Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Suko na migode migerano, katika makala haya ambayo tumeandalia, ambayo wazasikiza moja kwa moja kama ilivyo kawaida kwenye tovuti yetu anwani ikiwa ni SBSCOMAU mkwa juu Swahili, wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambako huwa tunachapisha anwani ikiwa ni FACEBOOKCOM mkwaju SBS Swahili. Na iwapo ungependa kuwasilia nasi kwa barua pepe anwani ni Swahili program SBSCOMAU. Kuna mengi moto kandali, lakini kwa sasa tuzungumzie swala muhimu ambalo litaathiri wafanyakazi wengi katika siku za usoni. Takriban nusu ya ajira za waustralia wa zitabadilishwa na mashine katika kipindi cha chini ya miaka ishirini. Katika ulimwengu unaozidi kuunganishwa na teknolojia, tunawezaje kuthibitisha ujuzi wetu wa baadaye kuwa wafaa? Kujua mengi kuhusu swala hili, mwandishi wetu Frank Mtao amechunguza swala hili kwa undani na kutuandalia makala yafuatayo. Ripoti ya kazi za baadaye kutoka kwenye Baraza la Uchumi wa Dunia linaonyesha kwamba ulimwengu unapitia mabadiliko ya haraka wakati biashara zinajiunga na mapinduzi ya nne ya viwanda. Mipaka ya nguvu kazi kidijitali, na kibayolojia haikuwekwa wazi. Rais wa shirika la kompyuta la Australia, Johan Ramasundara, anasema, majukumu ya kujirudiarudia kuna uwezekano yakafanywa yajiendeshe yenyewe aina za kazi ambazo zitaathiriwa na mitandao ya kujiendesha yenyewe na kuanzishwa na teknolojia ya maendeleo kama ya teknolojia ya akili bandia itakuwa ndiyo sehemu ya mwisho wa wigo, ambazo ni kazi za usindikaji. Kwa hiyo hawana haja ya makarani kupitia mimili na matukio ya nyaraka ili kupata kitu, unatumia teknolojia ya akili bandia tu kupata majibu. Kwa hiyo inapunguza kazi hizo za usindikaji. Tunaweza kuanza kutumia mashine kuendesha maroli, kusimamia akaunti au kushughulikia kazi hatarishi kwa ajili yetu. Lakini tunawezaje kutambua aina za ujuzi wa kujifunza kwa matokeo bora ya kazi za baadaye? Kansela wa chuo kikuu cha Swinburn, Profesa John Parols, anashikilia wenyekiti wa kamati ya viwanda na ujuzi ya Australia, anasema kwa watu wanaotarajia kustaafu baadaye katika jamii ya wazee, ni jambo la busara kujiendeleza tena. Hakikisha unajiendeleza kielimu, kuangalia ujuzi wako na kuwasilisha kwa njia ya CV yako au e, katika mahojiano ambayo yana uhifadhi wa kisasa. Wafanyabiashara wanaweza kuona milenia na vizazi vidogo zaidi kama teknolojia zaidi kuliko watoto wadogo. Hata hivyo, profesa Porals anasema wafanyakazi wazima ni wazuri zaidi kuzoea mabadiliko baada ya kusalimika katika mageuzi ya kompyuta na mtandao. Kwa ujumla, jinsi unavyofanya kazi yako inatokea takriban kila miaka mitano, kuhusisha teknolojia mpya, mifumo ya kompyuta na kadhalika. Lakini mabadiliko ya majukumu ya kazi na mbinu za jumla za kazi ni takriban kila baada ya miaka kumi. Profesa Parals anapendekeza kwamba kwa baadhi yetu tunatarajia kuendelea kufanya kazi hadi kufikia lengo la kustaafu kwa ukuaji wa kibinafsi na wa kitaaluma. Anaonya pia dhidi ya kuwa na hofu ya mabadiliko ya ghafla. It's not like an Uber or a Airbnb, si kama Uber au Airbnb ambao e, ambazo zimeshambulia kwa muda na ghafla unajikuta haumo hata. Robotic imechukua muda mrefu sana kupenya katika ajira kuna eneo lote linaloitwa viwanda 4.0 ambalo ni karibu na uhusiano wa mambo ya cyber na hali ya sasa ya kidunia katika matumizi ya teknolojia mahali pa kazi, lakini kuna biashara la nyingi ambazo bado zinafanya kazi katika mapinduzi ya kwanza ya viwanda, la pili matumizi ya mchakato wa mitambo ya kujiendesha yenyewe, na la tatu matumizi ya kompyuta. Kuna biashara nyingi bado biashara zinafanya kazi katika ngazi hiyo hiyo. Kulingana na ripoti hiyo, e, katika miaka mitatu tu ajira milioni 75 zitatoweka wakati kazi mpya milioni 133 zitaundwa. Yohan Ramasundara haamini mitambo ya kujiendesha itachukua nafasi nzima ya binadamu. When the machines were introduced to the... Wakati mashine zilipoanzishwa kwenye ulimwengu wa kilimo hazikuweza kufutilia mbali kilimo, ilivunja kweli soko la kilimo, lakini hilo lilimaanisha kuwa watu walikuwa na uwezo wa kufanya zaidi na wachache, na watu waliokuwa wanafanya kazi za juu zaidi za thamani. Kwa hiyo ndio sababu ni muhimu sana kufufua nguvu kazi Yohanna Ramasindra anaamini kuwa wafanyakazi wazima wamewekwa vizuri na ujuzi mwepesi unaohitajika e, kusalimika wakati wa teknolojia ya akili bandia e, kama kizazi y na z wanaanza tu kupata uzoefu wa maisha. Work with machines. Don't be afraid to work with... kazi um, kwa mashine usiogope in, in kufanya kazi machines, na come mitambo inayojiendesha yenyewe kuwa vizuri kutumia mashine kuwa vizuri e, katika kujiunganisha na mashine. Kuwa vizuri na kuungana na kila mmoja. Hivyo kwa mashine zimekuwa kawaida, uhusiano na watu binafsi, mawasiliano ya kibinafsi yanakuwa muhimu sana. Kwa hiyo ujuzi tuliojifunza katika shule za chekechea utakuwa muhimu sana, kama mashine zimekuwa za kawaida. Kwa hiyo kuwa mnyenyekevu, fanya kazi na kila mtu, ungana, shirikiana. Stadi zote hizi zimekuwa muhimu sana. Mwelekeo wa kimataifa ulioko kwenye ripoti inaonyesha kuwa kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, karibu nusu ya wafanyakazi wa kimataifa watahitaji ujuzi wa juu au kujipatia ujuzi tena, wakati kazi nyingi zikielekea kupotea. Matt Kanko mkurugenzi wa kituo cha wafanyakazi cha wakimbizi, anasema kuwa hofu hizo bado hazijajionyesha kati ya wafanyakazi wa kitamaduni wa Australia. Tulichogundua kwa sasa e, katika kituo cha wafanyakazi ni kwamba watu wanajiwasilisha kwetu baada ya kutumiwa mahali pa kazi ambapo hawajawahi kulipwa fedha sahihi, sio tu kwa mshahara, mm, lakini katika mafao yao ya uzeeni. Kanko ana wasiwasi juu ya haki za wafanyakazi kama matokeo ya kazi zaidi ya milioni tano za Australia zinawezekana kuwa za mitambo ya kujiendesha yenyewe chini ya miongo miwili. That are being nini, tunachozidi kuona ni kwamba kazi ambazo zimeundwa katika umri huu mpya na zisizo salama na za chini kulipwa. Hivyo changamoto halisi kwa watu wengi much much ambao wanabadilisha kazi za mtindo wa zamani ni jinsi gani wanaendelea kufikia mwisho wakati hali ya malipo ni chini sana. Jibu linaweza kuwa kujifunza daima ili uwe muhimu katika ulimwengu wa haraka wa teknolojia. Kulingana na profesa Paral, badala ya kuzingatia sifa mpya, anapendekeza kujifunza kutoka kwa wanafunzi wa kisasa ambao hujenga programu zao za kujifunza, hata wakati wa elimu rasmi. you can either accumulate that by... unaweza ama kujilimbikizia kwa kufanya programu za mafunzo ya elimu ya ufundi, ambapo unafanya vitengo fulani. Bila shaka kuna fursa za shahada pia. Hata kwa kiwango ambacho unaweza kutambua eneo la maslahi na kwenda na kusikiliza video za YouTube au kusoma zaidi kwa ujumla, au uhakikishe kwamba unazungumza na watu wanaofanya kazi katika maeneo hayo, na njia zote hizo ambazo unaweza kuanza kuzibadilisha na kupata ujuzi nam. Haya, ilikuwa ni makala ya mwandishi wetu Frank Mtao kuhusu jinsi unastahili kujiandaa kukabiliana na mitambo ya kujiendesha katika siku za usoni katika kazi ama sekta unakofanya kazi. Mengi kuhusu makala haya wazatembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwa juu Swahili. Makala haya yaliandikwa na Emy Chen Wang na kutafsiriwa na kusoma kwako na Frank Mtao. Waendelea kusikiliza idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au Swahili.