Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migode migerana, tukaendelea makala ambayo tumekuandalia kutoka studio zetu za SBS Radio na mtandaoni. Anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwa juu Swahili. Kama ilivyo kawaida, wazapata makala haya pamoja na mengine tuliochapisha hapo awali katika ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwajuu SBS Swahili, na iwapo unapendekezo lolote la makala wala mchango wowote kuhusu kile ambacho umesikia katika makala leo na mengine ya hapo nyuma, tuandikie kwa barua pepe, iwapo ungependa kuchangia lolote, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Tukaendelea basi na yale tumewaandalia, tuelekee sasa moja kwa moja hadi nchini Marekani, ambapo tukio lisilo la kawaida lilishuhudiwa mapema wiki hii. Kesi ya kumwondoa mamlakani rais wa Marekani Donald Trump imeanza rasmi ndani ya seneti nchini Marekani. Bwana Trump anashutumiwa kwa kosa la kutumia mamlaka yake ya vibaya kama rais katika mawasiliano yake na Ukraine, Marekani inapoelekea katika uchaguzi wa rais mwaka huu. Maseneta waliwasili kazini Alhamisi nchini Marekani kwa kile kitakachokuwa kwa mara ya tatu katika historia kwa rais wa Marekani kukabiliwa na kesi ya kumwondoa mamlakani. Adam Schiff ndiye meneja wa kesi hiyo dhidi ya rais katika chama cha Democrats Alisoma mashtaka husika, hatua ambayo ilianzisha mchakato wa kumshutumu bwana Trump kwa kuizuia Kongress. Bwana Shif hapa akisoma mashtaka hayo: Donald J. Trump ametumia mamlaka ya urais vibaya kwa kutumia mamlaka ya ofisi yake. Rais Trump ameomba uingiliaji kati ukraine, wa serikali ya kigeni ambayo ni Ukraine katika uchaguzi wa, wa rais wa mwaka elfu mbili ishirini wa Marekani. Bwana Trump alifunguliwa mashtaka ndani ya nyumba ya wawakilishi mwaka jana Desemba 2019 na sasa mchakato huo umehamia ndani ya seneti ambako kesi dhidi yake itasikizwa na hukumu kutolewa. Anashutumiwa kwa kosa la kubana mamilioni ya dola ya msaada kwa Ukraine ili nchi hiyo ifanye uchunguzi dhidi ya mpinzani wake wa kisiasa Joe Biden. Katika mashtaka dhidi ya Trump, mwenyekiti wa kamati ya intelijensia Adam Schiff alieleza shinikizo ambalo bwana Trump aliweka dhidi ya Ukraine kwa ajili ya manufaa yake binafsi, na aliongezea kuwa matendo yake yaliyatharisha usalama wa taifa. Na Trump, rais Trump kupitia matendo yake ameonyesha kuwa ataendelea kuwa athari kwa katiba akiruhusiwa kuendelea na wadhifa wake, na matendo yake ni kinyuma ya sheria. Kwa hiyo Rais Trump anastahili funguliwa mashtaka na kuondolewa ofisini, pamoja na kupigwa marufuku ya kuwa katika wadhifa wenye heshma imani au faida humu Marekani. Trust or profit under the United States. Nayo ripoti mpya ya serikali iliyochapishwa Alhamisi wiki hii imeonyesha kuwa uamuzi wa utawala wa Trump kukataa kutoa msaada wa kijeshi kwa Ukraine ulikiuka sheria. Ripoti hiyo kutoka ofisi ya serikali ya wa wajibikaji, ambayo ni mchunguzi huru wa Congress, imesema kwamba utawala wa Trump ulivunja sheria ulipobana msaada wa usalama wa Marekani kwa Ukraine na mwaka jana ambao ulikuwa umeidhinishwa tayari na Congress. Sheria ya udhibiti ya mwaka 1974 inazuia ikulu ya Marekani maarufu kwa jina la White House kutobana hela ambazo Congress imeidhinisha kutolewa. Hata hivyo Rais Trump ameendelea kuita kesi hiyo dhidi yake kuwa ni uvumi na kuelezea mawasiliano yake kwa simu na Ukraine kuwa yalikuwa sawa, kama anavyosema hapa. We're doing an incredible job. Tunafanya kazi ya no ajabu na bila sababu yoyote, bila sababu yoyote nimefunguliwa mashtaka. Ni aibu na uvumi. Wakati huo huo, waandamanaji walijumuika katika eneo la Capitol Hill kuonesha upinzani wao kwa uongozi wa bwana Trump na watu kadhaa walikamatwa na polisi. Bipeki Willand ni mwanaharakati Anatumai bwana Trump ataondolewa ofisini, kwa sababu tuko hapa kuunga mkono harakati ya kuendelea mbele, sasa vile hatua ya kumfungulia mashtaka imefanikiwa. Kwa hiyo tuko hapa kuwahamasisha, so wamaseneta watende haki na waheshimu katiba. Hakimu mkuu wa Marekani aliwapa maseneta kiapo cha majaji walipoapa kutoa hukumu isiyokuwa na upendeleo katika kesi hiyo. Rais Trump ameratibiwa kutoa hotuba kwa taifa tarehe 4 Februari mwaka huu. Nancy Pelosi ndiye spika wa nyumba ya uwakilishi. Alipozungumzia hotuba hiyo ya Rais Trump, alisema kwamba Rais Trump anaweza hifadhi ratiba hiyo ya Congress au anaweza omba kuairisha hotuba yake hadi kesi dhidi yake itakapokamilika ndani ya Senate. Ameongezea kuwa uamuzi ni wa rais na anaweza tuma barua iliyochapishwa ambayo imekuwa tamaduni kwa muda mrefu. Rais anaweza tuma hotuba yake au anaweza tuomba tuiairishe, kama kwa kweli anataka kuifanya baada ya swala hili kutatuliwa. Ila wakati wa uchunguzi wa kesi ya rais kuzuia Congress pamoja na matumizi mabaya ya mamlaka haistahili harakishwa kwa sababu ya hotuba anayotaka toa. Jumanne tarehe 21 Januari mwaka huu ndipo pande zote zitakapowasilisha ushahidi wao katika kesi hiyo dhidi ya rais wa 45 wa Marekani. Kesi hiyo imeahirishwa hadi wiki ijayo. Bila shaka tutaendelea kuwaletea taarifa kuhusu kesi hiyo punde itakapoanza tena na kuweza kuwafahamisha kile kinachoendelea na jinsi kesi hiyo inavyohusiana na maisha yako hapa nchini Australia. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu SBS com au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Stephani Coseti na Gode Migerano. Waendelea kuisikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.