Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, Ukona migode migerano, tukuletia makala haya moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS na mtandaoni, anaanikiwa ni SBS.com.au mkwajuu Swahili. Kama kawaida, wazapata makala pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambayo ni Facebook.com mkwajuu SBS Swahili. Lakini kwa sasa basi, tulete basi makala ambayo tumeoandalia kutoka kwa mioto mibaya ya vichaka Mlipuko wa coronavirus na hatari iliyosababishwa na mvua kali, msimu huu wa majira ya joto wa Australia umekumbwa kwa dharura nyingi. Na wakati tisho hizo zikiwa bado hazijaisha msimu huu, mamlaka wamesema kwamba wanakabiliana na pia na changamoto nyingine inayojificha kwa namna ya kutoa onyo vizuri kwa jamii ambazo zina uelewa mdogo wa Kiingereza. Katika majira ya joto yenye uharibifu na ongezeko la dharura za afya, ujumbe wa onyo kwa umma umekuwa muhimu. Peter Dukas kutoka baraza la jamii zenye tamaduni tofauti za New South Wales, amesema kutojua kwa kutafuta msaada kunaweza kuwa vigumu kwa baadhi ya watu kuliko wengine. Kila jamii ina tatizo ndani yake, yenye tatizo za lugha na tatizo hizo hukuzwa wakati wa janga. Blossom Tau ni mzazi mwenye watoto sita na anaishi katika vitongoji vya vi Melbourne. Amesema jamii zake za Karen na wa Barma walikabiliana na vizuizi vingi vya lugha wakati wa moto wa vichaka ulipolipuka jimboni Victoria. Amesema marafiki wengi walijipata katika hali mbaya ya kimawazo, moto huo ulipowarejeshea kumbukumbu za vita vibaya walivyokimbia nchini kwao Myanmar. Wako hapa kwa sababu ni waathiriwa wa vita we vya wenyewe kwa wenyewe, na wanapoona mioto kama hiyo, mioto ya vichaka au vitu kama hivyo, kumbukumbu hiyo hurejea. Tunahitaji taarifa ya ziada, tunahitaji msaada wa ziada, alisema Bito. Tatizo linaanza kuwa wazi kwa timu za dharura nchini Australia. Kando ya huduma za tafsiri, huduma ya uzimamoto wa vijijini ya New South Wales inaunda mahusiano na viongozi wa jamii tofauti kwa muda mrefu kabla ya kuanza kwa msimu wa moto wa vichaka. Anthony Bradstreet, ndiye meneja wa ushirikiano wa jamii katika idara ya RFS amesema kwamba hatua hiyo husaidia ujumbe kusambazwa kwa kasi ndani ya jamii moto unapowasili. Huwa tunafanya kazi kwa karibu na jamii tofauti to kwa miezi kadhaa na, na miaka kujaribu kuboresha utayari wao pamoja na uvumilivu wao, ili wakati janga litakapofika, watakuwa katika hali nzuri zaidi. Hatua ya haraka iliyokoa nyumba ya Sharon Jepteling na mumewe Bernard Mwema ambayo iko katika pwani ya kaskazini ya kati ya jimbo la New South Wales. Bishara naamesema kwamba moto ulifika nyuma ya nyumba yao, ila moto huo ulizimwa haraka. Na we just had full support, the system is very perfect. Tulikuwa na msaada kamili na stahili sema, mfumo ulikuwa sawa. Kila mara walifika kwa wakati na tulipata taarifa haraka, hatukulazimishwa kuhama na hatukupoteza chochote, Bete alisema, ila katika hali zinazobadilika kwa kasi, taarifa inaweza badilika haraka na uwezekano wa taarifa potovu hukua. Wakati huo huo, maafisa wa afya wanatilia kipaumbele mawasiliano. Wakati Australia inafanya kazi ya kujilinda dhidi ya virusi vya coronavirus, shirika la afya ya tamaduni tofauti la New South Wales linafanyia tafsiri hati pamoja na mwongozo wa video kukabili maoni au dhana potovu, na huwa wanachapisha taarifa mara kwa mara kwa tovuti yao pamoja na kuchangia taarifa hiyo katika mitandao yao ya kijamii Meneja Lisa Woodland amesema kwamba lengo la shirika lake ni kuongeza ushirika katika jamii, kuboresha hali ambayo ni ngumu. Tunahitaji jenga imani katika jamii na mfumo wetu wa afya. Kama kuna taarifa is... potovu Wasiwasi na hofu hukuwa kuna ubaguzi ndani ya jamii, iwapo ni kweli ama inabuniwa, na hicho ni kizuizi kikubwa kupata huduma ya afya, alisema Bewoodland. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na makala kama haya, basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au, mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Omar Daba na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.