Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano tukiwa na mazungumzo maalum kuhusu uchaguzi nchini Kongo ama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama unapenda makala haya, waweza kuyasikiza moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au, mkwaju swahili. Kwa sasa, kama tulivyosema, tutafanya mazungumzo maalum kuhusu uchaguzi mkuu nchini Kongo ambao uliairishwa kutoka, ilikuwa fanye leo tarehe 23 Desemba, lakini itakuwa sasa tarehe thelathini ya Desemba. Hiyo ni baada ya kuanzishwa tena kwa miaka miwili kabla ya uchaguzi kufanywa. Mmoja wale ambayo tutazungumza naye atajitambulisha pamoja na kutueleza ni kipi unachofanya katika jamii ya wakongomani hapa nchini Australia, kisha tufanye mazungumzo yenyewe. Mwanzo kabisa, karibu. Asante sana kwa wale ambao hakujui wewe, ni nani uh? Godemi ni Isaac Kisimba uh, ndikuwa nani treasure wa Congolese community <laughs> Trez <trezori. laughs> yeah, wa Congolese so, community organization wa wa New South Wales, miaka ya kunyuma sasa hapa ni ku president wa uh, umoja community organization tena, mina kuwa bila um, uh, chairman of the African Family's Christmas dinner night hapa Australia. Vizuri kabisa, Bwana Kisimba, tangazo kuwa uchaguzi mkuu ama uchaguzi wa urais nchini Kongo ambao wengi walikuwa wanatazamia sana, baada ya miaka miwili ya kusubiri, na sasa ina wanasema kwamba sababu ya moto ambao ulitokea katika nyumba ya seni ama nyumba ya tume huru ya uchaguzi ya Kongo, pamoja na maradhi ya Ebola ambayo yamekumba katika maeneo tofauti ya Kongo, uchaguzi unaahirishwa hadi tarehe thelathini. Wewe kama mkongomani ambako hapa, ambaye pia unafuatilia siasa na maendeleo nyumbani Kongo kwa karibu sana, ulisikiaje wakati ulisikia kwamba uchaguzi umesogezwa mbele tena? Ah, Gode, unaona mambo yetu ya mkini yetu ya Kongo inakuwa ya nguvu sana hapa ma election bara basha ku kuweka kusema itakuwa siku ya leo hivi 23 Decembre. Sasa unaona government kule Congo inapeleka ina tena ma, ma election mbele, inasema itakuwa le 30 Decembre. Iye vile vile mi nasikia saa mkongo man nasikia mbaya sana, juu naona inchi yetu vitu vinaenda mbaya sana wamama wanakufa, watoto wanakuwa na shida. Amkini aendeke mzuri kumbele na maproblemu ya mkini yetu ilikuwa mingi sana kama unaona gode, nchi yetu inakuwa na istri mbaya ya maelection tangu uh, independence mu 1960 kufika na hapo inakuwa miaka makumi tano na nane Akuyakuyaka election ile napita vizuri kule kwetu. Election ya kwanza ile uliona mapat mapolitical pati ya mbalimbali inapatikana ilikuaka mu 2006 na maresult ile ilitokaka ikutokake vizuri unaona, ulaliwinaka ma election arkuyaka Bemba me government inachukua ina announce ina maresult ya bongo na unaona Bemba alikuwa na shida mingi, wanamfunga wanamutia prison miaka kama ni kumi alikuwa anafungiwa, na ile government iliendelea tena, uchakuzi wengine wa wa president alikuwa mu miaka 2011 na vile pia uh, ula ruina kama election alikuwa agent sekedi bamemkatalia kugovern uh, mkini yetu ya Congo tena Kabila ameendelea samani kwa kuingia kati kwa wale ambao, naweza kauliza ni kwa nini upinzani unashinda lakini hawachukui uongozi? Ni sababu gani ile inakuwa pale? uh, unaona ichi yetu inakuwa na mali mingi ma natural resources, na ile nakuwa shida juu nakuwa wakongomani wanakuwa wanatesa wanakuwa wavictim wa ile mali yetu. Juu unaona mkini mzima ya wazungu macho yote anakuwa pa Kongo tena inakuwa mubaya sana, sie wa Kongomani na mamigini ingine ya Afrika atukuye na ile nguvu ya kuchakula ba president betu ba raisi. Unaona, ni ma Western powers ile natuchakulia inapenda ule atapita pale, ula atawasaidia na kuwasave, kuwasaidia kwa bitu ile wanatafuta njo utile. Unaona sa chiekedi aliwinaka ma election abamurusu aba kunani kugovern mkini yetu njo kukujibu kwa ile njo pale, unaona ata ma election mandate ya kabila ilikuwa yalikuwa isha isha depuis 2016 me unaona hapa sasa, adikala pa pouvoir, anaendelesha tena mwaka mwingine, ana promettre ana promise asema atafanya ma election 2017 November, haikupitikike kuna kwa pressure kwa opposition na international community, asema afanye paka ma election sasa. Hapa bamechukua mashine ya kutumika nayo njuu ya maelection, banatafuta bafanye maelection electronically. Unaona mkini yetu bado kutumikisha ile mamashine hapa tunaikala Australia ni mkini ende yenye kuendela vizuri m. Kama tunaenda kuvote tunatumikia tuna makaratasi etauni ma fasi mm, ote sasa. Sie wakongomani tunakuwa na shida, watu wametesa masomo hakuna, wamama wanawiwa vita fasi gani? Sasa tunachakua kufanya maelection na mamashini ile, ukiangalie munani muhamri loa electoral mm, sheria za uchaguzi eh, sheria za uchaguzi, tiki, a, a aitike kutumikisha ile mamashini uh -huh. Jo sema uh, serikari pale pa Congo government inatumikisha ile mashini juu ya kutrik ku mishi vile minaezi kusema kwa Kiswahili uh, ku, ku, kuibia uh -huh. Ma result unaona uh -huh. Jo pale wanatumikisha ile ma kulikuwa shida na ile yote, mimi naona saa ni, ni plani ya ya nani ya government tunaona, kama kule waditia mamashini, kulikuwa moto, ilichoma mamashini kama ni elfu tano imechomeka sasa, El, kama eh, sasa njo ile wanaleta kama sema election, njoo ile imeharibika mm. akutaku manju ile mamashini imeharibika sasa, wanaoda mamashini ingine kuje, njo pale wana wana, vile mi nawaza na tamui, siku saba, sijue kama ma election itapitikana vizuri kama anaona kutakuwa mashida mengi. Ma candidate ba opposition wengine ababaruhusu kufanya kampeni, anakuja asema ingie mkini fau. Uh, yeah. Anakuya asema afanye kampeni yake pale pamkini ya Kinchasa mcapital city, wamemkataza kuingia pale, ashuka Lubumbashi vilevile vile pia badi mkataza kwenda kufanya kampeni na nikusema, sasa Bwana Emanuel Ramazani Shadari, ye ambaye ni mgombea wa chama tawala, yeye ye, ye anafanya kampeniyeye ye, anafanya kampeni na sapoti yote ya gment pale na masoj fasi yote anapenda kuenda naenda ma Me ukiangalie media watu awamtake na wampende, kwani ni sasa kwamba mpende, mpende msipende yende atashinda. Hapa tunaona sie watu wamechoka Inakuya saa hii mamashini hii banatufanya impose banatafuta tu tuende, hmm. mwile wako nalazimisha sasa. Kusema vile mi nasema, ma leaders wa opposition waliangalia ile mamashini iko nguvu. Sasa kama wanakatala kwenda kuma election, hakuna akuna namuna ingine ya kwenda kumtoa. Walisema na, ma, na mamashini au pasipo mamashini ni kwenda mpaka kuma election. wameitika wanakubali twende ku ma election tuone ni nani ulatawina ma election, mm. Sasa inakuya shida kuku government njuu ya kufanya ma election. Sisi wote tulijua sema leo hivi kutakuwa ma election ku Kongo, sasa wanaituma siku saba mbele, na mi sijue kama hii itafanikike, mwisiku itakuwaje iwapo ikifika tarehe thelathini seni iseme kwamba Se, um, tukisema seri tunamaanisha tume huru ya uchaguzi ya, ya Kongo, inasema kwamba bado hatujawa tayari kufanya uchaguzi tarehe thelathini. Unaona, opposition ilipatana yote pamoja na inachakua kandidate moja lakini laini imegawanyika kidogo pale eh, chakulaka Fayulu. mm -hmm. tena inagawanyika kunatoka nani Kamere na Felix Chisekedi wanakamatana wanafana coalition mm -hmm. wanasimamia sasa, wanakuwa wawidi, kunakuwa na wengine kidoko kidoko. Na kitu ingine wapashi kujua, kunakuwa majorite presidentiel presidentiel njo kusema ni kundi ya mapolitico party kidoko kidoko ile na, ina support nani government mm -hmm. Sasa opposition inabaki tu na watu wabidi wale wanagawana na ukiangalia tu fasi yote wote wanakuwa very popular mle Mkongo. mm -hmm. Sasa muvile nimesikia bote ba, uh, Fayulu na Felix Tshisekedi wanasema, tunaitika, mnaongeza masiku saba, tunaitika kwenda kuma election. Sasa kama inafika ile siku munakataa kukwema election, watatumikisha article 64 yeah, mm -hmm. ya kusema watu sasa wajichukue nani hamri mumikono yao wafukuzeile. sasa, sasa, sasa ni, ku, ni kuleta machafuko nchini, naona nimesikia inawezi naleta vitu mbalimbali, kunawezi kunalamuka fujo, kunakuwa vita, watu wanawezi wanawaua fazi ya kuachana. mm -hmm. Mebatu banachoka bakongomani banachoka, mateso inapita, hakuna hata kitu kinaendelea. mm. Human right, hakuna kule Kongo, mutu anabaua hapa sasa binaharibika. Naona ba trupi ya mahami inatoka maichi mbalimbali, ingine inatoka Rwanda, ningi natoka mafazi mbalimbali. Fazi yote kuna kuya kwa soldiers, fasi yote na ile naleta boka kwa watu wale wanakua, mmkini batu wanawia tu banapotea utakuwa tuko nyumba yako watu wanakuchukua, naenda kuna kule watajua unaenda. Njoo ile inafanya bantu wanachoka sana. Wanachoka na wanatafuta vitu vigeuke. Naam, kama okay. Na, najiunga nasi tunazungumza na bwana Isa Kisimba ambaye ni mmoja wa viongozi katika jamii ya wakongomani ambao wanaishi New South Wales, Australia kuhusu uchaguzi ambao ulikuwa ufanywa hii leo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kama ulivyosikia hapo awali ni kwamba imeahirishwa hadi tarehe 30. Ini. Hiyo ikiwa ni baada ya kuahirishwa kwa zaidi ya miaka miwili tukiendelea mbele, Bwana Kisimba, uwezo wa upinzani kuweza kupata ushindi katika uchaguzi huu ni kiasi gani? Maana tunaona kama wasema po awali Bwana Vital Kamerhe pamoja na, na Chisekedi wameingia kundi moja, mpaka wana Bwana Fayulu na wenzake kina Bemba na wengine pale na Mois Katumbi Chapwe, ambao na pia wamefanya kundi tofauti. Hmm. Lamuka. Hmm. Sasa, haoni kama pale pengine wataweza kanyemana kura za kutosha, kisha Bwana Shadari apite hii inakuya mubaya sana kwa si wakongomani juu opposition ilikuwa moja, walikuwa wote wanakamatana pamoja. Sasa kundi moja inatoka ile, inafanya opposition inakuwa teketeke teke, inakuwa weak mevile. Mi naona majority ya wakongomani abapende Shadari. Kwa nini? Unaona government ile ina rule miaka mingi sana tangu 2000 lakini imefanya kazi hakuna kazi ile inaendelea mbele namna gani? Karibu miaka ishirini hajafanya lolote la maendeleo, kujenga hospitali, kuonyesha tu kweli. Kama unaangaria hata marikod yote nakuya mumamidia nafasi yote eastern part ya Congo wanaua watu mbaya, kunakuwa marep, kunakuwa kila kitu. Wanaua batu masu, watu wanatumika, wapoke pesa, watu awaende kumasomo. Mi pale nilikuwa nakomea kuCongo tulikuwa tunaenda kumasomo na tatu kwa wakati wa dikteta Mobutu metu kwa tukunaenda kumasomo. Busubu itaona watoto ma uniform wanaenda kumasomo. Sasa unaona, familia watu watoto kumi kumasomo, kunaenda tu mtoto moja. Shida inapita, chakula bei inapita, unaona mkini yetu watu walime sana. Chakula wanadepend ya kuimport kutoka kumafazi mbalimbali. Infrastructure, njia mumkini amuna. Kama uko kwa eastern part ya Congo, kama unatafuta kuenda kwa capital city, unapata kuchukua akuna barabara, kutoka, akuna akuna barabara, barabara. Tst, wakati ingine utapanda plan unatoka mkongo naenda Uganda. Uganda unapanda kule tena ndege njo naenda kukinchasa. Kuto, kutoka inchini, kongo unatoka mbele nchini yako nenda fazi ingine njoa connection njo wende sasa kwa capital city, njia ya barabara hakuna. Sasa hii banasema, asema banatumika banatumika wanatumika kini miaka 18 years kumi na nane banatumika kazi kani. Hakuna njia barabara ya kutoka ta Lubumbashi mkini yangu kwenda straight ku Kinshasa, barabara ya kutoka Lubumbashi kwenda Kasai, watu wanafanya ma, ma, majuma kwenda tu. Hiyo inakuwa ni makusudi ya serikali ili watu waendelee kuwategemea, ama inakuwa ni ukosefu wa uwezo wa kuweza kufanya vio, hizo kazi ya kujenga. Government aitumike vizuri. Unaona, kama government inatumika vizuri, kila kitu itaendelea mbele kama unaangalia wale wote wanatumika mu government kazi yao ni ku corruption. Pesa ile inaingia mu government atujue fazi naenda, na watu kama wanekala wanateswa sana, wanaona vile bitu na wanatafuta change, njo ile change unaona. Kwa hapa sasa bantu yote wakongomani natafuta ni kugeuza government kukwe government ya mupya ile itajibu kumatatizo ya watu. Mm. So, lakini, kuna uhakika gani kwamba kama upinzani ukiingia, tuseme, kama ni kambi ya Bwana Moezi Katumbi ikishinda, ama pengine ya Bwana Chisekedi wakishinda, kuna uhakika gani kama wataweza kufanya kazi hiyo nakukisha kwamba maendeleo ya na, yale ambayo watu wamesubiri kwa muda mrefu yanafika hapa. Nawina na support opposition yote e, akuye Felix Chisekedi akuye Fayulu wote ulata wina kile minaweza kusema ni opposition kwe yote pamoja au kama moja na wina watumike pamoja, nju ichi ni ichi yetu sisi wote, kawa wanatumika wote pamoja nju hy. Atakuwa na bamemba wake ba mparliament, na wao wanakuwa wanapaswa kuikala fazi mwana wanajenga mkini. Sasa shida takuya ni wale weko mpouvoir, wale weko mu government njoo awapende kwenda. Na shida ingine nakuya ko mkini yetu ya Afrika sio sisi wakongomani au wa mamikini ingine wanakuwa na nguvu ya kwenda kuchakula rais wao wa unajua mm. ma, multinational cooperative, ma, unajua wanakuwa na macho yote kumkini yetu kwa ni, kusama, sese, chulo, ni kupiga mstari kupiga kura, lakini wengine ndo wanachagua rais. Ndikwambia uh, ndi ndi uh gode ya kusema Chisekedi aruinaka election mtu mm. na wanamkatalia agavan na wanamuweka anda haus arist kutoka hata nyumbani yake. Ile yote ni kumukataza. Bemba aliwina election mu 2006 vanamukatala agavan na wanamfunga karibu na maelection, vanamufanya release, vanamutoha njo kusema walimufunga njuu ya kublo kualau kumpachia wakati kabila aru mm naona jopale mi nasema iku mubaya sana nju Kongo inakuwa na mali mingi mamukini yetu, na ile mali mingi inakuwa shida kwa shi wa Kongomani, tunateseka na ile mali tunakuwa nayo junaona teknoloji ya mupya pa kufanya viote, tuko na cobalt, cotton, bit yote bile wazungu wanatafuta kufanya teknoloji ende mbele na macho yao yote na kwa mukini yetu, jopale muna amani. Kwa nini kusema tunarudi katika zile enzi za marehemu Mobutu zile za olinga olinga te I ama mean, anakuwa namna gani? Misi siwezi kusema vile. Mobutu alikuwa anatumika na masuperpower za Amerika, alikuwa na support Mobutu maningi ah, kabisa mm -hmm. Jo pale unaona Mobutu alikuwa anafanya kila kitu olinga olinga te, unapenda aupende, vitakuwa ni hivi, ni mie mareshani taishi milele na milele mm -hmm. Unaona ni nini Mobutu ali muda mrefu sana. Njua alikuwa anawapatia wazungu vitu vile walikuwa wanatafuta. Sasa ile ilimtoa Mobutu, kitu ya kwanza ni magonjwa. Mobutu alikuwa mgonjwa sana, nguvute, na kukwe na nguvu tena ya kuendelea kutumika. Njo pale uliona wa, wa western world walianza kuangalia, wanasema anagonjwa sasa napashwa. Njo pale uliona Mobutu anatoka naenda. Kalikuwa mzima Mobutu kama aliendelea kama, unaona uh, uh, uh, Uganda bakingalikina Mseveni na sasa kwa sasa inakuwa ni kitendawili ambacho hakitapata jibu katika siku za hivi karibuni. Ni vile mi naona sasa, hapa wakongomani wanapaswa bo peke bachukue ile wanaita sa conscience ma leaders wale wanakuwa mkongo, watumike nguvu sana na kusaidia wakongomani Bapu. ile wanasema kuba opposition, nasema se prendre en charge, ni kusema bachukue mambo ya kungo ikwe mambo yabo juu kugeuza mkini ni kugeuza na mawazo vile unawaza na kutumika nguvu. Kwa unaona pa opposition ilikuwa yote pamoja, kugawanya tena wanakuya weak manapacha nguvu sasa government. Kama balibaki bote pamoja, kama ni ile mamashini ya kuvote balikatatu wanasema ba hiyo tunakata kwa government akukwe na kitu atakufanya sasa, kama hiyo tarehe thelathini kama vile huo umesema na, na tayari nimesikia kutoka watu wengi kule Kongo na sehemu tofauti, wanasema kwamba hawana ukaa kama hiyo tarehe thelathini kweli uchaguzi mkuu utafanywa, nakusema sasa inabidi kumwachia rais na chama tawala Kinshasa watawale, kisha wengine nao wagawanye nchi watawale kwenye wanaishi. Aina vile gode kama unaangalia rais Kabila na sasa mandeti yake ilimalizika mu 2016 na sasa hivi akimaliki presidenti jokusema eko president pale, constitution aimruhusu kuya president. Yeye anasema sema siwezi kutoka kama muya chakua president mwingine. Jokusema anaweza kufanya kila kitu kila anapenda kyakumpatia muda na wakati wa kubakia president, na ibi byote anafanya, anatumika na wengine wale watumikaka na Mobutu. Sa, asitumike peke, hmm. na wale wengine watumikaka na Mobutu wanampatia ile maakidi kama unaona, Mobutu pale alikuwa president from 1990 balimwonyesha afanye maelection, me Mobutu alibaki eko na riporte, anafanya hii government, alikala miaka tena ingine saba akukukue election Una, unaona vile tujitayarishe tu kwa miaka mingine saba bila uchaguzi, hapana. Hapa sasa mnaona watu wamechoka izi kufika kwa miaka saba. Aa. Sasa hii government iko hapo, ikunafaa kila kitu inaweza kukwambia tu, kweli ile mamashini avote waza Kongo, fai zingine ni body, hakuna njia itafika. Je, kule kulemigini fai zingine hakuna electricity, hakuna moto ajua hata vile binatumika batakuwa pale beko na ile programo banatumia ya, ya ile mamashini tutabitumia ma namna gani na hiyo ni sehemu nzuri ambayo umeguzia. Kabla tumalize mazungumzo haya, mmoja wa wagombea wa urais ambaye ni mgombea huru Ale Chingomba, anasema kwamba hakuna uwakika kwamba hata kama nikitumia hiyo uh, mashine ya kuchagua kwamba ule ambaye nimechagua katika hiyo mashine ndie ambaye kura itaendea, kwa sababu kuna uwezekano hiyo muda wanachukua ni kutayarisha kwamba nikifinya kwamba nataka Fayulu iende kwa Shadari nikifinya nataka kwenda kwa Ale ende kwa Shadari ama, ama ende kwa, kwa mtu mwingine kwa Chisekedi. Kwa hiyo watu watakuwa nawakika namna gani kama yule ambayo amechagua katika mashine ndio yule ambayo kura imepata, ama ni kupiga picha na kusubiri kwamba kuona kwamba ikitoka karatasi ya, ya kuchagua kwamba yule ambayo umechagua kwenye mashine ndio mwenye jina ametoka kwa karatasi? Kuku shida mingi na ilema mashini. Unaona vile banaonesha bana watu kutumia banabionesha ku television wale, wanakua kumikini, awana na television, awana na moto, awajue. Banakuwa na ile banaita makart ma uh, karte de volt, mm. eh? ma kuchu, ya, ya, ya. Ile makartasi yau banakua na ile, unatia ile karte ndani mule njo inatoa kartasi sasa ile katasi unapashwa kuangalia pale pa ekran pa screen, uchakue kama ni candidate nani. Sasa bile bitu batuwajue vile binatumia na pakutumikisha ile mamashini ilipashwa serikali na opposition wanikaa pamoja wanaongea wanajua vile watatumia vile vitu pale, peke nafanya kampeni nao wafanye kampeni, konaonesha na kufundisha watu wao, wow! hivi bitu mtatumia ni namna hivi namna hivi m bile bitu bikutuna seni seni nayo inatumika na government, njo pale shida nakuya na misi jue bwima siku saba banaongeza kama ile mambo itafatikika solution gani sasa. Maana inakuwa kuna maswali mengi kuliko majibu sasa jibu kamili ambayo ita, kila mtu atatosheka. Wewe utosheke, yule ambaye anapendelea shadari atosheke, yule ambaye anapendelea Tshisekedi mwenye anapendelea fayulu atosheke, pamoja na wale ambao ni wagombea huru ambao hawana chama nao, pia wasikie kwamba hii kesi ama hii swali inatutosheleza, ina kwa kila kitu ambao tunahitaji kujua kuhusu uchaguzi itakuwa ni gani. Sasa jibu kwa ulizo yako ni opposition na wakongolizi wote wanatafuta kwenda kuvota Wanetika hii masiku wanaongeza, wanapenda ile siku ya Desemba mm. ile mambo ifanikike, we bende bakavote bakachakule batachakula Chisekedi au Fayulu Shadari. Hakuna eh, mutu ule anampenda kwa watu mm. anakuya na watu wake kidoko wale wanaweza kumchakula me majority wa wakongomani wote wamtake mm. Sasa shida takuya pale kama hii mambo inafanikika ile siku, minajua vizuri sijue kama ma mashine ile ya kuvote ya itafika kila fazi na watu kwenye ile wakati mm. Kama itafanikika, njumi, sijue vizuri. Vizuri kama itafanikika sasa, mambo inazikuya result njua watu wanakuwa na boka ya kusema ile ma mashine malengine ko programed na vile makaratasi takuya abajoni bitu gani wanatumikia mm. So, inakuwa ni ile wasiwasi kwamba Shadari atatangaza kwamba nimeshinda, limeshinda fayulu atangaza nimeshinda, chisekedi atatangaza nimeshinda ni meshinda, ni meshinda. Ni nani mshindi? ni kwa nani? Sasa jo vile ilikuya na mudemi um, mu 2011 Chisekedi wanasema alisinda, wa kuangalia mukweli mu enje aliwina mm, anaji-announce na saa kwake president, wanenda wanamfunga wanamweka mu ausarest. Uh, hakuna kintu takifumakile arfanya hapa, vile vitakuya ile siku kama inapita atujue. Mi mm. najua ya kama watu watalamuka, watenda munjia, kutakuwa shida mingi, watu watakufa, government inaweza kudimpose, atujue vile vitatafanikika mm. juu international community aina amo badikatalia serikari ya government ya Kongo inasema abatake abapende international community akuye observe ajua atakintu tuku independent tufashe bitu yotu peke. mm. Sasa be unafanya bitu peke abatumike aba pamoja na opposition. mm. Pingine neno la mwisho kwako, ni mtu ambaye unajua Kongo vizuri, unajua siasa ya Kongo vizuri na unajua Wakongomani vizuri, mwanamke kwa mwanaume unajua vizuri na mawazo na fikra zao, hususan katika mambo ya uchaguzi. Neno la mwisho wako pengine, ama hata ujumbe kwa wakongomani wenzako ambao kwa Australia, ambao na pia wako nje, kama mtu ambaye ni mzalendo, unapenda Kongo, unapenda pia ambako uliko, unapenda amani, ujumbe wako kwa wenzako ni upi? Uh, mesaji zile bita mitaonyesha bandu kwangu bakongole, kwa hiyo wakati ni tuikale tuanze twa, kuobserve um, development ya mukini yetu na bito vile binaenda na wakongomani wote weko Kongo, mina walomba shiku ya election bote waende bakavote lider wabo wa opposition. Minajua bameteswa sana miaka na kuwa mingi, shida yako mingi, tukuna balider ba, ba opposition tukuna Etienne. Ah, apana, Etienne Felix Tshisekedi ule yako mutoto wa lida mkubwa sana, ule tulifamia Etienne Tshisekedi na tunakuya uku na abakongole balebe ko mu Kongo batumike nguvu barevendike ma droit ya boni droit ya bo ya, ya ku vote ba napasha kuwa permit uh, ku ku express right ya bo. Ushauri mzuri na ujumbe mzuri kabisa. Asante sana Bwana Isaac Kisimba kuzungumza nasi na kila la heri katika matumaini ambayo uko nayo kuhusu mabadiliko katika nchi yako ya Kongo. Asante sana na heri Bwana Isaac Kisimba ambaye alikuwa anazungumza nasi kuhusu uchaguzi mkuu wa Kongo ambao umeahirishwa kutoka miaka miwili ikawa siku ambayo inakaribia kufika. Na wiki moja kabla ya uchaguzi kufika, ikawa sehemu ambapo vyombo vya uchaguzi vikawa vinahifadhiwa, kachomeka moto, ambayo ni makao ya tume huru ya uchaguzi ya Kongo. Tangazo likatolewa kwamba uchaguzi utafanyika tena tarehe ishirini na tatu Jumapili, ambayo ilikuwa ni leo katika masaa ya Kongo, na kuarishwa hadi tarehe thelathini ya Disemba, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. kama uchaguzi utafanyika siku hiyo wenye tunasubiri kujua, na kama utafanyika, basi taarifa tutaipokea vilevile. Mengi zaidi kuhusu makala haya pamoja na maendeleo kuhusu suala hilo zima la uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wazapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au Mkwaju Swahili. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au swahili.