Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waweza sikiliza makala haya kupitia redio na moja kwa moja kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambao una makala, picha na kanda za video ambazo zimechapishwa pale kwa ajili ya matumizi yako. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia. Uchunguzi mpya wa makazi umeonyesha kuwa soko binafsi la upangaji la Australia linawafeli watu wenye mapato ya chini pamoja na watu ambao wanapokea msaada wa malipo kutoka serikali. Matokeo ya uchunguzi huo yamejiri wiki chache tu kabla ya uchaguzi mkuu wa shirikisho na wakati wito unakuja toka pande zote za siasa kuongeza kiwango cha malipo ya Newstart. Sophie Schmidt amekuwa akitafuta kazi ya kudumu kwa miaka minne kwa sasa. Mwanamke huyo mwenye miaka 29 ambaye ana shahada ya sanaa hufanya kazi kwa masaa matano kila wiki katika kituo cha mchezo wa mpira wa miguu katika eneo la kaskazini ya Melbourne. Mapato yake yanayosalia hutoka kwa malipo ya serikali maarufu kama Newstart. Asilimia mapato hayo huenda kwa malipo ya kodi ya nyumba ambayo anachangia na watu wengine watano. Bishmit na maelezo zaidi. Nimekuwa nikipokea malipo ya Newstart kwa takriban miaka minane. Nimekuwa nikipata magumu kupata kazi ya kutosha ya kuweza kuniondoa kwenye Newstart. Bishmit ni mmoja kati ya mamilioni ya Waustralia wa ambao uchunguzi mpya wa makazi umeelezea kuwa soko binafsi la upangaji nchini limewafeli. Tarehe 23 Machi mwaka huu, shirika la Anglic Australia lilichapisha ripoti yake ya kila mwaka ambayo imeonyesha kwamba mtazamo wa usawazishaji wa kukodi ulichunguza matangazo ya nyumba za kukodi zaidi ya 69,000 kote nchini Australia. Baadaye uchunguzi huo ulipima jinsi nyumba hizo zina gharama nafuu kwa watu ambao wanapokea malipo tofauti ya misaada ya serikali na kwa watu ambao wanapokea mapato ya chini. Casey Chambers ndiye mkurugenzi mtendaji katika shirika la Anglicare Australia, amesema kile ambacho utafiti huo ulipata. Kinakera sana kwa sababu snapshot, katika mwaka huu wa kumi wa kufanya uchunguzi, gharama nafuu imepungua kuliko zamani. Katika nyumba elfu sitini na tisa, kama uko mwenyewe na unapokea malipo ya Newstart, ni nyumba mbili tu ambazo ungeweza mudu malipo yake. Shirika la Anglicare limefanya hesabu ya gharama ya upangaji kwa mizani inayokubalika kitaifa, ambayo ni chini ya asilimia 30 ya bajeti za nyumba. Vingine vyote ambavyo viko juu ya asilimia 30, ripoti hii inasema kuwa nyumba hizo husababisha matatizo ya kifedha pamoja na kutoa kafara ya vitu vingine muhimu. Kwa ujumla, uchunguzi huo wa mwaka 2019 wa Anglicare umepata kuwa kati ya nyumba 69485 zilizochunguzwa asilimia 2.2 ambayo ni sawa na nyumba 1552, zingeweza kodiwa na mtu mwenye mapato ya chini, na asilimia nukta tano kwa mtu anayepokea pensheni, ambayo ni sawa na nyumba 517, au watu wanaopokea pensheni ya ulemavu, ambayo ni sawa na nyumba mia tatu na kumi na saba. Hapakuwa nyumba yoyote ambayo mtu anayeishi mwenyewe kwa malipo ya Newstart au mafao ya vijana ambayo mtu huyo anaweza mudu gharama yake katika mji mkubwa wowote au katika vituo vya kikanda Bichambers. ameongezea kuwa serikali zote nchini lazima ziwekeze katika nyumba kwa watu wenye mapato ya chini kama zinataka kuzuia baadhi ya watu wasiojiweza nchini Australia kutumbukia katika hali ya kutokuwa na makazi. Bichambers tena We really need to call on the government. Lazima tutoe uh, we the wito kwa serikali, serikali yoyote ile itakayochaguliwa baada ya tarehe 18 Mei, iahidi kujenga nyumba za kijamii na kufanya kazi na serikali za mikoa na majimbo, ili pawe usawa bora katika makubaliano ya wapangaji katika mikataba ya kupanga. Uchunguzi huo umejiri wiki chache kabla ya uchaguzi mkuu wa shirikisho wa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Matokeo hayo yamekutana na wito kutoka kwa watu wa pande zote za siasa, wanaotaka kiwango cha malipo ya Newstart yaongezwe kwa sababu hayajaongezwa kihalisia katika zaidi ya miaka ishirini na tano kwa mtu mmoja. Kwa sasa malipo ya Newstart yana thamani ya chini ya dola 270 kwa wiki ambayo ni sawa na dola 40 kwa siku. Chama cha Leba kimesema kitafanyia tathmini malipo ya Newstart kikiunda serikali baada ya uchaguzi mkuu wa Mei. Kuna tofauti mkubwa kati ya serikali ya siku na jamii za kawaida, ambao katika uzoefu wao wa kila siku wanajua kuna watu wengi ambao hawawezi timiza mahitaji yao. Hii ni ripoti muhimu katika wakati muhimu wa uchaguzi wa shirikisho kwa upande wa kuwakumbusha wanasiasa kuhusu masuala muhimu zaidi really. Hiyo ilikuwa ni sauti ya Cassandra Goldie, ambaye ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la baraza la huduma za kijamii za Australia, maarufu kwa ufupi kama ECOS. Shirika lake linataka malipo e ya Newstart yaongezwe kufikia angalau dola 75 kwa siku. Kura ya maoni iliyoagizwa na shirika la ECOS na kusimamiwa na kampuni ya utafiti ya Essential Research mapema mwezi huu wa Aprili ilibaini kuwa asilimia 72 wa Australia wanaamini kuwa malipo e New Start ya newstat yanastahili ongezwa. Dr Goldi tena Makazi hayahusu tu kuwekeza katika nyumba, inahusu watu ambao wanahitaji nafasi salama ya kuishi. Kwa sasa, tuna tatizo sugu kwa watu wenye mapato ya chini na kadri, lazima tuongeze kiwango cha Newstart na lazima tujibu pia mgogoro wa kumudu nyumba nchini Australia. Chambers ameongezea kuwa manufaa mengine kwa wenye mapato ya chini yanastahili fanyiwa tathmini pia, kwa sababu kuongeza uh, no mapato ya New Start si vibaya, ila sure, hatuhitaji tu kuongeza kiwango chake, bali tunastahili hakikisha inaendelea kuongezewa. Tunastahili hakikisha hatuongezi mafao yote tu, ila nyongeza hiyo iendane sawa na ongezeko la gharama, hususan kodi ikizingatiwa Sophie Schmidt ameongezea kuwa watu wengi wanalemewa kulipa kodi yao kumliko, na anakiri kuwa chama chochote kitakachoshinda uchaguzi mkuu wa shirikisho ujao lazima chama hicho kichukue hatua, kwa sababu nadhani panastahili kuwa nyumba nyingi accessible za kijamii na zinastahili patikana kwa urahisi. Nadhani panaweza kuwa vikomo pia kwa bei za kukodi, ila kuongeza start malipo ya Newstart itakuwa mwanzo mzuri. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembela tovuti yetu sbs.com.au mkoa juu swahili. Makala haya yaliandikwa na Evan Young na kutafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkwaju swahili.