Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huku na migode migirano. Katika makala ya jioni hii ya leo, tukiendelea basi na yale ambayo tunaandalia muda so mrefu, basi tutaletea makala maalum pamoja na mengine ambayo yako njiani. Kwa sasa, tuangalie kipi ambacho kinajiri katika makala ya leo. Mamia ya maelfu ya dola yamechukuliwa kutoka biashara kadhaa katika vitongoji vya magharibi ya Sydney biashara hizo zilipogunduliwa haziwalipya wafanyakazi wao ipaswavyo. Kitongoji ama vitongoji hivyo vina idadi kubwa ya wahamiaji, hali ambayo imezoa wasiwasi kuwa wafanyakazi wengi ambao uelewa wao kiingereza ni duni wananyanyaswa. Rewaj Bastola ni mwanafunzi kutoka magharibi ya Sydney, anafahamu vizuri ilivyo kutolipwa ipasavyo. Like, like, you know, and... Nilipokuja hapa mara ya kwanza so sikujua sheria like kama like unastahili lipwa ngapi, pamoja na uzoefu tofauti. Kabla nilikuwa nikilipwa kati ya dola kumi na mbili au kumi na tatu kwa saa. Bwana Riwaj hayuko mwenyewe katika hali hiyo. Uchunguzi mpya umebaini kuwa wafanyakazi katika vitongoji kadhaa vya magharibi Sydney wananyimwa haki yao kwa upande wa malipo. Mwamzi wa masuala ya kazi alizindua tathmini kwa biashara mia mbili alipopokea taarifa kutoka kwa jamii. Natali James ni mchunguzi wa masuala ya kazi. Alipozungumzia uchunguzi huo amesema umezua wasiwasi kwa sababu Tulichogundua kimezoa wasiwasi kwa viwango vya kutotii sheria za kazi katika vitongoji vya magharibi sini. Ni biashara moja katika biashara tatu tulizotembelea ndiyo inatii sheria za kazi pekee. Uchunguzi huo ulilengwa ama ulilenga vitongoji kama Paramata, Harris Park, Fairfield, Kabramata na Mandruit kwa ujumla zaidi ya laki tatu, elfu sitini za dola kwa malipo na marupurupu yalirejeshwa wafanyakazi mia mbili. Na vitongoji hivyo vyote vina idadi kubwa ya wahamiaji, hali ambayo imezoa wasiwasi kuwa wafanyakazi wananyanyaswa katika sehemu tofauti, na B James amesema kuwa hakuna kisingizio kwa matendo kama hayo. It is outrageous to think that you can, amesema inashangaza kudhani kuwa unaweza bana malipo ya wafanyakazi kwa sababu kiingereza chao si kizuri au kwa sababu ya viza yao. Hiyo haifai na hatutalifumbia macho. Naye waziri wa biashara ndogo Craig Lund amesema anakubaliana na msimamo huo wa binatali, amesitiza kwamba no, uh, hicho si kisingizio. Mmiliki wa biashara bila kujali lugha anayozungumza au nchi anakotoka ana wajibu wa kisheria chini ya sheria za Australia kuwalipa wafanyakazi wake ipasavyo. Tim Lo Surdo kutoka kundi la utetezi la Democracy in Colour amesema tabia hiyo ni ya unyemeleaji, na ameongeza kwamba mara nyingi hizi ni jamii ambazo hazina uwezo wa kukabiliana na masuala haya Aidha zina matatizo ya lugha au hawana uelewa mzuri wa sheria za kazini au hawajiamini kujitetea wanapodhulumiwa kazini. Biashara husika zimepewa onyo kuwa huenda zikafunguliwa mashtaka mahakamani iwapo zitaendelea kuwanyanyasa wafanyakazi. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Rashida Yusuf Zai na kutafsiriwa somo kwako na Gode Migerano na iwapo ungependa kuisikia tena ama kuchangia na wenzako, tembelea tovuti yetu sbs.com.au. Mraba Swahili. Swahili ya SBS, SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbscou mkoaju Swahili.