Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano. Waweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari, anwani ni facebook.com mkwaju SBS swahili. Katika tathmini yaliyojiri wiki hii, mkutano wa majuzi kati ya viongozi wa majimbo na serikali ya taifa ulilenga viwango vya uhamiaji nchini Australia. Wakati serikali ya shirikisho huweka viwango vya uhamiaji, mahitaji na matakwa ya serikali za wilaya na majimbo kwa suala hilo yameibuka. Mikutano ya baraza ya serikali za Australia almaarufu COAG mara nyingi huwa tata. Waziri Mkuu Scott Morrison amejaribu kuanza mkutano wa hivi karibuni wa COAG katika hali chanya Alitangaza uwekezaji wa dola bilioni 1.25 za ziada katika afya alipokutana na viongozi wa majimbo na wilaya Jumatano katika mkutano mjini Adelaide. Hata hivyo, kiongozi wa Magharibi Australia Mark McGowan hakuwa na furaha kwa sababu alipokea taarifa kuhusu tangazo hilo kupitia mtandao wa Twitter na si kutoka kwa waziri mkuu mwenyewe. Ila mada muhimu kwa mjadala wa viongozi wa taifa wakati huu Ilikuwa ni viwango vya uhamiaji katika siku za hivi karibuni. Bwana Morrison alitoa pendekezo la kupunguza viwango vya uhamiaji nchini. Malengo yoyote yaliyokuwa nayo kuhusu suala hilo yalipata pigo kubwa toka kwa mshauri wake Peter Macdonald, ambaye ni mtaalam anayejifunza mabadiliko katika idadi ya wanaozaliwa, wanaolewa na kuoa na wanaofariki kwa muda fulani katika chuo cha taifa cha Australia. Bwana McDonald alieleza mkutano huo viwango vya vi uhamiaji vinastahili salia ilivyo. Profesa McDonald amesema kwamba badala ya kupunguza idadi ya uhamiaji, miundo mbinu ndiyo inastahili boreshwa. Bwana Morrison amesema hajafanya maamuzi kwa swala hilo, ila hotuba ya hivi karibuni aliyotoa mjini Sydney inatoa dokezo zuri, kama anavyofafanua hapa, nasubiri kuona kazi itakayofanywa pamoja na mchango tutakaopata kutoka serikali za majimbo. Ila katika hotuba niliyotoa, hotuba ya Bradfield mjini Sydney, nadhani niliacha dokezo zuri inakoelekea, ambayo ni chini sana ya kikomo, na huenda ndiko tutasalia. Australia kwa sasa huwapokea wahamiaji takriban laki moja elfu sitini kila mwaka. Idadi hiyo, kama waziri mkuu alivyodekeza, ni chini ya kikomo cha sasa cha laki moja elfu tisini. Katika mkutano wa COAG, viongozi wamekubali kufanya kazi pamoja kuunda mfumo wa taifa kwa kusimamia ongezeko la idadi ya watu nchini Australia. Mada ya wahamiaji ilikuwa kwenye ajenda kwa sababu ya juhudi za kiongozi wa New South Wales, Gladys Berejiklian. Amemulika tofauti kati ya viwango vya uhamiaji vinavyowekwa na serikali ya shirikisho na kinachofanyika wahamiaji wanapowasili nchini Australia. Bibi Jiklin amesema wanategemea pakubwa huduma zinazowekezwa na serikali ya jimbo. Baadhi ya huduma hizo ni kama barabara, shule na usafiri wa umma. Ameongeza pia kwamba jimbo lake ambalo ni kubwa zaidi nchini hupokea mzigo mkubwa zaidi wa wahamiaji ameongezea kuwa hali hiyo huweka shinikizo kubwa kwa miundombinu ya jimbo lake, na amekaribisha hatua ya serikali za majimbo na wilaya kuwa na mchango mkubwa kwa viwango vya uhamiaji na ambako wahamiaji watapewa hifadhi. Biber Jiklen na maelezo zaidi: nadhani ni in muhimu a day, kwetu sote kuwa uh, na usemi uh, mkubwa uh, katika masuala uh, haya uh, kwa sababu into, mwisho wa siku serikali uh, za majimbo uh, zinapotoa mchango kwa mahitaji yetu ni nini pamoja na michakato ndipo mipango mizuri inaweza fanywa. Kiongozi wa Victoria, Daniel Andrews, kwa sasa ndiye kiongozi maarufu anayeongoza serikali nchini kupitia chama cha Leba. Mara nyingi hivi karibuni, ameibuka kama mkosoaji mkuu wa serikali ya mseto ya shirikisho, ila hakukosoa mwelekeo uliochukuliwa katika mkutano wa COAG. Amesema kwamba kile ambacho kimeafikiwa ni cha kihistoria. N na, nadhani leo tumeafikiana kuhusu kiungo wazi kabisa kati ya sera sahihi ya idadi ya watu na mjadala halisi pamoja na maafikiano kuhusu miundombinu tunayohitaji. Leo tumeafikiana katika hali iliyo wazi kati ya serikali ya taifa na serikali za majimbo na wilaya. Hata hivyo bwana Andrews na mapema ya siku hiyo alikuwa amedokeza kuwa matatizo ya miundombinu ya serikali za mikoa na wilaya, ambazo zinakabiliana na shinikizo ya idadi kubwa ya uhamiaji katika miji yao mikubwa, mara nyingi chimbuko la tatizo hilo hutoka kwa makato ya uwekezaji wa serikali ya shirikisho kwa mikoa na wilaya. Mamlaka katika majimbo madogo na wilaya wamesema kwamba badala ya kuwa mzigo kwa miundombinu wahamiaji wengi wanaweza wasaidia kujaza mapengo ya kujaza kazi na kupanua uchumi wao. Naye kiongozi wa kusini Australia Stephen Marshall amesema kwamba wakati kila jimbo na wilaya ina mahitaji yake binafsi, jimbo lake linahitaji wahamiaji wa ziada. Katika hotuba yake, kiongozi wa wilaya ya kaskazini Michael Gunner amesema kwamba taaluma nyingi zinakosa wafanyakazi kwa sababu katika wilaya yake kuna idadi ndogo ya watu ambao wanaishi huko. Tunataka watu wengi zaidi waje kuishi katika wilaya ya Kaskazini. Nikizungumza kama bingwa maeneo ya kaskazini, kuanzia katika pembe ya magharibi ya Australia, wilaya nzima ya Kaskazini pamoja na sehemu ya juu ya Queensland huwa tunazalisha asilimia tano ya mauzo ya nje ya nchi ya idadi ya watu better. Kuwa na watu wengi kuna maana kutakuwa ajira nyingi. Hii inahusu kuwa na maono kwa taifa hili pamoja na kuwa na uchumi bora zaidi ambao ni imara na thabiti. Hali hiyo ni nzuri kwetu sote. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili makala haya yaliandikwa na sunil awosti na kutafsiriwa na kusomwa na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya sbs sikiliza sbs redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili majadiliano habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo tembelea ya sbs.com.au mkwaju swahili