona mimi watu wanapaniki sana, ama ni kitu cha kuwa na wasiwasi wasi zaidi? Mimi kivyangu naweza nikasema naona watu wanapaniki sana ee, la, na, tena kingine naweza nikasema a, a, a, hata watu wanapaniki kabisa. Ina, ina, e, ina maanisha watu kupaniki ni kutokeana na gesi, ugonjwa umekuja kwa muda kidogo na tena ume, umesambaa mahali yote, unaona sasa, sasa kwa hivi kitu naweza nikasema kabisa Um, watu waendelee kujichunga kwa juu ni ugonjwa wenyewe unashika mdaika kidogo. Uh, baada ya siu kidogo, mtu unasikia anaweza akuwa amefariki. So watu waendelee kujichunga na, kutia, na ku, kutia ndani mambo ya usafi sana kwa kabisa kukosha mikono uh, kusalimiana. Yaani watu wajichunge kabisa njiozina nikasema kwamba baadhi wanasema watu wanapaniki zaidi kuhusu masuala ya coronavirus, na wengine wanasema kwamba usafi uzingatiwe kwa upande wako. Tunasikia kwamba tayari nchini Burundi kuna visa karibu 37 vya watu ambao wametengwa kutoka nje, hajathibitishwa kama wana, wanao visa, lakini wamekuja hivi karibuni kutoka nje. Kama zile ule ushauri ambao umetolewa ni kwamba siku 14 unajitenga na wengine, unahisi hatua hizo zinatosha, ama baada ya siku 14 bado watu wanaweza kapatwa na matatizo haya ya corona? ah siwezi nikasema kama siku kumi na nne zinatosha sababu hata ukimaliza nani hizo siku unaweza ku, ku, nani kupata hiyo hiyo virusi vya korona sasa naweza nikasema ni kufanya nguvu kila wakati unakosha mikono na unafanya usafi na kusikiliza bila ambavyo madokta ma wana wanashauri watu sababu watu, watu wako wanakufa wengi sa, sana kutoka na virusi vya korona sasa. Ni mpaka si wenyewe tulichukue very serious. Kwa upande wako ni hatua gani ambazo umechukua kuweza kujikinga? Mimi naweza nikasema mara nyingi nikiwa nikiwa niki, nataka kula kitu chochote napasha kukosha mikono, hiyo ni ya kwanza. Na cha pili najaribu sana ku kutatoa mkono kutapatia mkono kila, kila mtu. Una wasiwasi kwamba utasema kwa kama jamani mjeuri sana, ataki kuamkiana. Anajua, wengi wanajua sababu ishakuwa shida, um, a global issue make kiwanaweza okay, kutambua kama ni sababu uko na woga wa kupata hiyo virusi vya korona, lakini hata wengi niliona hii leo wanapatiana mkono lakini nilikuwa nachokoza marafiki zangu nasema eh, kumbukeni kukosha mikono, kosheni mikono, mikono shamkiana, yeah. mara moja ni pale bafuni kuenda kukosha yeah. Mi nilikuwa nafanya vile sasa <laughs> nilikuwa nakimbia kila muda kukosha mikono na kuko sanitizer <laughs> <laughs> nikusema, katika usafiri wa umma lazima waweke hivyo, hivyo vifaa ndani, ama nikusema kwenda kazini, amna tena, hakuna kusafiri kutumia mabasi ama matreni. Nakwambia ni, ni swala muhimu sana sababu, ukitumikisha public transport labda unafika kazini, make marafiki zako walikuja, uh, na, na gari zao, mnaweza kunani ku, kupatiana nani virusi vya korona. Sasa mimi naweza nikasema kila mtu anapasha kufanya nguvu kwa upande wake ili apunguze Haya basi, kila heri katika harakati zako za kujikinga bwana, na tukutakia mema. Asante sana. umezungumzia kwamba baadhi ya watu wana paniki na wengine pengine wanasali kuchukulia ushauri kwa, kwa makini zaidi. Kwenu binafsi, ni hatua gani ambazo mmechukua kujikinga dhidi ya maambukizi ya virusi hivi? Mimi kivyangu naweza nikasema cha kwanza eh, kujichunga mahali ya kusalimiana na tena na kingine kuosha mikono eh, na kuepukana na vitu ya mambo ya, ya kuwa mahali kwenye pako watu wengi wengi sana na sana ku, kuangalia kivipi naweza nikakuwa nikisikia tu kama kuna, kuna katetesi hata kadogo, nasikia kuhusu hiyo ugonjwa juu wamesha tuambia ni, ni hali gani una ugonjwa unakukamata. Nikisikia tu kidogo naweza nikaenda kwa mganga. Kama mimi naweza nikamwambia kama kivyangu nishaenda kwa mganga mara pili, kwa, kwa juu ya kujichunga. Nimeamka ni asubuhi tu nasikia niko na mafua tu kidogo hivi, nikaenda kwa mganga, wanapima wananiambia, eh hakuna shida. Sasa nasikia kama kivyangu hapo, mimi niko najichunga. Umesikia ndugu, hapa nasema ni kuepuka sehemu ambapo kuna watu wengi sana. Kusema kwamba hatuendi tena msikitini na kanisani tena, hamna kwangu binafsi. Kusemesha kweli, mambo ya kuhudhuria, kwenda kanisani, kwenda msikitini, lazima niende msikitini, lakini lazima niseme kwamba kuosha mikono, sasa hivi naosha mikono zaidi sana, nisikudanganya kabisa, zaidi ya mara sita. Uoga, uoga eh, ninaoga kabisa, lakini kuoga unatokana kwa sababu unaona coronavirus ni mpya, hatuijui hizi uh, zingine maradhi za flu tumezizoea eh, lakini sasa ninaoga, naosha mikono zaidi sana. Kugathering kama ni watu wengi wazee wazee hivi eh, hapo kabisa na yani napitia, lakini kusema sihudhuri. Sasa hivi nilikuwa msikitini, nimetoka. Nilikuwa yani watu tuko hapa karibu, yani yani, ya amna amna, sija sija change, sija change eh, osija kwamba usafiri wa umma una watu wengi na watu tofauti Haujui huyu ametoka wapi, huyu ameonana ame na amezungumza na nani, ameguza na ame nini ambacho huenda akiwa na inavyo virusi. Kwa upande wako inakuwaje? Inakuwa sasa ni kusema kwamba ukiwa katika sehemu ambapo kuna watu wengi, kama tuseme, katika kituo cha treni ama kituo cha basi, nikaa mbali sana na watu ama kazi zinakuwaje? Yaani unajua sasa, hapo ni vigumu sana kwa sababu una, kama usafiri hapa Australia lazima uchukue tren. Ukienda kazi kama sasa hivi inafanya kazi city, lazima uchukue tren. Sasa utaendesha gari yako peke yako Monday to Friday, unaenda kazi? Kwa sababu ya coronavirus, pesa, budget, kila kitu haiwezekani kwa hiyo budget financial ina push ina, ina watu saingine wasichugulie mas, um, some of my shauri ambazo zinatoka kwa sababu ya financial situation na, na, na, na living conditions ya watu sehemu nzuri ya kumaliza mazungumzo haya. Asante sana ndugu, asante sana haya. Basi, na hapo ndio wale ambao baadhi ya watu kutoka jamii ya Mashariki Afrika, Afrika Kati, ya Afrika na Afrika ya Kati wanazungumzia kuhusu swala hilo zima la virusi vya Corona. Mengi zaidi tembelea tovuti yetu sbs.com.au, mkwaju Swahili Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.